Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 พฤษภาคม 2012, 20:47
TheSugardrop23's Avatar
TheSugardrop23 TheSugardrop23 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

TheSugardrop23 is on a distinguished road
Icon22 ทำไงดีคะ เพื่อนมองว่าเก่ง แต่ความจริงแล้วไม่ได้เก่ง = ="

เราเป็นคนบ้าหนังสือค่ะ ตอนแรกก็อ่านนิยาย หลังๆนิยายเริ่มเยอะ คุณพ่อเลยสั่งห้ามซื้อ ซื้อได้แต่หนังสือเรียน ก็เลยซื้อหนังสือเรียนค่ะ บางทีก็เอาไปโรงเรียน เราก็ไม่ได้อวดอะไรนะคะ แล้วก็คือหนังสือที่ซื้อเนี่ย อยากอ่านนะคะ แต่อ่านทีไรหลับทุกที สรุปเลยไม่ได้อ่านค่ะ แต่เพื่อนเห็นก็มองว่าเราเก่ง มองว่าเราชอบอ่านหนังสือ แต่ความจริงก็ไม่ได้อ่านเท่าไหร่ค่ะ

รู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ จะทำยังไงดีคะ ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ ?
หรือว่าไม่ต้องเอาหนังสือไปอีกเลยแล้วแกล้งโง่ดีคะ
คือไม่ชอบให้คนมองว่าเก่งค่ะ เพราะเราก็ไม่ได้เก่งอะไร
กลัวโดนหมันไส้ด้วยค่ะ

เมื่อไหร่จะมองตรงนี้ คนที่อยู่ข้างเธอ เขาก็แค่เพิ่งเจอ รักฉันนะเธอได้ไหม
แต่ก็รู้ว่าฉัน คงถามได้แค่ในใจ เพราะไม่กล้าเสี่ยง และไม่พร้อมที่จะเสี่ยง
กลัวเธอจะเปลี่ยนไป *

พระจันทร์ยิ้ม Akera *
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 พฤษภาคม 2012, 21:07
เคล็ดวิชา's Avatar
เคล็ดวิชา เคล็ดวิชา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เคล็ดวิชา is on a distinguished road

หลบเข้าไปอ่านหนังสือในห้องสมุดครับ
Old 13 พฤษภาคม 2012, 21:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ก็วางเฉยครับหรือไม่อาจจะก็แกล้งทำเป็นเอ๋อในบางครั้ง .

คนเราอยู่เฉย ๆ ก็โดนเพ่งเล็งได้เหมือนกันครับ

ตอนผมขึ้นชั้น ม.2 มีครูสามี-ภรรยา คู่หนึ่งย้ายมาที่โรงเรียน สามีสอนวิชาเลข ภรรยาสอนฟิสิกส์ ตอนแรกผมก็ยังไม่รู้จักครูสองท่านนี้ จนขึ้น ม.3 ก็ได้เรียนเลขกับครูชาย ที่น่าแปลกก็คือผมก็ไม่ได้คุยหรือทำอะไรให้เด่นเป็นพิเศษ กับครูคนใหม่ก็ยังไม่เคยได้คุยด้วยเลย แต่พอถึงเวลาเรียนในห้อง ผมก็นั่งตั้งใจฟังปกติ ที่ทำให้ผมรู้สึกแย่ก็คือ ครูผู้ชายตอนสอนไปสักระยะก็พูดออกมาหน้าชั้นเรียนให้เพื่อนทั้งห้องได้ยินว่า พงศ์ทองถ้าเธอรู้มาแล้ว ก็รอเพื่อน ๆ ก่อนนะ ซึ่งการที่ครูพูดแบบนี้ในห้อง มันอาจจะทำให้เพื่อนผมบางคนจะรู้สึกเหม็นขี้หน้าผมก็ได้ ตามหลักแล้วครูไม่ควรจะพูดแบบนี้เลย นี่เป็นเรื่องหนึ่งซึ่งผมก็งง ๆ ทั้งที่ปกติตอนเรียนหนังสือ ผมก็ไม่ได้คุยโม้อะไรกับใคร ยกเว้นเพื่อนสนิทเท่านั้น

