Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 กันยายน 2006, 12:13
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
Post สสวท รอบสอง วันที่ 2 ครับ (ช่วยคิดหน่อยนะครับ)

ที่มา : http://www.vcharkarn.com/include/vca...1a14c08b5b4810
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กันยายน 2006, 21:02
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
รูปของข้อ 5 ครับ
Old 29 กันยายน 2006, 13:09
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

คลับคล้ายคลับคลาว่ามีบางข้อที่มีคนตอบที่ วิชาการ.คอม ไปแล้วนะครับ

1. Prove that there are $m,n\in\mathbb N$ such that $ (m^2+2549)(n^2+2549) - (m+n)$ is square.

ให้ $ m=5, n=96 $ จะเห็นว่าข้อความดังกล่าวเป็นจริง ล้อเล่นครับ ถ้าให้ทำอย่างที่เค้าอยากให้เราทำ ก็คงต้องทำคล้ายๆแบบนี้มั้งครับ

ให้ $a= 2549$ จาก $ (m^2+a) (n^2+a) = (mn+a)^2 + a(m-n)^2 $ ดังนั้นถ้าเราสามารถทำให้ $ a(m-n)^2 -m-n =0 $ เราก็จะได้สิ่งที่ต้องการทันที ให้ $ n=m+t $ แล้วใส่ลงไปในผลที่ได้เมื่อกี้ เราจะได้ $$ m= \frac{at^2-t}{2} $$ นั่นคือ $$ n= \frac{at^2+t}{2} $$ ซึ่งก็คือ parametric solution ของสิ่งที่เราต้องการนั่นเองครับ

2. รู้สึกว่าที่ถูก โจทย์ต้องเป็น

$ iii) \quad f(2549)>2550 $

นะครับ ข้อนี้คุณ passer-by เอามาถามทีนึงแล้ว และก็มีคนมาตอบแล้วด้วย ซึ่งคำตอบที่โพสต์นั้นก็เป็นแนวเดียวกับของผม แต่ว่าคุณ passer-by ไม่ได้กลับมา comment ผมเลยยังไม่ค่อยชัวร์ครับ

06 เมษายน 2007 20:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 29 กันยายน 2006, 19:03
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้กลับมา comment

สรุปก็คือ เท่าที่ผมดู คำตอบของคุณ Mr.High ถูกแล้วนะครับ