Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2012, 21:45
Yuka Yuka ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Yuka is on a distinguished road
Default อินทิเกรตไม่ออก ขอช่วยหน่อยครับ

ช่วยหาค่าอินทิเกรต2ข้อนี้ให้หน่อยครับ
คิดเท่าไรก็ไม่ออกสักที
ขอแบบระเอียดนะครับ เรื่องปริพันธ์ไม่ตรงแบบผมยิ่งไม่เข้าใจเอามากๆ
ขอบคุณครับ

$เมื่อ t>0 ,n\geqslant 1, i\geqslant 1$

$$\int_{0}^{\infty}e^{-nt} t^{i-1}dt$$

$$\int_{0}^{\infty}t^{i-1}\frac{e^{-t}}{1-e^{-t}}dt$$

17 กุมภาพันธ์ 2012 11:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yuka
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 กุมภาพันธ์ 2012, 22:35
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ข้อแรกใช้นิยามของฟังก์ชันแกมมาครับ แล้วเปลี่ยนตัวแปร $t \rightarrow nt$ ได้ว่า
$$\Gamma (i)=n^i \int_0^{\infty} e^{-nt}t^{i-1}\, dt$$

16 กุมภาพันธ์ 2012 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 11:45

Yuka is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ PP_nine มากครับ
ผมนึกไม่ถึงเลยครับว่าต้องใช้ฟังก์ชันแกมมาเข้ามาช่วย

เหลือข้อ2 มันต้องใช้อะไรรึป่าว แบบธรรมดาก็งงอยู่แล้ว นี่มีลูกเล่นเข้ามาอีก แย่แน่

ขอช่วยสอนข้อ2ผมหน่อยครับ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 11:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yuka View Post
ช่วยหาค่าอินทิเกรต2ข้อนี้ให้หน่อยครับ
คิดเท่าไรก็ไม่ออกสักที
ขอแบบระเอียดนะครับ เรื่องปริพันธ์ไม่ตรงแบบผมยิ่งไม่เข้าใจเอามากๆ
ขอบคุณครับ

$\int_{0}^{\infty}t^{i-1}\frac{e^{-t}}{1-e^{-t}}dt$
แตกอนุกรมของ

$\dfrac{e^{-t}}{1-e^{-t}}=\dfrac{1}{e^t-1}$

แล้วอินทิเกรตทีละเทอม คำตอบติด Riemann Zeta function
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 15:17

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
แตกอนุกรมของ

$\dfrac{e^{-t}}{1-e^{-t}}=\dfrac{1}{e^t-1}$

แล้วอินทิเกรตทีละเทอม คำตอบติด Riemann Zeta function

ผมคิดได้$\dfrac{e^{-t}}{1-e^{-t}}=-(1+\dfrac{1}{e^{-t}-1})$

$\dfrac{e^{-t}}{1-e^{-t}}=\dfrac{1}{e^t-1}$ คิดอย่างไงหรอครับ

แล้วอินทิเกรตทีละเทอม เทอมของ $-\dfrac{t^{i-1}}{e^{-t}-1}$ ใช้เทคนิคอะไรครับ
ผมติดอยู่เทอมนี้แหละครับคิดไม่ออกซะที

ขอบคุณครับ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 15:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

$e^{-t}=\dfrac{1}{e^t}$

$\dfrac{1}{e^t-1}=-\dfrac{1}{1-e^t}=-(1+e^t+e^{2t}+\cdots)$
Old 19 กุมภาพันธ์ 2012, 16:26
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ตอนเข้าสอบละก็เจอรูปที่ไม่เคยเห็นจะงง กว่าจะมั่นใจก็กินเวลาเป็นนาทีๆ มัวนั่งงงก็เสียรู้ จะพึ่งสูตรในเครื่องคิดเลขก็ไม่ได้บอกถึงจำนวนค่านัยสำคัญที่ใช้ คิดเองก็มีแต่ง่ายๆ เป็นผมนะ จำฟังก์ชั่นแปลกๆ ไม่ได้สมัยเรียนปีหนึ่งกับเค้า แก้ยาวๆ ก็ค่าผิดพลาดเยอะตามไปด้วย แก้สั้นๆ ก็ได้แค่ค่าประมาณ

เห็นคนอื่นทำข้อสอบได้ นัยว่าเรียนโรงเรียนคริสต์ ยังพอมีอะไรติดหัวมากกว่าพวกที่เรียนพิเศษตามสถาบันดังๆ มา เป็นเด็กกรุงเทพก็มีส่วนมาก

สังเกตุคนในเวปนี้ไม่คิดมาก ดีครับไปเรื่อยๆ ผมเองก็ศึกษาเป็นงานอดิเรกที่ชื่นชอบ
Old 20 กุมภาพันธ์ 2012, 17:12

ขอบคุณครับ

ผมคงโง่จริงๆ ที่คิดต่อไม่ได้ มันมี $t^{i-1}$ ติดอยู่
อีกอย่าง ที่คุณบอกว่าติด Riemann Zeta function ผมไม่รู้จักมันมาก่อนเลย มันคืออะไร?
แต่ลองหาข้อมูลในเน็ตแล้ว มันเป็นอนุกรมอนันต์ ผมต้องหาค่าอนุกรมนี้อีกด้วยใช่มั้ยครับ
ไม่เข้าใจว่าอินทิเกรตข้อ2 ลู่เข้าอย่างไง และจะจัดการกับ$t^{i-1}$ อย่างไง