พอขึ้น ม.5 ครูผู้หญิงเป็นครูประจำชั้นและก็ได้สอนฟิสิกส์ห้องผม จำได้แม่นเลยว่า มีอยู่คาบแรก ๆ ของการเรียนที่ผมต้องไปรับสมุดการบ้านที่ครูแจกคืนทีละคนหน้าชั้นเรียน เพื่อนคนอื่น ครูก็เรียกชื่อแล้วแจกให้ตามปกติไม่มีอะไร แต่พอถึงคิวผม ปรากฏว่าครูพูดว่า พงศ์ทองได้ยินมาว่าเธอแน่นักหรือ มีงงอีกแล้วผม อันนี้ยังดีที่เพื่อนส่วนใหญ่ไม่ได้ยิน

ผมก็บ้าหนังสือครับ พักกลางวัน คนอื่นส่วนมากก็จะนั่งกินข้าวในโรงอาหารแล้วจ้อหรือเล่นกันหมดเวลา แต่ผมรีบกินแล้ววิ่งเข้าห้องสมุดตั้งแต่ ม.1 จนจบ ม.6 นิยายไทยบางเรื่องเล่มโต ๆ เช่นของกฤษณา อโศกสิน ผมมานึกทบกวนดูก็ยังแปลกใจว่าเคยอ่านไปได้ยังไง
Old 14 พฤษภาคม 2012, 06:03
TheSugardrop23 TheSugardrop23 ไม่อยู่ในระบบ

TheSugardrop23 is on a distinguished road

5555 ขอบคุณนะคะที่เข้ามาช่วยตอบ พี่ gon โดนหนักกว่าหนูอีก 5555

เมื่อไหร่จะมองตรงนี้ คนที่อยู่ข้างเธอ เขาก็แค่เพิ่งเจอ รักฉันนะเธอได้ไหม
แต่ก็รู้ว่าฉัน คงถามได้แค่ในใจ เพราะไม่กล้าเสี่ยง และไม่พร้อมที่จะเสี่ยง

Old 14 พฤษภาคม 2012, 06:47
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

#3 โหดมากอะครับ โชคดีที่ผมไม่เคยโดน

#1 โชคดีเลยครับ ทำให้มีความมั่นใจ ผมก็เคยนะ แบบว่าทำเลขไม่ได้จริงๆ แล้วเพื่อนก็บอกว่าโม้
Old 14 พฤษภาคม 2012, 08:24
แม่ให้บุญมา แม่ให้บุญมา ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

แม่ให้บุญมา is on a distinguished road

รักการอ่านผมว่าเป็นสิ่งที่ดี โดยเฉพาะเรื่องที่เป็นสาระ ผมสมัยเรียนก็อยากรู้ไปหมดอยากทำเองได้หมด แต่ก็อดอ่านเรื่องไร้สาระ บันเทิงเช่น ร้อยป่า เพชรพระอุมา กำลังภายในเกือบทุกเรื่องเช่น มังกรหยกก็อ่านย้อนครบทุกภาค เรื่องอื่นที่มีตามมาก็อ่าน

ส่วนเรื่องที่เป็นสาระ ก็ไล่อ่านหนังสือสารพัดเรื่องในห้องสมุดด้วยความฟุ้งซ่าน เรื่องที่กำลังเรียนอยู่กลับไม่ได้อ่าน เพราะใจไปอยู่ที่เรื่องอื่นๆที่ครูไม่ได้สอน ซึ่งก็มีผลต่อผลการเรียนที่ไม่ควรเอาเป็นตัวอย่าง ไปอ่านระบบควบคุมอัตโนมัติ การทำแผ่นวงจรทุกแบบ ความรู้เกี่ยวกับวัสดุชนิดต่างๆ ความรู้ต่างเกี่ยวกับระบบในโรงงาน เพราะอยากมีโรงงานผลิตสินค้าอีเลคทรอนิกส์ของตัวเอง เลยคิดว่าต้องรู้ทุกอย่างที่เกี่ยวข้อง แต่ก็เป็นแค่ความฝัน

แต่ความอยากทำอะไรด้วยตัวเอง ก็ยังมีอยู่แม้ เกษียณแล้ว ยังหาเวลาไปเรียนวิชาช่างหลักสูตรระยะสั้นในโรงเรียสารพัดช่าง และซ่อมอะไรเองสารพัด ด้วยความงกไม่อยากเสียเงินจ้างใครซ่อมให้
ตอนนี้ว่างเลยมาฟื้นฟูคณิตที่ทิ้งไปหลายสิบปีเพื่อติวลูก ก็พอได้แล้ว แต่ติดปัญหาที่หาทางกระตุ้นลูกยังไม่สำเร็จให้สนใจวิชาการอย่างที่ควรจะเป็น เสนอให้รางวัลความขยันก็ไม่ได้ผล เลยสงสัยว่าต้องไปเรียนจิตวิทยาเพราะขาดส่วนนี้ละมั้ง

ใครมีเคล็ดการกระตุ้นลูกให้มีใจใฝ่รู้ ขยันอ่าน ขยันทำข้อสอบ ช่วยแนะทีครับ

14 พฤษภาคม 2012 08:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ แม่ให้บุญมา
Old 14 พฤษภาคม 2012, 18:52

#6 ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ
แล้วก็ที่ถามว่าเคล็ดการกระตุ้นให้เด็กใฝ่รู้ หนูคิดว่าน่าจะเป็นแรงบันดาลใจจากเด็กเองค่ะ เพราะตอนแรกหนูไม่ชอบคณิตเลย แล้วบังเอิญครูให้เป็นตัวแทนโรงเรียนไปแข่งคณิตศาสตร์เพชรยอดมงกุฎค่ะ ก็เลยรู้สึกว่ายาก แต่อยากทำให้ได้ ตั้งแต่นั้นมาเลยชอบคณิตค่ะ 5555

Old 14 พฤษภาคม 2012, 18:53

#5 กลัวเพื่อนจะหมั่นไส้เอาน่ะสิคะ 5555

Old 16 พฤษภาคม 2012, 13:36
ขิงงง's Avatar
ขิงงง ขิงงง ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ขิงงง is on a distinguished road

ปลงเถอะค่ะ ตัวเราเองก็โดนเหมือนกันทั้งๆที่เราไม่ได้ทำไรเลย เราจำวันผิดเฉยๆยังโดนว่าเลย หาว่าเราเรียนเยอะงั้นงี้ แต่เราก็ไม่อะไรนะ อยากบอกว่า ตัวเราเองย่อมรู้ดีที่สุดว่าเราเป็นไง สู้ๆนะคะ
Old 17 พฤษภาคม 2012, 18:59
Jade1209's Avatar
Jade1209 Jade1209 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Jade1209 is on a distinguished road

ผมก็โดน = =' แต่ต่อไปนี้คงไม่โดนแล้วมั้ง
Old 17 พฤษภาคม 2012, 22:20
jenwit's Avatar
jenwit jenwit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

jenwit is on a distinguished road

เลิกเอาหนังสือไปเลยดีกว่า 55 นั่งซุ่มอ่านอยู่บ้านน่าจะดีกว่านะไม่เปิดเผยใคร
Old 17 พฤษภาคม 2012, 23:01
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 View Post
เราเป็นคนบ้าหนังสือค่ะ ตอนแรกก็อ่านนิยาย หลังๆนิยายเริ่มเยอะ คุณพ่อเลยสั่งห้ามซื้อ ซื้อได้แต่หนังสือเรียน ก็เลยซื้อหนังสือเรียนค่ะ บางทีก็เอาไปโรงเรียน เราก็ไม่ได้อวดอะไรนะคะ แล้วก็คือหนังสือที่ซื้อเนี่ย อยากอ่านนะคะ แต่อ่านทีไรหลับทุกที สรุปเลยไม่ได้อ่านค่ะ แต่เพื่อนเห็นก็มองว่าเราเก่ง มองว่าเราชอบอ่านหนังสือ แต่ความจริงก็ไม่ได้อ่านเท่าไหร่ค่ะ
ถ้าอ่านหนังสือเรียนทีไรหลับทุกที ถ้าเพื่อนเห็นคงไม่น่ามองว่าเก่งนะครับ เพราะ
ขนาดอ่านหนังสือก็ยังหลับแล้วจะไปเก่งได้อย่างไร

การที่เราชอบอ่านหนังสือ ไม่น่าจะเป็นเรื่องเสียหาย ถ้าเราไม่อวดหรือเมื่อเพื่อนชวนไปทำกิจกรรมก็ปฏิเสธทุกครั้งจนเพื่อนหมั่นไส้เอา แต่ถ้าเป็นเพียงเพราะแค่อ่านหนังสือเฉยๆแล้วเค้าเห็นเราอ่านแล้วไม่คบหาเราผมก็เชื่อว่าคงเป็นส่วนน้อย เราน่าจะอยู่กับคนส่วนใหญ่และอยู่กับสิ่งดีๆที่เราทำไม่ดีกว่าหรือ

อ้างอิง:
รู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ จะทำยังไงดีคะ ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ ?
หรือว่าไม่ต้องเอาหนังสือไปอีกเลยแล้วแกล้งโง่ดีคะ
แทนที่จะปล่อยทิ้งเปลี่ยนเป็นปล่อยวางจะดีกว่าครับ

การไม่เอาหนังสือไปอีกเลยด้วยสาเหตุแค่นี้ผมว่าคุณกังวลกับความคิดคนอื่นมากไปจนขาดสิ่งที่ควรจะเป็น
อ้อ แล้วคำว่าแกล้งโง่เค้าใช้กับคนฉลาดนะครับ แต่ถ้าคนโง่ไม่ต้องแกล้งครับ

อ้างอิง:
คือไม่ชอบให้คนมองว่าเก่งค่ะ เพราะเราก็ไม่ได้เก่งอะไร
กลัวโดนหมันไส้ด้วยค่ะ
สังคมที่เราอยู่คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ เพราะมีทั้งคนที่หมั่นไส้และมีคนที่ชื่นชมเรา เพียงแต่เราทำในสิ่งที่ถูกต้องและอย่าพยายามทำในสิ่งที่จะก่อให้เกิดความหมั่นไส้ก็ใช้ได้แล้วครับ อาจารย์พระพยอมเคยเทศน์ว่าคนเราต้องไม่ฟูเมื่อมีคนชมหรือไม่แฟบเมื่อมีคนด่าว่า เพราะอาจทำให้เราเสียคนหรือเสียกำลังใจได้ จงฟังอย่างมีสติครับ ธรรมะสวัสดี
Old 18 พฤษภาคม 2012, 20:10
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

เรื่องครูทำร้ายจิตใจเด็ก ผมเคยโดนตอนเด็กๆ

ตอนเป็นครูถึงได้เข้าใจ ช่วงเป็นครูใหม่ๆ ไม่เข้าใจนะ ยังเผลออยู่

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว มีสติมากขึ้น การสอนเด็กห้องหนึ่งเกือบห้าสิบคน

ไม่ใช่เรื่องง่าย แล้วยังต้องมีสติตลอดเวลา ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ

ปัจจุบันนี้ประเทศไทยก็แย่ เพราะสื่อเลวๆ มาเป็นครูแทนครูในระบบอีกต่างหาก
Old 18 พฤษภาคม 2012, 20:34
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

การศึกษาเมืองไทย บอกตรงๆ นะ ว่าแย่มาก

ภายในสามปี หากเปิดการค้าเสรีเมื่อไหร่

แต่ระบบการเรียนรู้ของคนไทยยังเป็นแบบนี้อยู่

อีกไม่นาน ประเทศไทยคงไม่รอด
Old 24 พฤษภาคม 2012, 07:40

#12 ขอบคุณค่ะ ซึ้งเลยค่ะ

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
การแข่งขัน "MATH CONTEST 2010" และ " Science Test 2010 " โรงเรียนเบ็ญจะมะมหาราช อุบลฯ kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 05 พฤศจิกายน 2010 21:06
"TU" or "MWIT" The jumpers ฟรีสไตล์ 28 26 สิงหาคม 2010 03:47
concept of "degree of freedom" t.B. ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 17 กรกฎาคม 2010 00:40
"Songkran" Festival Siren-Of-Step ฟรีสไตล์ 11 11 เมษายน 2010 20:29
Teach Me "Homothety" The jumpers เรขาคณิต 2 29 พฤศจิกายน 2009 21:33