Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มีนาคม 2009, 18:27
Ai-Ko Ai-Ko ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Ai-Ko is on a distinguished road
Default ชื่อของหนังสือเลข Eximius

พอดีเพิ่งได้เห็นหนังสือ Eximius II เป็นครั้งแรกเจ้าค่ะ... (เล่มแรกยังไม่เห็น) เนื้อหาภายในดีไม่ดีอย่างไรไม่ขอออกความเห็น แต่สิ่งแรกที่ดึงความสนใจไปกลับเป็นชื่อหนังสือ Eximius เองเจ้าค่ะ...

คือ สงสัยว่าชื่อหนังสือ Eximius นี่มีที่มายังไงเหรอเจ้าคะ? แล้วก็ในเล่ม 2 จะมีคำว่า athenaeum ปรากฏอยู่สองหรือสามครั้ง คำนี้เองก็อยากรู้เหมือนกันเจ้าค่ะว่าหมายความว่าอะไร?

ผู้มีความรู้ขอความกรุณาช่วยชี้แจ้งด้วยนะเจ้าคะ

ไปเยี่ยมกันได้ที่ต่างๆ ต่อไปนี้นะเจ้าคะ
blog ดนตรีโดจิน: http://aiko-no-heya.exteen.com
"กลุ่มศึกษาดนตรีโดจิน": http://www.facebook.com/doujinmusiclife
"เส้นทางสู่โตได (วิชาเลข)": http://www.facebook.com/roadtotodai
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มีนาคม 2009, 18:42
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ผลจากการค้นด้วยอากู๋ได้ความว่า...

eximius
Latin, meaning: extraordinary, excellent, fine, superb.
Found on http://archives.nd.edu/eee.htm

ส่วน athenaeum นี่ก็นี่เลยครับ
# a literary or scientific association for the promotion of learning
# a place where reading materials are available
ที่จริงคำนี้ยังเป็นชื่อของอีกสารพัดอย่าง แต่แค่นี้ก็น่าจะสื่อเจตนาของทีมผู้จัดทำได้ล่ะครับ

ปล. ยังไม่มีโอกาสได้ดูทั้งสองเล่มเลย หวังว่าเข้ากรุงเที่ยวนี้คงยังมีเหลือให้ซื้ออยู่นะ...

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 16 มีนาคม 2009, 18:52
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

เล่มแรกผมว่าหายากแล้วมั้งครับ ผมก้หา Zenith อยู่เหมือนกัน AVISO ด้วย เหอๆ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

16 มีนาคม 2009 19:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
Old 17 มีนาคม 2009, 09:10
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ai-Ko View Post
พอดีเพิ่งได้เห็นหนังสือ Eximius II เป็นครั้งแรกเจ้าค่ะ... (เล่มแรกยังไม่เห็น) เนื้อหาภายในดีไม่ดีอย่างไรไม่ขอออกความเห็น แต่สิ่งแรกที่ดึงความสนใจไปกลับเป็นชื่อหนังสือ Eximius เองเจ้าค่ะ...

คือ สงสัยว่าชื่อหนังสือ Eximius นี่มีที่มายังไงเหรอเจ้าคะ? แล้วก็ในเล่ม 2 จะมีคำว่า athenaeum ปรากฏอยู่สองหรือสามครั้ง คำนี้เองก็อยากรู้เหมือนกันเจ้าค่ะว่าหมายความว่าอะไร?

ผู้มีความรู้ขอความกรุณาช่วยชี้แจ้งด้วยนะเจ้าคะ
ชื่อ Eximius รู้สึกจะเหมือนด้านบน

ส่วน athenaeum เป็นชื่อคอร์ส หรืออะไรทำนองนี้ ที่เป็นเรียนพิเศษกับวีดีโอ ซึ่งเป็นของผู้สนับสนุน หรือ ตัวต้นทุน

Zenith เป็นเล่มแรกที่มีการทำขึ้น เห็นเค้าว่ามันง่าย

ต่อมาก็ทำ Eximius แน่นอนว่า ยากกว่า เซเนท ปรากฎว่าขายดีมากๆ ปีต่อมาก็เลยไม่เปแล่ยนชื่อ เพราะคิดว่าคงจะขายดีเหมือนเดิม

แล้วก็มีEximius II ออกมา แต่ว่าจะง่ายกว่าของ Eximius I
Old 17 มีนาคม 2009, 09:42
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เท่าที่ดูจากความยากแล้วนะครับ เล่มที่ 2 ก็ยากไม่ใช่เล่นๆเลยนะ
Old 17 มีนาคม 2009, 13:00
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ครับ ผมก็ต้องยอมรับว่ามันยากจริงๆ แต่ผมชอบเล่มแรกมากกว่าอ่ะ ไม่รู้สิครับมันแล้วแต่คนอ่ะ อิอิ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
มาแล้วๆ หนังสือ EXIMIUS:เซียนคณิต||พิชิตโจทย์ Tony ฟรีสไตล์ 19 01 พฤศจิกายน 2008 22:13