Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 มีนาคม 2012, 04:31
FUGI's Avatar
FUGI FUGI ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

FUGI is on a distinguished road
Default อยากได้หนังสือปูพื้นฐานคณิตศาสตร์

คือตอน ม.ต้น ผมไม่ได้ตั้งใจเรียนเท่าไหร่ เลยตามเพื่อนไม่ทัน ทีนี้จะขึ้น ม.ปลาย ล่ะ
แต่ไม่เข้าใจคณิตศาสตร์ตั้งแต่พื้นฐานเลย แต่คณิตของ ประถม 1-6 ผมเข้าใจอยู่
แต่ของ ม.1-3 ตั้งแต่พื้นฐานผมไม่เข้าใจเลยซักอย่าง ตอนนี้รู้สึกเสียใจมากที่ไม่ตั้งใจ
เลยอยากจะได้ หนังสือ หรือ โปรแกรม หรือ บทความ
ที่สอนตั้งแต่พื้นฐานของพื้นฐาน ของ ม.1 ถึง ม.3 อะครับ
ไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้จักหนังสือพวกนี้ไหม แล้ว หนังสือเล่มนั้น มีชื่อว่าอะไร ผมจะได้ไปหาซื้อได้ถูก
เอาแบบสอนตั้งแต่ พื้นฐานของพื้นฐาน ของ ม.1 ถึง ม.3 เลยน่ะครับ ขอบคุณครับ
Old 15 มีนาคม 2012, 07:21
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

การอ่านหนังสือเองทั้งหมด จะเหมือนกับเราต้องเดินทางไปทีละขั้นเอง เหมือนกับการเดินทางไกล ซึ่งเหนื่อย เพราะไร้ผู้นำทางและเราอาจจะหลงทางบ้าง และหยุดเดินทางเสียก่อนเพราะหมดกำลังใจ แต่ผู้ที่เคยเหน็ดเหนื่อยและเคยหลงทาง ถ้ามีความมานะอย่างจริงจัง ก็จะสามารถเดินต่อและกลับมาถูกทางจนถึงเป้าหมายได้ในที่สุด และจะเดินทางต่อไปได้เอง เพราะรู้ทุกขั้นตอนมาหมด

คนเช่นนี้มีน้อยครับ ประมาณ 1 ใน 100 เท่านั้นที่ทำได้ ส่วนมากจะท้อแท้สิ้นหวังและหมดแรงไปก่อน ดังนั้นถ้าคุณเป็นคนส่วนใหญ่ในสังคม บอกได้เลยว่าไม่มีทางทำได้สำเร็จครับ คำถามมีอยู่ว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นคนกลุ่มไหน คำตอบคืออยู่ที่ใจของเราเองเป็นผู้กำหนดครับ ง่าย ๆ เลยก็คือ ถ้าคุณเริ่มเดินแล้วสักพักก็หยุด ท้อแท้ สิ้นหวัง เลิกดีกว่า นั่นก็คือคุณเป็นคนส่วนใหญ่ในสังคมครับ.

ถ้าตัดสินใจเดินแล้ว คัมภีร์เล่มแรกที่ควรศึกษาก็คือ คัมภีร์พื้นฐานเพื่อออกแบบมาสำหรับคนส่วนใหญ่ นั่นก็คือหนังสือแบบเรียนที่เขียนโดย สสวท. นั่นเอง แบบเรียนของหลักสูตรปัจจุบันมีขายตามร้านศึกษาภันฑ์ ดังนั้นลองไปซื้อมาอ่านศึกษาดู แต่บางทีหนังสือหลักสูตรปัจจุบันอาจจะเขียนมาแล้วไม่เหมาะกับเรา ก็ลองเข้าห้องสมุดไปดูหนังสือแบบเรียนของหลักสูตรที่เก่ากว่านั้น ลองหยิบยืมมาดู จะสำเร็จมีพื้นฐานดีขึ้นเมื่อไร นั่นขึ้นอยู่กับคุณเองว่าจะวางแผนบริหารเวลาอย่างไร เป็นไปตามสัดส่วนของการลงทุนของเวลาที่คุณทุ่มเทลงไป

แต่ขอบอกไว้สักนิดว่าถ้าคิดจะขยัน ก็ไม่ควรขยันแบบคนโง่นะครับ คือไม่หลับไม่นอน หรือหามรุ่งหามค่ำ เพราะวิชานี้ต้องใช้พลังสมองขั้นสูงในการขบคิดพิจารณาและทะลวงปัญหาในเชิงนามธรรมต่าง ๆ นั่นก็คือถ้าคุณนอนน้อย สมองก็ไม่แข็งแรง ความจำก็แย่ไปอีก ยิ่งถ้าคุณไม่ออกกำลังกายบ้างเลย ร่างกายก็ปวกเปียก สมองก็ไม่มีพลังในการทะลุทลวงด่านต่าง ๆ ได้ครับ ดังนั้นพยายามปรับสภาพร่างกายตัวเองให้ดีที่สุด ยิ่งดีมากเท่าไรก็ยิ่งช่วยย่นระยะเวลาในการศึกษามากขึ้นเท่านั้น อย่าเน้นแต่ปริมาณแต่ไร้คุณภาพครับ เหมือนกราฟพาราโบลาคว่ำ จะมีจุดสูงสุดอยู่ค่าเดียว ถ้าน้อยหรือมากกว่านั้นก็ไม่ดีที่สุด.

ผมเริ่มขยันตอน ม.2 คืออ่านและเรียนรู้วิชาเลขเองทั้งหมดตั้งแต่ของ ม.ต้น จนจบเนื้อหา ม.ปลายทั้งหมดคร่าว ๆ ตอน ม.4 ที่บอกได้อย่างหนึ่งก็คือผมเข้าห้องสมุดที่โรงเรียนเกือบทุกวัน หนังสือในห้องสมุดแทบทุกเล่มผมเคยหยิบมาเปิดดูหมด และแน่นอนว่าหนังสือเลขทุกเล่มในห้องสมุดผมเปิดดูมาหมด หนังสือเลขในร้านหนังสือแถวบ้านทุกเล่มผมหยิบมาเปิดอ่านดูหมด ถ้าคุณขยันเท่านี้ได้ ก็น่าจะจบเลขทัน ม.6 ได้พอดีครับ. แต่ถ้าคุณมีระดับพลังสมองสูงกว่าผมมาก ระยะเวลาอาจจะร่นลงมาอีก นั่นก็คือต้องลองทดสอบเองครับ. หรือคุณอาจจะใช้ตัวช่วยซึ่งปัจจุบันมีมากกว่าอดีตเยอะ เช่นอย่างเว็บบอร์ดที่นี่ ซึ่งถ้าคุณหาเวลามานั่งเปิดอ่าน คุณก็จะได้ความรู้กลับไป หรือถ้ามีข้อสงสัยก็แก้ได้อย่างรวดเร็วกว่าสมัยรุ่นก่อนที่ไม่มีอินเทอร์เน็ต ไม่มีโทรศัพท์มือถือ ฯลฯ ซึ่งจะต่างกับผมที่อ่านเองทั้งหมด ผมไม่ได้เรียนกวดวิชาที่ไหนเลย ไม่ได้ถามใครเลยยกเว้นครูที่โรงเรียน เดินเองทั้งหมด ซึ่งเหนื่อยมาก ๆ ขอบอก

ปล.หน้าแรกของเว็บ ถ้าคุณเปิดดูจะเห็นเมนูทั้งข้อสอบสารพัด เนื้อหา สรุป บทความมากมาย นั่นก็อยู่ที่ว่าจะเข้าไปอ่านหรือเปล่าครับ วางไว้ให้แล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 มีนาคม 2012, 17:40
rid35's Avatar
rid35 rid35 ไม่อยู่ในระบบ

rid35 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
การอ่านหนังสือเองทั้งหมด จะเหมือนกับเราต้องเดินทางไปทีละขั้นเอง เหมือนกับการเดินทางไกล ซึ่งเหนื่อย เพราะไร้ผู้นำทางและเราอาจจะหลงทางบ้าง และหยุดเดินทางเสียก่อนเพราะหมดกำลังใจ แต่ผู้ที่เคยเหน็ดเหนื่อยและเคยหลงทาง ถ้ามีความมานะอย่างจริงจัง ก็จะสามารถเดินต่อและกลับมาถูกทางจนถึงเป้าหมายได้ในที่สุด และจะเดินทางต่อไปได้เอง เพราะรู้ทุกขั้นตอนมาหมด

คนเช่นนี้มีน้อยครับ ประมาณ 1 ใน 100 เท่านั้นที่ทำได้ ส่วนมากจะท้อแท้สิ้นหวังและหมดแรงไปก่อน ดังนั้นถ้าคุณเป็นคนส่วนใหญ่ในสังคม บอกได้เลยว่าไม่มีทางทำได้สำเร็จครับ คำถามมีอยู่ว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นคนกลุ่มไหน คำตอบคืออยู่ที่ใจของเราเองเป็นผู้กำหนดครับ ง่าย ๆ เลยก็คือ ถ้าคุณเริ่มเดินแล้วสักพักก็หยุด ท้อแท้ สิ้นหวัง เลิกดีกว่า นั่นก็คือคุณเป็นคนส่วนใหญ่ในสังคมครับ.

ถ้าตัดสินใจเดินแล้ว คัมภีร์เล่มแรกที่ควรศึกษาก็คือ คัมภีร์พื้นฐานเพื่อออกแบบมาสำหรับคนส่วนใหญ่ นั่นก็คือหนังสือแบบเรียนที่เขียนโดย สสวท. นั่นเอง แบบเรียนของหลักสูตรปัจจุบันมีขายตามร้านศึกษาภันฑ์ ดังนั้นลองไปซื้อมาอ่านศึกษาดู แต่บางทีหนังสือหลักสูตรปัจจุบันอาจจะเขียนมาแล้วไม่เหมาะกับเรา ก็ลองเข้าห้องสมุดไปดูหนังสือแบบเรียนของหลักสูตรที่เก่ากว่านั้น ลองหยิบยืมมาดู จะสำเร็จมีพื้นฐานดีขึ้นเมื่อไร นั่นขึ้นอยู่กับคุณเองว่าจะวางแผนบริหารเวลาอย่างไร เป็นไปตามสัดส่วนของการลงทุนของเวลาที่คุณทุ่มเทลงไป

แต่ขอบอกไว้สักนิดว่าถ้าคิดจะขยัน ก็ไม่ควรขยันแบบคนโง่นะครับ คือไม่หลับไม่นอน หรือหามรุ่งหามค่ำ เพราะวิชานี้ต้องใช้พลังสมองขั้นสูงในการขบคิดพิจารณาและทะลวงปัญหาในเชิงนามธรรมต่าง ๆ นั่นก็คือถ้าคุณนอนน้อย สมองก็ไม่แข็งแรง ความจำก็แย่ไปอีก ยิ่งถ้าคุณไม่ออกกำลังกายบ้างเลย ร่างกายก็ปวกเปียก สมองก็ไม่มีพลังในการทะลุทลวงด่านต่าง ๆ ได้ครับ ดังนั้นพยายามปรับสภาพร่างกายตัวเองให้ดีที่สุด ยิ่งดีมากเท่าไรก็ยิ่งช่วยย่นระยะเวลาในการศึกษามากขึ้นเท่านั้น อย่าเน้นแต่ปริมาณแต่ไร้คุณภาพครับ เหมือนกราฟพาราโบลาคว่ำ จะมีจุดสูงสุดอยู่ค่าเดียว ถ้าน้อยหรือมากกว่านั้นก็ไม่ดีที่สุด.