20 กุมภาพันธ์ 2012 17:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yuka
Old 22 กุมภาพันธ์ 2012, 18:18
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

รู้สึกว่าโจทย์ข้อนี้เข้ารูปอนุกรมเวลา (Time Series) ชุดฟอร์มสำหรับแก้ปัญหานี้มีอยู่นะ เป็นหนังสือเลย แบบว่าเคยเห็นเป็นชื่อหนังสือ ติดที่ว่าต้องดูก่อนว่าปํญหานี้ลู่เข้าหรือไม่ ? ที่ต้องเช็คก่อนนะ อาจจะมีการปรับปรุงรูปให้อินทิเกรตง่าย เนื้อหาในโจทย์เรื่องนี้ใช้ในเรื่องนี้มีตั้งแต่พยากรณ์ตลาดหุ้น เรดาห์ วิเคราะห์คลื่นหัวใจทางการแพทย์ เป็นต้น

ความแม่นยำขึ้นกับโมเดลที่ใช้ เด็กไทยรุ่นใหม่คงชอบเขียนโปรแกรมแก้โจทย์แบบนี้ละครับผม
Old 23 กุมภาพันธ์ 2012, 10:04

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yuka View Post
ขอบคุณครับ

ผมคงโง่จริงๆ ที่คิดต่อไม่ได้ มันมี $t^{i-1}$ ติดอยู่
อีกอย่าง ที่คุณบอกว่าติด Riemann Zeta function ผมไม่รู้จักมันมาก่อนเลย มันคืออะไร?
แต่ลองหาข้อมูลในเน็ตแล้ว มันเป็นอนุกรมอนันต์ ผมต้องหาค่าอนุกรมนี้อีกด้วยใช่มั้ยครับ
ไม่เข้าใจว่าอินทิเกรตข้อ2 ลู่เข้าอย่างไง และจะจัดการกับ$t^{i-1}$ อย่างไง

มีวิธีที่ง่ายกว่าแล้วคือแตกอนุกรม $\dfrac{1}{1-e^{-t}}=1+e^{-t}+e^{-2t}+\cdots$

แตกอนุกรมได้แล้วเอา $t^{i-1}e^{-t}$ คูณเข้าไปทุกเทอม จากนั้นใช้ที่ PP_nine

ทำไว้ให้ก็ได้แล้วมิใช่หรือ Riemann zeta function คำนวณค่าไม่ได้ทั้งหมดครับ

คงต้องติดไว้อย่างนั้น แต่ผมคิดว่าจุดประสงค์หลักของ paper อาจจะไม่ได้ต้องการให้คำนวณโดยตรง
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 00:57

ขอบคุณนะครับ คุณnooonuii

ครับ ผมต้องพิสูจน์ให้ได้ว่ามันลู่เข้า

รบกวนช่วยแนะนำผมอีกครั้งนะครับ
ถ้า ใช้อย่างคุณ PP_nine มันก็ลู่ออกใช่มั้ยครับ เพราะมันต้องหาค่าไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุด
แล้วถ้าวิธีติด Riemann zeta function ก็ลู่ออกอีก เพราะมันเป็นอนุกรมอนันต์ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%99%E0%B9%8C
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าอย่างั้นพอจะมีวิธีพิสูจน์ว่าอินทิเกรตข้อนี้ลู่เข้าป่าวครับ

ขอบคุณครับ

27 กุมภาพันธ์ 2012 00:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yuka
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 12:58

ทำไมถึงคิดว่าลู่ออกครับ อนุกรมอนันต์มีทั้งลู่เข้าและลู่ออกมิใช่หรือ
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 13:35

แล้วถ้าคิดอย่างนี้ได้ป่าวครับ
เนื่องจาก $i>0$ ผมจึงแยกคิดเป็นกรณี

กรณีที่ $i=1$ ก็แทนค่าลงไปเลย แล้วหาค่าอินทิเกรต

$$\int_{0}^{\infty}\frac{e^{-t}}{1-e^{-t}}dt$$

กรณีที่ $i>1$

$$\int_{0}^{\infty}t^{i-1}\frac{e^{-t}}{1-e^{-t}}dt= \zeta (i)\Gamma (i)<\infty $$

ที่ผมแยกกรณีเพราะผมคิดว่าถ้า i=1 Riemann Zeta function มันจะได้อนุกรมฮาโมนิกส์ครับ

ผมเข้าใจถูกป่าวครับ และสามารถตอบแบบนี้ได้มั้ย

ขอบคุณครับที่ช่วยสอน

27 กุมภาพันธ์ 2012 16:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yuka
เหตุผล: พิมพ์สัญลักษณ์ซีต้าให้ถูกต้อง
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 14:35

อ้างอิง:

$$\int_{0}^{\infty}t^{i-1}\frac{e^{-t}}{1-e^{-t}}dt=\varsigma (i)\Gamma (i)<\infty $$
อย่างอื่นเข้าใจถูกหมดแล้ว แต่คำตอบน่าจะเป็น $\zeta(i)\Gamma(i-1)$ มากกว่านะ

27 กุมภาพันธ์ 2012 14:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 27 กุมภาพันธ์ 2012, 16:47

ขอบคุณครับ

ผมเอามาจากสูตรในเว็ปนี้ครับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%A1%E0%B8%B2
ตรงหัวข้อ ความสัมพันธ์กับฟังก์ชันอื่น
บรรทัดก่อนแผนภาพอ่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply