Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 มีนาคม 2010, 12:55
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road
Default Physic M.4

คือ ผมไปเรียนพิเศษ มาครับ

ผมงงว่า เลขที่มีค่าเท่ากัน มีัเลขนัยสำคัญไม่เท่ากัน ก็ได้ ถ้าเขียนรูปแบบไม่เหมือนกัน อันนี้จริงปล่าวครับ

Ex. 7 หมื่น 6 พันล้าน >> $76,000,000,000$ เลขนัยสำคัญ กี่ตัว ?

$76*10^9$ เลขนัยสำคัญกี่ตัว ?

ข้อ 2. แล้ว $2.00$ มันมีเลขนัยสำคัญกี่ตัว เพื่อนผมมันบอกว่า 3 ตัว

ผมคิดว่ามันมีอนันต์ อะครับ

17 มีนาคม 2010 13:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 มีนาคม 2010, 13:28
TaPaew's Avatar
TaPaew TaPaew ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

TaPaew is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post

ผมงงว่า เลขที่มีค่าเท่ากัน มีัเลขนัยสำคัญไม่เท่ากัน ก็ได้ ถ้าเขียนรูปแบบไม่เหมือนกัน อันนี้จริงปล่าวครับ

Ex. 7 หมื่น 6 พันล้าน >> $76,000,000,000$ เลขนัยสำคัญ กี่ตัว ?

ข้อ 2. แล้ว $2.00$ มันมีเลขนัยสำคัญกี่ตัว เพื่อนผมมันบอกว่า 3 ตัว

$76,000,000,000$ มีเลขนัยสำคัญมากสุด 11 ตัว (7,6 และ 0ทั้งหมดข้างหลัง)
$76*10^9$ มีเลขนัยสำคัญ 2 ตัว (7,6)
$2.00$ มีนัยสำคัญ 3 ตัว (2 และ 0)

ถูกไหมครับ

17 มีนาคม 2010 13:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TaPaew
Old 17 มีนาคม 2010, 13:32
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TaPaew View Post
$76,000,000,000$ มีเลขนัยสำคัญมากสุด 11 ตัว (7,6 และ 0ทั้งหมดข้างหลัง)
$76*10^9$ มีเลขนัยสำคัญ 2 ตัว (7,6)
$2.00$ มีนัยสำคัญ 3 ตัว (2 และ 0)

ถูกไหมครับ
ผม search หาความรู้ กับถามผู้รู้ ทาง messenger แล้วครับ

เลขที่มีค่าเท่ากัน อาจมีเลขนัยสำคัญไม่เท่ากัน ก็ได้
Old 18 มีนาคม 2010, 12:07
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

เลขนี้คุ้นๆนะ อิอิ
Old 18 มีนาคม 2010, 14:33

Physic M.4 เรื่องไหนยากสุดครับ ผมจะได้เตรียมใจรอรับ
Old 18 มีนาคม 2010, 16:13
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Talking

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post

ก่อนที่จะสนใจว่ามีเลขนัยสำคัญมีเท่าไร เราต้องทำความเข้าใจแนวคิดของนักวิทยาศาสตร์ก่อนว่า เลขนัยสำคัญนั้นมาจากไหน กำหนดมีหรือมีขึ้นเพื่ออะไร

เลขนัยสำคัญในทางวิทยาศาสตร์ มาจากการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด และวัตถุที่จะวัด เช่น เรามีไม้บรรทัดแบบทั่วไปที่ใช้กันอยู่ แล้วต้องการวัดความยาวของสมุด เรานำไม้บรรทัดฝั่งเซนติเมตรไปแนบ สิ่งที่อ่านได้คือ ค่าที่เห็นที่แท้จริง และ ค่าประมาณที่เราต้องเดาอีก 1 ค่า

เช่น ความยาวที่แท้จริงมันไปตกอยู่ระหว่าง 14.7 กับ 14.8

ดังนั้น ค่าที่เราอ่านได้แน่ ๆ คือ 14.7 เซนติเมตร ส่วนที่อยู่ก้ำกึ่งนั้นเราต้องเดา เช่นเราเดาว่า 14.73

แบบนี้เลขนัยสำคัญคือ 4 ตัว

76,000,000,000 โดยทั่วไปนับ 11 ตัวครับ

แต่ถ้าบันทึกไว้ในสมุดหรือตารางว่า $76,000 \times 10^6$ แบบนี้มีเพียง 5 ตัวเท่านั้นครับ

2.00 มี 3 ตัว หมายความว่าเราอ่านจริง ๆ ได้ 2.0 แล้วเดาอีก 1 ตัว

วิชาฟิสิกส์ระดับมัธยมปลาย โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าไม่มีเรื่องใดยากเป็นพิเศษนะครับ ง่ายทุกเรื่อง แต่มันจะกลายเป็นยากทุกเรื่องหรือเกือบทุกเรื่อง ถ้าพื้นความรู้ทางคณิตศาสตร์ยังไำม่ถึงพอที่จะเข้าใจที่มาของมัน ถ้าจะเรียนให้ง่าย ให้รีบศึกษาคณิตศาสตร์ ม.ปลายให้หมดเกือบทุึกเรื่อง ให้เร็วที่สุดครับ ยกเว้นบางเรื่องเช่น ทฤษฎีกราฟ, กำหนดการเชิงเส้น

ทั้งนี้เพราะฟิสิกส์มีแนวคิดซึ่งไม่ได้ลึกลับซับซ้อนอะไร แต่ใช้คณิตศาสตร์เป็นเครื่องมือในการจัดการ การหาสูตร คำนวณ ถ้าไม่เข้าใจคณิตศาสตร์ก็จะไม่เข้าใจว่า สูตรหรือแนวคิดพวกนี้มันลอยมาจากไหน