ผมเริ่มขยันตอน ม.2 คืออ่านและเรียนรู้วิชาเลขเองทั้งหมดตั้งแต่ของ ม.ต้น จนจบเนื้อหา ม.ปลายทั้งหมดคร่าว ๆ ตอน ม.4 ที่บอกได้อย่างหนึ่งก็คือผมเข้าห้องสมุดที่โรงเรียนเกือบทุกวัน หนังสือในห้องสมุดแทบทุกเล่มผมเคยหยิบมาเปิดดูหมด และแน่นอนว่าหนังสือเลขทุกเล่มในห้องสมุดผมเปิดดูมาหมด หนังสือเลขในร้านหนังสือแถวบ้านทุกเล่มผมหยิบมาเปิดอ่านดูหมด ถ้าคุณขยันเท่านี้ได้ ก็น่าจะจบเลขทัน ม.6 ได้พอดีครับ. แต่ถ้าคุณมีระดับพลังสมองสูงกว่าผมมาก ระยะเวลาอาจจะร่นลงมาอีก นั่นก็คือต้องลองทดสอบเองครับ. หรือคุณอาจจะใช้ตัวช่วยซึ่งปัจจุบันมีมากกว่าอดีตเยอะ เช่นอย่างเว็บบอร์ดที่นี่ ซึ่งถ้าคุณหาเวลามานั่งเปิดอ่าน คุณก็จะได้ความรู้กลับไป หรือถ้ามีข้อสงสัยก็แก้ได้อย่างรวดเร็วกว่าสมัยรุ่นก่อนที่ไม่มีอินเทอร์เน็ต ไม่มีโทรศัพท์มือถือ ฯลฯ ซึ่งจะต่างกับผมที่อ่านเองทั้งหมด ผมไม่ได้เรียนกวดวิชาที่ไหนเลย ไม่ได้ถามใครเลยยกเว้นครูที่โรงเรียน เดินเองทั้งหมด ซึ่งเหนื่อยมาก ๆ ขอบอก

ปล.หน้าแรกของเว็บ ถ้าคุณเปิดดูจะเห็นเมนูทั้งข้อสอบสารพัด เนื้อหา สรุป บทความมากมาย นั่นก็อยู่ที่ว่าจะเข้าไปอ่านหรือเปล่าครับ วางไว้ให้แล้ว

สุดยอดไปเลยครับพี่
Old 16 มีนาคม 2012, 16:55
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ได้รู้มานานแล้วว่าเมืองนอกมีสอน คณิตศาสตร์ที่เกี่ยวกับชีววิทยา หรือวิชาทางวิทยาศาตร์อื่น เหมือนกับเรียนลึกกว่าเด็กไทย 2-3 เท่า ทุกชั้นในแต่ละ ป1, ป2, ... มหาลัย จะเรียกว่ายกตัวอย่างเยอะและพบมากในโรงเรียนคริสต์ ส่วนโรงเรียนนานาชาติผมไม่แน่ใจนัก โปรเฟสเซอร์เก่งๆ ปรับปรุงหลักสูตรอยู่เรื่อยๆ มีเยอะมากครับ

16 มีนาคม 2012 16:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 17 มีนาคม 2012, 03:12
เคล็ดวิชา's Avatar
เคล็ดวิชา เคล็ดวิชา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เคล็ดวิชา is on a distinguished road

รบกวนคุณ FUGI ช่วยแอด email ผมมาหน่อยได้มั้ยครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณนะ เพราะว่าผมก็เคยเป็นเหมือนคุณมาก่อน แล้วทีนี้ผมขึ้นม.ปลายมาได้ซักพักนึงแล้วครับ คณิตศาสตร์มันจะค่อยๆซึมซับเข้ามาทีละเล็กทีละน้อย ถ้าคุณสะดวกช่วงนี้ผมกะจะอ่านหนังสือ ม1-ม3 เราอาจจะมาอ่านด้วยกันวันละบท หรือ 2 บทแล้วทำแบบฝึกหัดท้ายบทไปด้วยกันดีมั้ยครับ ปล.ผมมีหนังสืออยู่เล่มนึง ติวของม.1-ม.3 ครับ เดี๋ยวผมถ่ายลงคอมให้ดีมั้ยครับ ไม่ต้องเสียตังด้วย
Old 17 มีนาคม 2012, 03:48
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

มายืนยันว่า

แบบเรียน สสวท คุณอ่านแล้วหรือยัง
Old 17 มีนาคม 2012, 04:18
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

แนะนำแบบคุณ Gon ครับ ลองศึกษาเองดูก่อนไม่ยากอย่างที่คิด

แล้วก็ที่ หน้าเว็ป www.mathcenter.net ก็มีเนื้อหาครับ แล้วก็มีพวกบทเสริมที่น่าสนใจด้วยครับ
Old 17 มีนาคม 2012, 05:22
FUGI's Avatar
FUGI FUGI ไม่อยู่ในระบบ

FUGI is on a distinguished road

หนังสือ สมัย ม.ต้น ของ สสวท ก็เอาไปขายเป็น ของเก่า (เอาไปรีไซเคิล) เรียบร้อยล่ะครับ ไม่เหลือให้อ่านละ