Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 เมษายน 2006, 11:31
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ผมแก้ไขจุดที่สงสัยได้แล้วแหละครับ คือมี proposition ที่ว่า (เขียนอยู่บรรทัดเดียว งงตั้งนาน)
ถ้ามี \( f=g \; \; almost \; every \; where \) แล้วจะได้ว่า \( \int_{A} f d\mu = \int_{A} g d\mu \)
ดังนั้นก็ตอบได้ว่า \[ f(x) = \biggl\{ \begin{array}{rcl} 1 & ; & x \in Q \cap [0,1] \\ 0 & ; & x \in Q \prime \cap [0,1] \end{array} \]
จะได้ว่า f หาปริพันธ์รีมันน์ไม่ได้ แต่สามารถหา g ที่ทำให้ \( f=g \;\; a.e. \) และ g หาปริพันธ์รีมันน์ได้ และมีค่าที่เท่ากัน
ส่วนฟังก์ชัน\[ f(x) = \biggl\{ \begin{array}{rcl} \cos x & ; & x \in Q \cap [0,1] \\ \sin x & ; & x \in Q \prime \cap [0,1] \end{array} \]
ก็ทำในทำนองเดียวกัน

หนังสือ Real analysis ของ Royden มีโอกาสเห็นแล้วครับ เขียนดีครับแต่ผมว่าควรมีพื้นฐาน analysis มาก่อนซักนิดนึง เพราะช่วงแรกๆ เขาจะสรุปเร็ว แต่เขียนดีครับแบ่งเนื้อหาละเอียดไม่รวบรัดมาก
แต่เสียตรงที่มีราคาก็แพงครับ เหอๆๆ มีเหลืออยู่เล่มนึงที่ศูนย์หนังสือสาขาสยาม แต่สภาพเยิน ครับ เหอๆๆ

ปล.
1.คำแปลนี่มาจาก ศาสตราจารย์ที่เป็นราชบัณฑิต เชียวนะครับ อิอิ
2.หมดคำถามแล้วครับ ส่วนอื่นๆ ที่ไม่เข้าใจช่างมัน อิอิ ไว้มีคำถามจะกลับมารบกวนอีกครั้ง ครับ แหะๆๆ

20 เมษายน 2006 11:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Algebra คืออะไร [C++] ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 15 30 มกราคม 2021 11:31
โจทย์ Algebra Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 28 กรกฎาคม 2020 03:14
Algebra Marathon nooonuii พีชคณิต 199 20 กุมภาพันธ์ 2015 10:08
ช่วยแสดงข้อนี้ให้ดูทีครับ (Modern Algebra) เรียวคุง พีชคณิต 3 06 กันยายน 2006 15:27
คำถามพีชคณิตเชิงเส้น Linear Algebra M@gpie พีชคณิต 4 17 พฤษภาคม 2006 10:31