นอกจากนี้ยังต้องเป็นคนชอบเล่นหรือสนใจสิ่งแวดล้อมรอบตัวด้วยนะครับ เช่น เด็กผู้ชายบางคนเกิดมาไม่รู้จักไขควง ไม่เคยจับไขควงหมุนตัวน็อต เวลาไปเรียนเรื่องไฟฟ้าเรื่องกฎของสกรู ก็จะงง ต้องอ้อมไปอธิบายโดยใช้กฏมือขวาแทน อ้อ หนังสือก็มีส่วนนะครับ ถ้าหาหนังสือที่อธิบายได้ดี เรื่องดูตอนแรกงง ก็จะเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับผมแล้วจัดอันดับความยากในการศึกษาของตัวเองสมัยเรียนไว้ดังนี้ครับ
คณิตศาสตร์ 100%
ฟิสิกส์ 50%
เคมี 25%

18 มีนาคม 2010 16:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 19 มีนาคม 2010, 11:23
astro29's Avatar
astro29 astro29 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

astro29 is on a distinguished road

แล้วอยากขอความกรุณาท่านทั้งหลายช่วยแนะนำหนังสือฟิสิกส์ดีๆให้หน่อยได้มั๊ยคะ

อย่างที่ท่าน gon บอกว่าหนังสือมันก็มีส่วน

ก็เลยอยากรู้ว่าหนังสือฟิสิกส์เล่มไหนบ้างที่มันดี

แบบว่าพวกที่มีน้ำน้อยๆ เนื้อเยอะๆ ครอบคลุมทุกเรื่องอะไรประมาณนี้อ่ะคะ (อยากรู้หนังสือเกี่ยวกับกลศาสตร์มากที่สุด)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Old 19 มีนาคม 2010, 12:21
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road

ส่วนตัวผมแล้ว ผมว่า สำนักพิมพ์ พ.ศ. พัฒนา อะนะครับ
มันอธิบายดีมาก แต่บางทีข้อสอบบางข้อก็ถามกวนๆ โดยเฉพาะ
เรื่อง บทนำ นี่ถามแบบสับสนมาก

แต่พอมาเรื่องถัดไป การเคลื่อนที่แนวตรง อะไรนี่พอเข้าใจครับ
สูตรถ้าเราพิสูจน์และหาที่มาได้ เราก็จะเข้าใจและจำมันได้ดีเลย
จากที่พี่ผมบอกมา ก็ กลศาสตร์ ม.4 จะเรียนเกี่ยวกับของแข็ง
กลศาสตร์ ม.5 เกี่ยวกับของไหล แสง เสียง ก๊าซ
กลศาสตร์ ม.6 เกี่ยวกับ นิวเคลียร์ ไฟฟ้า คลื่น มั้งครับ

ผิดก็บอกด้วยเนอะครับ ผมอยู่ ม.3 เองจะขึ้น ม.4 แล้ว
ตอนนี้ก็กำลังทำความเข้าใจกับฟิสิกส์อยู่ เนื่องจากรู้สึกชอบ
แต่ยังไงผมก็แนะนำว่าทำโจทย์เยอะๆ ครับมันจะดีมาก
เพราะตอนนี้ผมก็ทำอยู่ แต่ว่าอย่าเอาแต่อ่านครับ อ่านแต่เฉพาะหลักของมัน
เข้าใจหลักแล้วทำโจทย์ ^_^

ปล. ฟิสิกส์ = ความจริงของธรรมชาติ จาก เด็กชอบฟิสิกส์
Old 19 มีนาคม 2010, 15:49

ซื้อกลศาสตร์ของ สอวน เลยครัย อย่างงั้น
Old 21 มีนาคม 2010, 21:18
T-kung's Avatar
T-kung T-kung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

T-kung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ซื้อกลศาสตร์ของ สอวน เลยครัย อย่างงั้น

มันไม่ยากเกินไปหรอครับของ สอวน
Old 22 มีนาคม 2010, 13:54
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

มันมี กลศาสตร์ ม ต้น ของสอวน ครับ พึ่งออกใหม่
Old 22 มีนาคม 2010, 18:53
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GunUltimateID View Post
มันมี กลศาสตร์ ม ต้น ของสอวน ครับ พึ่งออกใหม่
ผมเคยอ่านใน SE-ED เปิดหน้าแรกๆ ก็วางแล้วโหดมากครับ
Old 22 มีนาคม 2010, 19:51
Little Penguin Little Penguin ไม่อยู่ในระบบ

Little Penguin is on a distinguished road

หนังสือกลศาสตร์ สอวน. จริงๆแล้วใจเย็นๆแล้วค่อยอ่าน ก็จะพบว่า... อ่านไม่รู้เรื่องเลย
ล้อเล่นนะครับ ใจเย็นๆอ่าน ค่อยๆตีความ เดี๋ยวก็เข้าใจเองครับ
ป.ล. แต่ผมว่าหนังสือฟิสิกส์ของสอ.มันทำให้เห็นเหตุผลต่างๆของสิ่งที่เราเรียนในม.ปลายได้นะครับ

22 มีนาคม 2010 19:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Little Penguin
Old 22 มีนาคม 2010, 23:28
Darkshadow Darkshadow ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Darkshadow is on a distinguished road

ลองอ่านหนังสือฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาสิครับ
อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ
Old 23 มีนาคม 2010, 03:16
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

ฟิสิกส์ ผมแนะนำ text ของ Survey ครับ อธิบายเคลีย ภาพประกอบก็ดูง่าย ชัดเจนดี และเนื้อหาครอบคลุมยันมหาลัย

ปล.กลายเป็นกระทู้แนะนำหนังสือไปแล้ว

23 มีนาคม 2010 03:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply