Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 กรกฎาคม 2008, 19:45
flossy's Avatar
flossy flossy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

flossy is on a distinguished road
Default ดิสคริมิแนนต์

สมการกำลังสอง $(b-c)x^2 + (c-a)x + (a-b) = 0$ มี 1 คำตอบเป็นจำนวนจริงที่เหมือนกัน จงพิสูจน์ว่า $b = \frac{a+c}{2}$ (สามารถจัดรูป$b = \frac{a+c}{2}$ เป็น $a+c-2b = 0$ ได้)

ช่วยหน่อยนะคะ งงเหมือนกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 กรกฎาคม 2008, 20:17
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

เหอะๆ คือว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ดิสคริมิแนนต์ คืออะไร แต่ผมขอทำตามแบบที่ผมคิดนะครับ
คือโจทย์บอกว่า มี 1 คำตอบเป็นจำนวนจริงที่เหมือนกัน และสมการนี้ก็เป็นแบบ 2 ดีกรี
ผมก็เลยให้ $b^2 - 4ac = 0$ ซะเลย จากความรู้ ม.ต้นครับ
ดังนั้นจากสมการจะได้ว่า
$(c-a)^2 -4(b-c)(a−b) = 0$
$c^2-2ac+a^2 -4(ab-b^2-ac+bc) = 0$
จัดรูปให้ดี
$c^2+a^2+(2b)^2 +2ac-4ab-4bc = 0$
แก้ไงดี ผมมองไม่ออกนะว่าแกไง
ผมเลยดูว่า $(c+a-2b)^2$ = เท่าใด
มันก็ออกมาว่า $(c+a-2b)^2 = a^2+4b^2+c^2+2ac-4ab-4bc$
ดังนั้น $a^2+4b^2+c^2 = (c+a-2b)^2 -(2ac-4ab-4bc)$
นำค่าที่ได้แทนในสมการ
ได้ $(c+a-2b)^2 -(2ac-4ab-4bc) +2ac-4ab-4bc = 0$
ซึ่งมันตัดกันได้พอดี เหลือ
$(c+a-2b)^2=0$
c+a = 2b
b = $\frac{a+c}{2}$
ตามที่โจทย์ต้องการครับ
ช่วยดูด้วยนะครับว่าถูกอ๊ะป่าว
Old 22 กรกฎาคม 2008, 20:18
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เริ่มจากพิจารณาที่ดิสคริมิแนนต์ของสมการโจทย์ครับ ควรจะได้ $(c-a)^2=...$
กระจายเทอมทางขวามือ แล้วย้ายเทอมที่เหมาะสมมาทางซ้าย จะได้ $(c+a)^2=...$
พิจารณาเทอมทางขวามือ จะมองเห็นว่าด้วยการกระจายและย้ายข้างจัดหมู่ที่เหมาะสม เราจะได้ในที่สุดว่า $(a+c-2b)^2=0$ ดังนั้น ...

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 23 กรกฎาคม 2008, 21:54
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
เหอะๆ คือว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ดิสคริมิแนนต์ คืออะไร แต่ผมขอทำตามแบบที่ผมคิดนะครับ
คือโจทย์บอกว่า มี 1 คำตอบเป็นจำนวนจริงที่เหมือนกัน และสมการนี้ก็เป็นแบบ 2 ดีกรี
ผมก็เลยให้ $b^2 - 4ac = 0$ ซะเลย จากความรู้ ม.ต้นครับ.....(*)
เจ้าตัว $b^2-4ac$ นี่ล่ะครับ คือดิสคริมิแนนต์
Old 24 กรกฎาคม 2008, 15:10
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

อ๋อ ขอบคุณครับ อิอิ

24 กรกฎาคม 2008 15:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ teamman
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply