Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 พฤษภาคม 2013, 16:41
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Default ถ้าอยู่ในสถาณการณ์ที่จนมุมสุด ๆ

หมดหนทางออก จะทำกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยบอกที
ผมรู้สึกว่าท้อไปหมดเลยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 พฤษภาคม 2013, 22:00
FranceZii Siriseth's Avatar
FranceZii Siriseth FranceZii Siriseth ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

FranceZii Siriseth is on a distinguished road

แนะนำให้ออกทางทีเราเข้ามาครับหาต้นเหตุให้เจอ สู้ๆครับ
Old 03 พฤษภาคม 2013, 23:58
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post
หมดหนทางออก จะทำกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยบอกที
ผมรู้สึกว่าท้อไปหมดเลยครับ
เรื่องอะไรครับ เรื่องหนังสือ หรือเรื่องส่วนตัว??
Old 04 พฤษภาคม 2013, 14:54
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ FranceZii Siriseth View Post
แนะนำให้ออกทางทีเราเข้ามาครับหาต้นเหตุให้เจอ สู้ๆครับ
เห็นด้วยครับ
Old 04 พฤษภาคม 2013, 22:42
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ทั้งเรื่องหนังสือและเรื่องส่วนตัวครับ
เรื่องหนังสือ ผมก็กลุ้มใจจริง ๆ ว่าทำไมไม่มีใครมาซื้อเสียที คิดไม่ออกแล้วว่าจะโปรโมทอย่างไร
เรื่องส่วนตัวก็มีครับ อยู่มาขนาดนี้แล้วยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ
ถ้าทำเรื่องหนังสือให้สำเร็จก็จะพอมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันบ้าง
Old 04 พฤษภาคม 2013, 23:03

ตอนนี้ผมกำลังทำหนังสือขึ้นมาอีกเล่มหนึ่งครับ ชื่อประยุกต์คณิต ปัญหาของการเรียนวิชาคณิตในบ้านเรานั้น ผมว่ามันมีปัญหาบางอย่าง บางทีมันไม่ตอบโจทย์การนำไปแก้ปัญหา ผมเคยเป็นติวเตอร์ขณะที่กำลังสอนวิชาแคลคูลัสอยู่ มีเด็กคนหนึ่งถามว่าวิชาที่พี่สอนมันช่วยอะไรได้บ้าง เดี๋ยวหนูก็จะไปขายก๋วยเตี๋ยวแล้วนี่ พี่พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ ผมก็อึ้ง ๆ นิด ๆ อาจจะประยุกต์โดยการเขียนสมการแสดงความสัมพันธ์ระหว่างกำไรที่ได้กับราคาก๋วยเตี๋ยว เพื่อหาราคาที่เหมาะสม แต่ผมว่าไม่ดูคนขายข้าง ๆ ดีกว่ามั้งว่าเขาขายราคาเท่าใด เราก็ตามเขาไป หรือขายถูกกว่าตัดราคาเขา แล้วแต่เรา หาขนาดของลูกชิ้นที่เหมาะสมหรือ

ขณะที่ผมกำลังสอนการแก้สมการ เด็กก็ถามว่าการแก้สมการเอาไปใช้ทำอะไรได้ เรื่องจริงเราจะเจอปัญหาการแก้สมการแบบนี้ในชีวิตจริงด้วยหรือค่ะ เอาเวลาไปฝึกภาษาไม่ดีกว่าหรือ

แต่ผมอยากบอกว่าตอนนี้วิชาคณิตศาสตร์ในส่วนของการแก้สมการ ผมได้ใช้จริง ๆ เช่นสมการ
0.9 * 1.15^y >= 4.15 ค่า y ควรมีค่าน้อยที่สุดเท่าใด

บางทีเราอาจจะต้องปฎิรูป การสอนคณิตศาสตร์ของเรา โดยเน้นผู้เรียนเป็นจุดศูนย์กลาง เน้นการนำไปใช้ให้มาก ๆ

04 พฤษภาคม 2013 23:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 05 พฤษภาคม 2013, 00:02
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ขออนุญาตเสนอความเห็น...

ถ้าเป็นเรื่องหนังสือนะครับ ผมคิดว่าสาเหตุน่าจะมีหลักๆประมาณนี้ฮะ
ขอเน้นแค่หนังสือคณิตศาสตร์ละกันนะครับ...

ก่อนอื่นผมนึกถึงปัจจัยที่เราจัดการได้ก่อน...

1. ชื่อเสียงของผู้แต่ง

เวลาผมซื้อหนังสือ ผมจะชอบดูก่อนว่าคนที่เขียนมีดีกรีขนาดไหนในวงการครับ
ถ้าเป็นในวงการคณิตศาสตร์ ก็อาจจะพลิกดูก่อนว่าชื่อนี้เป็นใคร เป็น professor ที่มีชื่อเสียงมากหรือเปล่า?
ถ้าไม่ได้เป็นนักคณิตศาสตร์แล้วมาเขียนหนังสือคณิตศาสตร์ ผมก็จะดูต่อไปว่าเขาเคยคลุกคลีกับคณิตศาสตร์มากน้อยแค่ไหน
มีอะไรมาการันตีความสามารถตัวเองหรือเปล่า? เหรียญทองโอลิมปิกวิชาการหรืออื่นๆก็น่าจะได้...

อย่างน้อยที่สุด ผู้แต่งก็ควรจะสั่งสมอะไรบางอย่างที่การันตีให้เราแน่ใจได้ว่าเขารู้จริงในสิ่งที่เขียนครับ
ไม่งั้นผมก็เสียเงินไปฟรีๆ เรื่องอะไรจะยอม...

2. คุณภาพของหนังสือ

อันนี้ต่างจากข้อแรกตรงที่ว่า ข้อแรกคนซื้อไม่ต้องพิจารณาไตร่ตรองด้วยตัวเอง แค่ไปไล่ดูประวัติของคนเขียนก็พอ
แต่ข้อนี้กลับกัน คือปิดชื่อคนเขียนไปเลย แล้วก็ค่อยๆดู Preface ค่อยๆดู Introduction
ว่าเขาเขียนได้น่าสนใจไหม มีการเล่าเรื่องอะไรให้เรารู้สึกว่า "อยากรู้ว่าบรรทัดถัดไปเขาจะพูดอะไร" หรือเปล่า...

ถ้าคุณภาพดีจริง เรื่องชื่อเสียงก็อาจจะไม่สำคัญมากครับ

แต่ก็ต้องยอมรับว่า ไม่ใช่ทุกคนจะมีเวลามาสุนทรีย์ค่อยๆละเมียดละไมพิจารณาคุณภาพหนังสือ
ถ้าหนังสือเขียนโดยโนเนม บางทีอาจจะไม่เปิดดูข้างในเลยก็ได้ครับ...

3. การโปรโมต

อันนี้เป็นลูกเล่นการใช้ชีวิตในสังคมครับ
อาจจะตั้งชื่อหนังสือให้น่าดึงดูดใจแต่แรก แค่เห็นชื่อก็รู้สึกว่าอยากซื้อแล้ว
หรืออาจจะมีโฆษณาจากทางอื่นๆมาก่อน

ลองดูวิธีการโปรโมตจาก GTH ที่ทำกับหนังเรื่องพี่มากก็ได้ครับ เกิน 500 ล้านไปแล้ว
ทั้งที่เนื้องานก็ไม่น่าจะถือได้ว่าดีกว่างานชิ้นก่อนๆของ GTH อย่างมีนัยสำคัญมากนัก
(คือหนังมันดีมากครับ แต่ "ดีกว่า" งานชิ้นก่อนๆไม่เยอะขนาดที่จะไม่รู้สึกแปลกใจที่รายได้มันมากขนาดนี้)

.........................

ส่วนปัจจัยที่เราคุมไม่ได้ก็พวกวัฒนธรรมการอ่านหนังสือในบ้านเรา

อันนี้ทำใจครับ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะสนใจอ่านหนังสือ โดยเฉพาะตำราทางวิชาการ
เพราะงั้นเขียนมาขายในไทย อาจจะต้องทำใจขาดทุนไว้แต่แรกเลยแหละครับ

อาเมน!!!
Old 05 พฤษภาคม 2013, 00:21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
ขออนุญาตเสนอความเห็น...

ถ้าเป็นเรื่องหนังสือนะครับ ผมคิดว่าสาเหตุน่าจะมีหลักๆประมาณนี้ฮะ
ขอเน้นแค่หนังสือคณิตศาสตร์ละกันนะครับ...

ก่อนอื่นผมนึกถึงปัจจัยที่เราจัดการได้ก่อน...

1. ชื่อเสียงของผู้แต่ง

เวลาผมซื้อหนังสือ ผมจะชอบดูก่อนว่าคนที่เขียนมีดีกรีขนาดไหนในวงการครับ
ถ้าเป็นในวงการคณิตศาสตร์ ก็อาจจะพลิกดูก่อนว่าชื่อนี้เป็นใคร เป็น professor ที่มีชื่อเสียงมากหรือเปล่า?
ถ้าไม่ได้เป็นนักคณิตศาสตร์แล้วมาเขียนหนังสือคณิตศาสตร์ ผมก็จะดูต่อไปว่าเขาเคยคลุกคลีกับคณิตศาสตร์มากน้อยแค่ไหน
มีอะไรมาการันตีความสามารถตัวเองหรือเปล่า? เหรียญทองโอลิมปิกวิชาการหรืออื่นๆก็น่าจะได้...

อย่างน้อยที่สุด ผู้แต่งก็ควรจะสั่งสมอะไรบางอย่างที่การันตีให้เราแน่ใจได้ว่าเขารู้จริงในสิ่งที่เขียนครับ
ไม่งั้นผมก็เสียเงินไปฟรีๆ เรื่องอะไรจะยอม...

2. คุณภาพของหนังสือ

อันนี้ต่างจากข้อแรกตรงที่ว่า ข้อแรกคนซื้อไม่ต้องพิจารณาไตร่ตรองด้วยตัวเอง แค่ไปไล่ดูประวัติของคนเขียนก็พอ
แต่ข้อนี้กลับกัน คือปิดชื่อคนเขียนไปเลย แล้วก็ค่อยๆดู Preface ค่อยๆดู Introduction
ว่าเขาเขียนได้น่าสนใจไหม มีการเล่าเรื่องอะไรให้เรารู้สึกว่า "อยากรู้ว่าบรรทัดถัดไปเขาจะพูดอะไร" หรือเปล่า...

ถ้าคุณภาพดีจริง เรื่องชื่อเสียงก็อาจจะไม่สำคัญมากครับ

แต่ก็ต้องยอมรับว่า ไม่ใช่ทุกคนจะมีเวลามาสุนทรีย์ค่อยๆละเมียดละไมพิจารณาคุณภาพหนังสือ
ถ้าหนังสือเขียนโดยโนเนม บางทีอาจจะไม่เปิดดูข้างในเลยก็ได้ครับ...

3. การโปรโมต

อันนี้เป็นลูกเล่นการใช้ชีวิตในสังคมครับ
อาจจะตั้งชื่อหนังสือให้น่าดึงดูดใจแต่แรก แค่เห็นชื่อก็รู้สึกว่าอยากซื้อแล้ว
หรืออาจจะมีโฆษณาจากทางอื่นๆมาก่อน

ลองดูวิธีการโปรโมตจาก GTH ที่ทำกับหนังเรื่องพี่มากก็ได้ครับ เกิน 500 ล้านไปแล้ว
ทั้งที่เนื้องานก็ไม่น่าจะถือได้ว่าดีกว่างานชิ้นก่อนๆของ GTH อย่างมีนัยสำคัญมากนัก
(คือหนังมันดีมากครับ แต่ "ดีกว่า" งานชิ้นก่อนๆไม่เยอะขนาดที่จะไม่รู้สึกแปลกใจที่รายได้มันมากขนาดนี้)

.........................

ส่วนปัจจัยที่เราคุมไม่ได้ก็พวกวัฒนธรรมการอ่านหนังสือในบ้านเรา

อันนี้ทำใจครับ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะสนใจอ่านหนังสือ โดยเฉพาะตำราทางวิชาการ
เพราะงั้นเขียนมาขายในไทย อาจจะต้องทำใจขาดทุนไว้แต่แรกเลยแหละครับ

อาเมน!!!
ขอบคุณครับ ชื่อเสียงที่ผ่านมา ลองดูผลงานที่ผมเคยเขียนในนิตยสาร mymaths ได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าพอเพียงหรือเปล่าครับ
Old 05 พฤษภาคม 2013, 00:22

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เอกสิทธิ์ View Post
ขอบคุณครับ ชื่อเสียงที่ผ่านมา ลองดูผลงานที่ผมเคยเขียนในนิตยสาร mymaths ได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าพอเพียงหรือเปล่าครับ
แต่ที่ผมสังเกตอย่าง ถ้าให้อ่านฟรีคนdownloadเต็ม
Old 05 พฤษภาคม 2013, 03:12
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ที่ผมพูดไปคือสาเหตุที่ผมเดาว่าอาจจะมีคนคิดแบบนี้น่ะครับ

ส่วนตัวผมเองไม่ได้ซื้อหนังสือคณิตศาสตร์ภาษาไทยมานานมากแล้วครับ

จริงๆสมัยก่อนเคยซื้อหนังสือภาษาไทยเพราะอยากสนับสนุนคนไทยด้วยกัน (ไม่ใช่แค่หนังสือคณิตศาสตร์ หนังสือทุกประเภทที่ผมสนใจ)
แต่หลังๆเริ่มรู้สึกว่า ถ้าคุณภาพสู้ไม่ได้จริงๆก็ไม่เอาดีกว่า
หนังสือทั่วไปแปลมายังพอโอเค แต่หนังสือคณิตศาสตร์ที่แปลมา อ่านดูแล้วรู้สึกว่าทำได้ไม่ค่อยดีครับ
บางที font สมการไม่กลืนไปกับตัวหนังสือภาษาไทย หรือใหญ่กว่าเล็กกว่าเล็กน้อยอย่างเห็นได้ชัด ก็แอบหงุดหงิดแล้ว...

จริงปัญหาหลักๆคือหลังๆ "หนังสือเยอะจนไม่มีที่เก็บ" ครับ เลยต้องเข้มงวดกับแต่ละเล่มที่จะเข้ามาในบ้านหน่อย
ก่อนหน้านี้หลายเดือนผมเริ่มใช้มาตรการว่า เวลาจะซื้อหนังสือเล่มไหนก็ตาม
ผมจะถามตัวเองว่า "ถ้าต้องเก็บรักษาดูแลหนังสือเล่มนี้ไปอีก 50 ปี จะโอเคไหม?"

หนังสือภาษาไทย(ที่คนไทยเขียน ไม่ใช่หนังสือแปล)ที่เข้ามาเลยน้อยลงไปแบบแทบไม่เหลือเลยครับ

เพิ่งมาสังเกตเมื่อไม่นานมานี้ ถึงได้รู้ตัวว่าฝีมือคนไทยยังห่างกับต่างชาติอยู่พอสมควรเลยนะ...
(แน่นอนว่าผมไม่ได้แอนตี้หนังสือไทยครับ ถ้าคุณภาพเทียบเท่าหนังสือดีๆจากต่างประเทศ และก็เขียนอยู่ในขอบข่ายความสนใจของผมจริงๆ ผมก็คิดว่าไม่เสียดายเงินถ้าจะต้องซื้อแน่นอนครับ พร้อมให้โอกาสเพื่อนร่วมชาติด้วยกันเสมอ)
Old 05 พฤษภาคม 2013, 10:21
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

คุณเอกสิทธฺ์ครับ ในเรื่องหนังสือผมคงไม่มีคำแนะนำ แต่ผมบอกได้อย่างหนึ่งว่า ผมดาวน์โหลดเอกสารคณิตศาสตร์มาอ่านเพื่อจะสอนให้ลูก เนื้อหาม.ปลายนั้นมีให้โหลดฟรี ดี และเยอะมากจนตาลาย โดยเฉพาะe-bookเล่มมหาคัมภีร์หนา 800หน้าของคูณคณิต ข้อสอบต่างๆสำหรับสอบเข้ามหาลัยทั้งตัวข้อสอบและเฉลยก็มีให้โหลดเพียบ ดังนั้นหนังสือคณิตแนวเตรียมสอบเข้ามหาลัยค่อนข้างจะมีคู่แข่งเยอะ ถ้าจะทำแนวเสริมความรู้ ผมบอกเลยว่านักเรียนหรือผู้ใหญ่ที่สนใจคณิตศาสตร์นั้นมีกลุ่มเล็กๆเท่านั้น และยิ่งในเนตมีหนังสือ เอกสารที่โหลดมาอ่านเองได้อีกเพียบ การทำหนังสือเพื่อกลุ่มเป้าหมายนี้คงจะไปยาก

ผมก็เพิ่งได้ยินจากหมอรุ่นน้องที่ไปเรียนต่อที่ศิริราชว่า อาจารย์หมอเล่าให้ฟังอีกทีว่า เวลาเลือกนักเรียนเข้าไปเรียนแพทย์ถ้าคะแนนคณิตไม่ถึงครึ่งก็คัดออก แม้ว่าจะได้คะแนนวิชาอื่นเยอะ ถึงจะได้ชีวะถึง 80ก็ยังไม่แน่ เพราะคณิตเป็นวิชาที่ใช้เรื่องของตรรกะและเป็นแม่แบบในการใช้แก้ปัญหา บอกเด็กที่คุณติวเลยว่ามีผลแน่ๆ และแม้จะไม่เรียนหมอ ผมก็เชื่อว่าตรรกะและการแก้ปัญหาของคนที่เก่งคณิตนั้นดีกว่าคนทั่วไปอย่างแน่นอน

ข้อต่อมาในเรื่องของชีวิตส่วนตัว ผมแนะนำให้อ่านหนังสือเล่มนี้ของอาจารย์คิมรันโด"พันครั้งที่หวั่นไหว กว่าจะเป็นผู้ใหญ่" ผมกำลังนั่งอ่านอยู่ ลองอ่านเรื่องไผ่ขน เหมาจู๋ หลังจากหว่านเมล็ดแล้วจะไม่มีอะไรงอกจากดิน จนกว่าจะครบห้าปี หน่อจึงจะแทงยอดวันละหลายสิบเซนต์ในวันเดียวจนเป็นไผ่สูง ๒๕ เมตรได้ เช่นเดียวกับการต้มน้ำเมื่ออุณหภูมิยังไม่ถึง ๑๐๐ องศา ก็ยังจะดูเหมือนไม่มีอะไร จนถึงอุณหภูมิแล้วน้ำจะกลายเป็นไอ "เพื่อการเติบโตแบบก้าวกระโดด คุณต้องอดทนรอให้ช่วงเวลาที่ล้มเหลวผ่านพ้นไป"
"ถ้าไม่มีอุปสรรคก็ไม่ใช่ผู้ใหญ่ ต้องเจ็บปวดพันครั้งจึงจะเป็นผู้ใหญ่"
"เพราะการเจออุปสรรคเล็กน้อยนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะอุปสรรคที่เกิดขึ้นก็คือเส้นทางปกติที่เราใช้ก้าวเดินข้ามผ่านสู่ การเป็นผู้้ใหญ่ "
คำปลอบเพียงประโยคเดียวที่อ.คิมรันโดแนะนำชายหนุ่มผู้ท้อแท้กับมรสุมชีวิตจนถึงขั้นเกือบจะฆ่าตัวตาย
"Amor Fati จงรักในชะตาชีวิตของคุณ"
ถ้าไม่รักชะตาชีวิตตัวเองแล้ว คงไม่สามารถเอาชนะอุปสรรคใดๆได้
"ขอให้คุณตระหนักถึงชะตาชีวิตของตัวเอง จงอดทนและผูกมิตรกับโชคชะตา"

ในเกมชีวิต ไม่มีใครกำหนดว่าเราต้องดิ้นรนตลอดเวลา เรากำหนดได้เองว่าเราอยากพักเมื่อไหร่ ถ้าคุณคิดว่าเหนื่อย ก็นั่งพักก่อน รอแรงกายแรงใจฟื้น ค่อยลงไปเล่นเกมชีวิตต่อ เชื่อผมเถอะไม่ได้มีใครบังคับคุณ คุณต่างหากที่ยังไม่ยอมนั่งพักเรียกความสดชื่นให้กับร่างกายและจิตใจที่อ่อนล้า การได้พักจะทำให้คุณมองเห็นอะไรดีขึ้นและต่างจากจุดที่คุณอยู่ ผมเชื่ออย่างนั้น!

ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

05 พฤษภาคม 2013 10:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
เหตุผล: เพิ่มรูป
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply