Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 ตุลาคม 2008, 15:39
ArchAngel ArchAngel ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ArchAngel is on a distinguished road
Default ทำงัยคับ ช่วยที

From Mahidol Wit 50
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 ตุลาคม 2008, 16:38
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ลาก $AE\perp l_2$ ที่ $E$ และลาก $CF\perp l_2$ ที่ $F$
แสดงให้ได้ว่า $\triangle AEB\sim\triangle CFB$
สมมติความยาวด้านของสี่เหลี่ยมจัตุรัสเป็น $x$ แล้วใช้สมบัติของสามเหลี่ยมคล้ายเพื่อหา $x^2$ ซึ่งเท่ากับพื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัสที่ต้องการหา

Stay Hungry. Stay Foolish.

20 ตุลาคม 2008 16:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 20 ตุลาคม 2008, 18:26
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อันนี้ผมก้องงเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าใช่ป่าว
แต่ผมคิดว่าเส้นทะแยงมุมมันน่าเจะเป็น 21+7 = 28
พ.ท. ก้อน่าจะ 28*28/2 = 392
แต่ไม่ชัวเรยอ่า TT

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 24 ตุลาคม 2008, 20:36
ArchAngel ArchAngel ไม่อยู่ในระบบ

ArchAngel is on a distinguished road

ผมก็คิดเหมือนกับคุณ lightlucifer แต่ไม่แน่ใจว่าถูกหรือป่าวอ่ะครับ ใครชัวร์ ช่วยเฉลยหน่อยฮับ
Old 24 ตุลาคม 2008, 21:08
HaPPyBoy's Avatar
HaPPyBoy HaPPyBoy ไม่อยู่ในระบบ

HaPPyBoy is on a distinguished road

แต่ผมว่าของคุณ LightLucifer ไม่น่าจะใช้่นะครับลองนึกภาพตามหรือวาดรูปคร่าวๆดูก็ได้ครับ (ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมอาจจะมองไม่รอบด้าน)
คือว่า ถ้าจะเป็นงั้นเส้น L2 ก็น่าจะต้องตั้งฉากกับเส้นทแยงมุมซึ่งในรูปสี่เหลี่ยมจัสตุรัสก็บังคับให้มันลากทับแส้นทแยงมุมอีกเส้นที่เหลือด้วย
แล้วระยะห่างระหว่างเส้นมันไม่เท่ากัน ถูกไหมครับ มันจึงไม่น่าจะได้

ผมว่าวิธีของคุณ nongtum น่าจะได้และนะครับ แต่ว่าผมยังข้องใจว่ามันคล้ายกันได้ไงอะครับ ยังไงๆรอคนข้างล่างตอบต่อดีกว่าละกันครับ เพราะผมไม่ค่อยจะเก่งเท่าไหร่
Old 24 ตุลาคม 2008, 21:27
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ HaPPyBoy View Post
แต่ผมว่าของคุณ LightLucifer ไม่น่าจะใช้่นะครับลองนึกภาพตามหรือวาดรูปคร่าวๆดูก็ได้ครับ (ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมอาจจะมองไม่รอบด้าน)
คือว่า ถ้าจะเป็นงั้นเส้น L2 ก็น่าจะต้องตั้งฉากกับเส้นทแยงมุมซึ่งในรูปสี่เหลี่ยมจัสตุรัสก็บังคับให้มันลากทับแส้นทแยงมุมอีกเส้นที่เหลือด้วย
แล้วระยะห่างระหว่างเส้นมันไม่เท่ากัน ถูกไหมครับ มันจึงไม่น่าจะได้

ผมว่าวิธีของคุณ nongtum น่าจะได้และนะครับ แต่ว่าผมยังข้องใจว่ามันคล้ายกันได้ไงอะครับ ยังไงๆรอคนข้างล่างตอบต่อดีกว่าละกันครับ เพราะผมไม่ค่อยจะเก่งเท่าไหร่

นั่นหน่ะสิเคิ้บ ผมก้อไม่ชัวตรงนี้แหละ คือจริงแๆแล้ว อลงๆนึภาพดูดิ ถ้าเป็น อย่างที่โจดว่า $l_1 กับ l_3$ ห่างกันอยู่28ช่ะม่ะ แล้วถ้าเราตัดปันหาโดยการตัดเส้น ตรง $l_2$ ออกไปเรย ระยะห่างระหว่าง $l_1 และl_3$ ก้อจะกลายเป็นเส้นทะแยงมุมทั้นทีเรย

แต่ถ้าเอา $l_2$ มาเกี่ยวด้วยก้อจะเป็นแบบอื่นไป ผมงงตรงนี้แหละเคิ้บบบบบบ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 24 ตุลาคม 2008, 21:52
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ดูรูปประกอบครับจะได้ว่า $\triangle AEB\sim\triangle CFB$ และทำให้
$\frac{21}{c} = \frac{b}{7}= \frac{a}{a} =1$ ดังนั้น $c =21, b = 7$
ดังนั้นพื้นที่สี่เหลี่ยม $ABCD = 21^2+7^2 = 490$
Old 24 ตุลาคม 2008, 21:53
berm berm ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

berm is on a distinguished road

เฉลยมาแว้วขอศึกษาซักครู่

ผมว่าตอบ 281 ก็ได้นะครับ

ถ้าผมเปลี่ยนการลากเส้นขนานเป็บฟังก์ชันลด

จะเห็นว่าเส้นขนานที่ลากผ่านจุด b จะด้านบน

แล้วเส้นกลางจะเป็นเส้นขนานที่ผ่านจุด a

ทำให้ระยะทางระหว่างเส้นขนานเส้นกลางกับเส้นขนานที่ผ่านจุด c เหลือแค่ 14

ผลจะได้พื้นที่เท่ากับ 14^2 + 7^2 = 281 อะ

24 ตุลาคม 2008 21:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ berm
Old 25 ตุลาคม 2008, 19:54

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post

ดูรูปประกอบครับจะได้ว่า $\triangle AEB\sim\triangle CFB$ และทำให้
$\frac{21}{c} = \frac{b}{7}= \frac{a}{a} =1$ ดังนั้น $c =21, b = 7$
ดังนั้นพื้นที่สี่เหลี่ยม $ABCD = 21^2+7^2 = 490$
อ๋อ ผมงงมาตั้งนาน ที่แท้แบบนี้นี่เอง ขอบพระคุณมากเรยนะเคิ้บๆๆๆๆ

Old 25 ตุลาคม 2008, 20:22
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ berm View Post
เฉลยมาแว้วขอศึกษาซักครู่

ผมว่าตอบ 281 ก็ได้นะครับ

ถ้าผมเปลี่ยนการลากเส้นขนานเป็บฟังก์ชันลด

จะเห็นว่าเส้นขนานที่ลากผ่านจุด b จะด้านบน

แล้วเส้นกลางจะเป็นเส้นขนานที่ผ่านจุด a

ทำให้ระยะทางระหว่างเส้นขนานเส้นกลางกับเส้นขนานที่ผ่านจุด c เหลือแค่ 14

ผลจะได้พื้นที่เท่ากับ 14^2 + 7^2 = 281 อะ
ผลลัพธ์ก็ยังเป็น 490 เหมือนเดิมครับ เพียงแต่ถ้าเปลี่ยนการลากเส้นขนานให้มีความชันเป็นลบ การคิดคำนวณจะยุ่งยากขึ้นครับ
Old 26 ตุลาคม 2008, 08:37
berm berm ไม่อยู่ในระบบ

berm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผลลัพธ์ก็ยังเป็น 490 เหมือนเดิมครับ เพียงแต่ถ้าเปลี่ยนการลากเส้นขนานให้มีความชันเป็นลบ การคิดคำนวณจะยุ่งยากขึ้นครับ

ขอความกรุณาวาดรูปอธิบายแบบฟังก์ชันลดทีได้ไหมอะครับ

ยังงงอยู่ ขอความกรุณาด้วยครับ
Old 26 ตุลาคม 2008, 14:39

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ berm View Post
ขอความกรุณาวาดรูปอธิบายแบบฟังก์ชันลดทีได้ไหมอะครับ

ยังงงอยู่ ขอความกรุณาด้วยครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด คุณ berm ต้องการเป็นรูปข้างล่างนี้ใช้่่มั้ยครับ

จากรูปจะได้ว่า $\triangle AEB\sim\triangle AFG\sim\triangle CDG$
กรณี $\triangle AFG\sim\triangle CDG$ จะได้ว่า $\frac{a}{14} =\frac{\sqrt{a^2+b^2} }{a-b}.......(1) $
กรณี $\triangle AEB\sim\triangle CDG$ จะได้ว่า $\frac{7}{b} =\frac{a }{\sqrt{a^2+b^2}}.......(2) $
เอา $(1)\times (2)$ จะได้ $\frac{a}{2b} =\frac{a }{a-b}$ จะได้ว่า $b=\frac{1}{3}a$
แทน $b$ ลงใน (2) แก้สมการหา $a$ ได้ $a=7\sqrt{10} $ ดังนั้น $a^2 =490$
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 16:35
NutCracKer's Avatar
NutCracKer NutCracKer ไม่อยู่ในระบบ

NutCracKer is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆค่ะ
เคยเจอข้อสอบข้อนี้
ตอนแรกก็คิดแบบคุณLightLucifer เหมือนกัน
Old 13 พฤศจิกายน 2008, 12:40
IkaRus's Avatar
IkaRus IkaRus ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

IkaRus is on a distinguished road

นี่ใช่ข้อสอบมหิดลหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

วันจันทร์คือนรก สมุดพกคือวันตาย
Old 13 พฤศจิกายน 2008, 18:23
Kira Yamato's Avatar
Kira Yamato Kira Yamato ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Kira Yamato is on a distinguished road

ใช่ครับ
รอบแรกปีที่แล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply