Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 มีนาคม 2002, 01:13
mzipe mzipe ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mzipe is on a distinguished road
Lightbulb Slide Rules

อยากทราบว่า Slide Rules กับ Napier's bone มันคืออะไรครับเห็นมีเรื่อง log มาเกี่ยวด้วย อ่านภาษาอังกฤษก็งง ๆ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ช่วยไขความกระจ่างให้ด้วย ครับ
ตอนนี้ผมกำลังคิดโครงงานคณิตศาสตร์ ใครมีคำแนะนำดี ๆ หรือมีประสบการมาแล้ว ก็แนะนำได้ครับ จะเป็นการดีมาก ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 มีนาคม 2002, 13:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

พี่ก็ไม่ค่อยรู้มากเท่าไรครับ. ตอบเท่าที่รู้แล้วกัน
ตัว slide - rule เป็นอุปกรณ์ที่นักเรียนนักศึกษาเมื่อหลายสิบปีก่อนรุ่น คุณพ่อ - แม่น้องล่ะครับใช้กันก่อนมีเครื่องคิดเลข
ใช้คำนวณพวก + - * / รูท และก็มีพวกหาค่าตรีโกณกับ log อย่างง่าย ๆ ครับ
มีอะไรอีกพี่ก็จำไม่ได้ครับ . มีอยู่อันนึง แต่ใช้แล้วมันไม่ดีเท่าเครื่องคิดเลขอยู่แล้ว
ส่วน Napier's bone อันนี้พี่ไม่รู้ แต่ชื่อว่า Napier เป็นชื่อนักคณิตศาสตร์ที่เกี่ยวข้องกับ
พวกเรื่อง log หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ
โครงงานคณิตศาสตร์ พี่เคยแนะนำเด็กไปตั้ง 3 โครง ครับ. แต่ไม่ไหวเสียเวลาจริง ๆ
เพราะว่าพอเด็กไปถามอาจารย์ที่โรงเรียน อาจารย์บอกว่าไม่เอา ๆอาจารย์ไม่ชอบ เอางี้
เห็นว่าเธอขยันเอาอันนี้ที่ครูคิดไปทำล่ะกัน เปลืองสมองพี่จริง ๆ เลย

อ้อ. มีหนังสือที่รวบรวมโครงงานคณิตศาสตร์ของเด็กอเมริกาหรือต่างประเทศวางขายอยู่เล่มนึงครับ.
ถ้าหาไม่เจอในท้องตลาด ลองมาดูที่ห้องสมุดครุ ฯ จุฬา ฯ (คนนอกเข้าได้ แต่ต้องเอาบัตรนักเรียนหรือบัตรประจำตัวประชาชนไป)
ชั้น 2 ห้องข้างใน .... ลองไปดูก็รู้เองล่ะ แต่ไม่รู้ว่าปิดหรือยัง
Old 09 มีนาคม 2002, 16:05
<DividedByZero>

Napier เป็นนักคณิตศาสตร์ที่คิดระบบ logarithm ที่ให้ใช้อยู่ในปัจจุบันครับ (ผมไม่แน่ใจว่าเค้าคิดเครื่องหมายด้วยหรือเปล่า) (แล้ว logarithm นี่ก็มีหลายระบบครับ ลองหาดูเล่น ๆ เป็น โครงงานก็ได้ครับ)

ส่วน Slide rule กับ Napier's Bone ผมว่ามันเป็นอันเดียวกันนะครับ เพียงแต่อาจจะแตกต่างกันที่รายละเอียดเล็กน้อย แต่แนวคิดการใช้งานเหมือนกัน (บางที Napier อาจจะเป็นคนเริ่มคิด แล้วก็มีคนมาดัดแปลงให้ใช้งานได้กว้างขวางขึ้น)
Old 09 มีนาคม 2002, 16:17
<Lim>

Smile

คุณmzipe เรื่องโครงงานลองsearchดูซิครับที่yahoo
Old 11 มีนาคม 2002, 22:33
mzipe mzipe ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

mzipe is on a distinguished road
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Old 14 มีนาคม 2002, 01:51
<morning glory>

Talking

Napier's bone เป็นแค่แผ่นคูณเลข มีลักษณะเป็นกระดาษยาวๆ เขียนสูตรคูณแม่ 0 ถึง 9 ไว้ แล้วถ้านำกระดาษมาชนกัน จะคูณเลข 2 หลัก 3 หลัก 4 หลัก ได้

ส่วน slide rule ก็แค่นำตารางต่างๆ ไม่ว่าจะ Log Trigonometry ... มาลงในกระดาษ แล้วนำกระดาษอีกแผ่นมาห่อทับ เจาะรู แล้วเลื่อนดูค่าต่างๆ

พอดีผ่านมาเลยทักทายนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง