Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มิถุนายน 2010, 11:55
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

คือ ตัวที่เราจะสลายได้ต้องเป็น $x^{10}$ เท่านั้นครับถึงจะเทียบเป็น 1
ถ้าคุณอาเทียบว่า $x^{10}=1$ แล้ว $x=1$ อย่างงี้ไม่ถูกต้องคร้บเพราะนี้คือพหุนาม

16 มิถุนายน 2010 11:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มิถุนายน 2010, 20:00
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ไม่รู้เหมือนกัน คือหลักสูตรในระดับประถม เศษมีแค่ เต็มศูนย์หรือเต็มบวก ไม่มีโจทย์หรือแบบฝึกหัดที่มีเศษเป็นจำนวนเต็มลบ

ก็เลยมองว่าเป็น 0 หรือเต็มบวกเท่านั้น

แล้วคุณกระบี่เดียวดายแสวงพ่ายทำยังไงถึงได้ $A = -1$ ครับ
เข้ามาบอกว่า หลักสูตรไหน เศษก็ไม่ติดลบ ครับ ผมหาพวกให้คุณ banker ให้อีกคนครับ ดูกระทู้นี้ก็แล้วกัน
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=11068
Old 16 มิถุนายน 2010, 20:16
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

งั้นคุณหยินหยางลองตั้งหารพหุนามนี้ให้หน่อยครับ
จงหารพหุนาม$x^2-2x$ด้วยพหุนาม$x-1$เหลือเศษเท่าไรครับ ง่ายๆ
แสดงวิธีตั้งหารเป็นการยืนยันด้วยครับ ว่าเศษที่ได้ไม่ติดลบ ลุยเลยครับ

16 มิถุนายน 2010 20:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
Old 16 มิถุนายน 2010, 20:55
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย View Post
งั้นคุณหยินหยางลองตั้งหารพหุนามนี้ให้หน่อยครับ
จงหารพหุนาม$x^2-2x$ด้วยพหุนาม$x-1$เหลือเศษเท่าไรครับ ง่ายๆ
แสดงวิธีตั้งหารเป็นการยืนยันด้วยครับ ว่าเศษที่ได้ไม่ติดลบ ลุยเลยครับ
เศษได้ -1
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:08

ผมได้คุณคนอยากเก่งมาช่วยยืนยันแทนว่าเศษเป็นลบได้แล้ว1 ท่านครับ
มีคนไหนได้ข้อนี้เศษเป็นบวกบ้างครับ

16 มิถุนายน 2010 21:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:15
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

จากทบ.เศษเหลือ แทน x = 1

$1^2-2=-1$###
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:23

ผมได้คุณคนรักคณิตมาช่วยยืนยันอีก 1 ท่านครับ
อยากให้มาช่วยกันยืนยันครับ คุณหยินหยางจะได้เชื่อสักทีว่าการหารพหุนามได้เศษเป็นลบได้
ช่วยๆกันนะครับ

16 มิถุนายน 2010 21:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:35
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย View Post
ตอบ 123456788 ไหมครับ
ถูกต้องนะครับ คุณ กระบี่เดี๋ยว die
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:39
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

แวะเข้ามาดูอีกครั้งครับ สนุกดีครับ
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:04

แล้วตกลงที่คุณหยินหยางบอกว่าไม่มีหลักสูตรไหนที่หารได้เศษเป็นลบนี่เอามาจากไหนเหรอครับ
หรือว่าคุณหยินหยางเองก้อหลงๆลืมๆไปแล้ว
สงสัยจะแก่อีกคนแล้วนะครับ
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:07

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ถูกต้องนะครับ คุณ กระบี่เดี๋ยว die
อุตส่าห์ไปช่วยทำโจทย์ข้อ $N = 10^{296}+....$ยังจะมาล้อเลียนฉายาผมอีก เดี๋ยวตีก้นเลยครับ
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:11
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

เจอมาบ่อย .... แซวเท่านั้นครับ อย่าคิดม๊ากกกกกกก
ถ้าตีกันจะ ฝ่ายแดงหรือเหลืองหรอครับ
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:14

555 ถ้าตีหนักมือหน่อยก้อก้นแดง
แต่ถ้าตีหนักมือมากๆจนอึทะเล็ดก้อคงเหลืองแหละครับ
ฮาไหมเนี้ย
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:33

อ้างอิง:
แล้วตกลงที่คุณหยินหยางบอกว่าไม่มีหลักสูตรไหนที่หารได้เศษเป็นลบนี่เอามาจากไหนเหรอครับ
หรือว่าคุณหยินหยางเองก้อหลงๆลืมๆไปแล้ว
สงสัยจะแก่อีกคนแล้วนะครับ
ว่าจะไม่ตอบแล้วนะ แต่ก็กลัวเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ จะเห็นว่าข้อความของผมไม่เคยบอกว่า คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ตอบผิด ถ้าผมเห็นว่าผิด ผมจะบอกเลยหรือไม่งั้นผมจะใส่คำตอบที่ผมคิดได้ให้เลยถ้าผมจะตอบหรือชี้แนะให้ว่าผมคิดอย่างไร สามารถสังเกตจากการตอบผมได้ในกรกะทู้ที่ผ่านๆมา แต่จุดประสงค์ของผมกะแซวท่าน สว. banker ไม่คิดว่า คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่ายจะซีเรียส เพื่อหาข้อยุติ อันที่จริง ผู้อ่านในนี้หลายท่านมีองค์ความรู้ขั้นเทพเลยครับเค้าตัดสินได้ว่าของใครถูก ซึ่งผมเคยแสดงความเห็นในกระทู้ว่าผู้อ่านจะเป็นผู้ตัดสินทุกคนมีความคิดเห็นแตกต่างได้แต่ต้องแตกต่างแบบสร้างสรรครับ อันที่จริงการหารพหุนาม หลักใจความสำคัญอยู่ที่ตัวเศษมีดีกรีน้อยกว่าตัวส่วน ไม่เกี่ยวกับ ลบหรือบวก เพราะมันขึ้นกับตัวแปร x ที่สามารถแปรเปลี่ยนได้ในหลักคณิตศาสตร์เวลาหารด้วยพหุนามจึงมีการกำกับว่า xจะต้องมีค่าที่ไม่ทำให้ส่วนเป็น 0 จึงยึดหลักดีกรีเป็นตัวยึด ส่วนการหารด้วยจำนวนเต็มบวก นั้นก็เป็นอย่างที่คุณ banker เ้ข้าใจ คือเศษมีค่าตั้งแต่ 0 ถึงจำนวนที่น้อยกว่าส่วนอยู่ 1 ผมแกล้งคุณ banker โดยหาผู้สนับสนุนในส่วนที่คุณ banker รู้มาโดยหาบุคคลที่น่าเชื่อถือ เพื่อให้เห็นถึงจุดที่เป็นปัญหาของเรื่องนี้ว่าต้องใช้ความรู้ที่ไม่ใช่แค่ประถมหรือประยุกต์แค่เล็กน้อยและอีกอย่างก็คือต้องการแซวด้ว ย และจะเฉลยทีหลังเพื่อให้เห็นว่ากระทู้ที่ตอบกันมันเกินความรู้ประถมไปเยอะ ซึ่งผมก็เคยท้วงติงไปแล้ว ที่ท้วงติงไม่ใช่อะไร เพราะคิดว่าผู้อ่านท่านอื่นที่มาทีหลังหรือจะค้นหาความรู้จะได้ไม่สับสนและได้ความรู้ที่สมบูรณ์ไป ไม่งั้นเราจะแยกเป็นห้องๆไว้ทำไม เมื่อก่อนนั้นเราไม่เคยแยกห้องเป็นประถมต้น ประถม ปลาย ม.ต้น ม.ปลาย ต่อมาเห็นถึงความสำคัญของหมวดหมู่เพื่อช่วยสมาชิกในการอ่านและค้นคว้า จึงได้มีการแยกออกมาให้เด่นชัด
จะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้มีสมาชิกท่านหนึ่งถึงขนาดเปรยขึ้นมากว่ากระทู้ ม.ต้นเงียบ ซึ่งผมเห็นว่าถ้าแยกโจทย์ให้ชัดเจน กระทู้ ม.ต้น ม.ปลายไม่เงียบแน่ครับ
ปล.ผมเลยอดสนุกกับท่าน สว banker เลย ต้องขอโทษ คุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ด้วย ที่ทำให้หงุดหงิด
Old 16 มิถุนายน 2010, 22:49

ผมว่าคนที่ซีเรียสก็คือคุณหยินหยางนั่นแหละครับ
เพราะโพสมาซะพร่างพรู ผมเองที่ต้องหาคนร่วมยืนยันเพราะไม่อยากให้เกิดความสับสนนะครับ
เพราะนี้เป็นกระทู้ประถมหลายคนก็ยังเด็กผมจึงต้องเอาสิ่งที่ถูกเข้ามาอธิบายครับ
อย่าคิดมากเดี๋ยวผมจับตีก้นอีกคนนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Marathon - Primary # 1 คusักคณิm ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 1352 05 มิถุนายน 2010 13:29
Olympic - Primary [ สพฐ ] คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 16 28 พฤษภาคม 2010 14:56
2010 Primary Math World Contest Tryouts Problems กิตติ ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 27 19 เมษายน 2010 09:40
2009 Primary Math World Contest Tryouts Problems กิตติ ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 29 16 เมษายน 2010 19:56
ผลการแข่งขัน PMWC 2007 (Po Leung Kuk ,Primary Mathematics World Contest) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 6 24 พฤษภาคม 2009 21:54