Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 พฤศจิกายน 2005, 14:39
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาการพิสูจน์เกี่ยวกับ matrix

อยากทราบว่าเราจะพิสูจน์ข้อความต่อไปนี้ได้อย่างไรครับ

ให้ A, B เป็นเมตริกซ์จัตุรัส ถ้า AB = I แล้ว BA = I

จะเห็นได้ไม่ยากว่าข้อความข้างต้นเป็นจริง เพราะถ้าเราใส่ determinant ลงไปก็จะทำให้เห็นว่า A และ B invertible (มี determinant ไม่เป็น 0) เอา A-1 คูณตลอดจะได้ว่า B = A-1 ดังนั้น BA = I

แต่ผมอยากได้การพิสูจน์ที่ใช้แค่สมบัติพื้นฐานของเมตริกซ์ ไม่ต้องไปพึ่งถึงเรื่องไกลๆอย่าง determinant น่ะครับ

สังเกตนิดนึงว่าจาก AB = I นั้นเราบอกได้เพียงว่า B เป็น right inverse ของ A เรายังบอกไม่ได้ว่า B เป็น inverse ของ A (ไม่งั้นก็คงไม่ต้องพิสูจน์อะไรแล้ว ) ดังนั้นจุดสำคัญของการพิสูจน์น่าจะอยู่ที่การแสดงว่า A มี left inverse ด้วย (ซึ่งถ้าทำได้เราจะได้ผลที่ต้องการทันที เพราะถ้ามีทั้ง left และ right inverse เรารู้ว่ามันจะต้องเป็นตัวเดียวกัน)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

28 พฤศจิกายน 2005 14:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 พฤศจิกายน 2005, 23:37
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
เป็นคำถามที่น่าสนใจดีครับ

ในความคิดผม หากพิสูจน์ lemma ที่บอกว่า ถ้า AP=A แล้ว P= I ได้ ก็เพียงพอที่จะพิสูจน์ทฤษฎีบทที่คุณ warut ถามได้แล้วนะครับ

เพราะ จาก AB= I
ดังนั้น (AB)A=A
หรือ A(BA)=A
แล้วก็ apply lemma ข้างต้น ก็น่าจะจบแล้วนะครับ

แต่ถ้า lemma นี้ไม่เป็นจริง อันนี้ ผมก็มืด 8 ด้าน แล้วครับ
Old 29 พฤศจิกายน 2005, 07:32
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ใช้ linear transformation ครับ
นิยาม linear operator
T,U : Fn --> Fn โดย
T(x) = Ax, U(x) = Bx
จะได้ว่า TU เป็น identity operator ดังนั้น T เป็นฟังก์ชัน onto
จากนั้นใช้ทฤษฎีบทที่ว่า

ถ้า T : V --> V เป็น linear operator โดยที่ V เป็น finite dimensional vector space แล้วสามข้อความต่อไปนี้สมมูลกัน
(1) T เป็นฟังก์ชัน 1-1
(2) T เป็นฟังก์ชัน onto
(3) T invertible

ส่วนการพิสูจน์ตรงๆโดยการหา left inverse นั้นผมว่ายังมีข้อมูลน้อยเกินไปครับ แต่ถ้าคุณ warut อยากลองพิสูจน์ด้วยวิธีนี้ลองค้นจากหนังสือพวก Semigroup Theory ดูครับจะมีเทคนิคการพิสูจน์พวกนี้เยอะแยะทีเดียว ตอนนี้ผมทิ้งไปเยอะแล้วอ่ะ
Old 29 พฤศจิกายน 2005, 11:08

warut is on a distinguished road
Thumbs up

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ผมว่าวิธีของคุณ nooonuii น่าจะดีที่สุดแล้วล่ะ วิธีพื้นๆแบบมัธยมไม่น่าจะเพียงพอสำหรับการพิสูจน์ แล้วคงจะมีคำถามแนวๆนี้มาอีก ขอบคุณอีกครั้งครับ
Old 21 มีนาคม 2006, 22:55
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
Talking

นาน ๆ จะมีคนถามเรื่องที่ผมพอจะตอบได้ ขอตอบหน่อยนะคับ แต่ไม่รู้จะถูกมั๊ยนะ

เนื่องจากเซตของเมทริกซ์ไม่เอกฐานขนาด $n \times n$ เป็นกรุปภายใต้การคูณเมทริกซ์ ณ ที่นี้ขอตั้งชื่อว่ากรุป $G$ เห็นได้ชัดว่า $I$ คือ เอกลักษณ์ของ $G$ ดังนั้นถ้า $A, B \in G$ และ $AB = I$ จะได้ว่า $BA = I$

ผมตอบตรงคำถามรึปล่าวครับ???
Old 21 มีนาคม 2006, 23:17
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ alongkorn:
เนื่องจากเซตของเมทริกซ์ไม่เอกฐานขนาด $n \times n$ เป็นกรุปภายใต้การคูณเมทริกซ์ ณ ที่นี้ขอตั้งชื่อว่ากรุป $G$ เห็นได้ชัดว่า $I$ คือ เอกลักษณ์ของ $G$ ดังนั้นถ้า $A, B \in G$ และ $AB = I$ จะได้ว่า $BA = I$
นั่นคือสิ่งที่โจทย์ถามครับ อีกอย่าง $G$ ไม่ใช่ abelian group นะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 22 มีนาคม 2006, 10:35
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ

alongkorn is on a distinguished road
Talking

งั้นเอาแบบละเอียดนะครับ

บทตั้ง 1 ให้ $G$ เป็นกรุป และ $I \in G$ ซึ่ง $IA = A$ ทุก $A \in G$ ถ้า $X$ เป็นสมาชิกใน $G$ ซึ่ง $XX = X$ แล้ว $X = I$
การพิสูจน์ ให้ $G$ เป็นกรุป และ $X$ เป็นสมาชิกใน $G$ ซึ่ง $XX = X$ โดยบทนิยามของกรุป จะมี $Y$ ใน $G$ ซึ่ง $YX = I$ ดังนั้น $I = YX = Y(XX) = (YX)X = IX = X$

ให้ $G$ เป็นกรุป ต้องการพิสูจน์ว่าถ้า $A, B \in G$ และ $AB = I$ แล้ว $BA = I$

การพิสูจน์ ให้ $G$ เป็นกรุป $A, B \in G$ ซึ่ง $AB = I$ เนื่องจาก
$$(BA)(BA) = B(AB)A = BIA = B(IA) = BA$$
ดังนั้นโดยบทตั้ง 1 จะได้ว่า $BA = I$
Old 22 มีนาคม 2006, 12:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ถ้าเราสมมติว่าเซตของ invertible matrices เป็น group ทุกอย่างก็จบครับ แต่คำถามที่คุณ Warut ถามมาผมว่าเรากำลังพิสูจน์ภายใต้ข้อสมมติที่ว่า เซตของ matrices ภายใต้การคูณปกติของ matrix เป็น semigroup มากกว่าครับ
Old 22 มีนาคม 2006, 12:59

Cool

งั้นเปลี่ยนแนว

ให้ A และ B เป็นเมทริกซ์ขนาด n n ซึ่ง AB = I พิจารณาระบบสมการ Bx = 0 เห็นได้ชัดว่าเมทริกซ์ 0 เป็นผลเฉลยของระบบสมการนี้ ให้ x0 เป็นผลเฉลยหนึ่งของระบบสมการนี้ (ระบบสมการนี้อาจจะมีหลายผลเฉลย) ดังนั้น Bx0 = 0 เอา A คูณทางซ้ายทั้ง 2 ข้างของสมการ จะได้ ABx0 = A0 นั่นคือ Ix0 = 0 เพราะฉะนั้น x0 = 0 จึงสรุปได้ว่าระบบสมการนี้มีผลเฉลยเดียว แสดงว่า B เป็น invertible matrix และ B-1 = A ดังนั้น AB = BA = I

ใช้ได้มั๊ยเอ่ย

22 มีนาคม 2006 14:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ alongkorn
Old 29 มีนาคม 2006, 03:50

Thumbs up

ขอบคุณ คุณ alongkorn มากครับ สำหรับการพิสูจน์อันสวยงาม แต่ยังไงผมคงต้องกลับไปทบทวนเรื่อง matrix อีกที ถึงจะชัวร์ว่าเรื่องไหนมาก่อนมาหลังกันแน่ แล้วก็ขอบคุณ คุณ nongtum กับ คุณ nooonuii ด้วยครับ ที่ช่วยเข้ามาตอบระหว่างที่ผมเดี้ยงอยู่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
matrix problem brother ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 14 กรกฎาคม 2008 10:35
ช่วยหน่อยครับ เรื่อง Matrix Epsilon พีชคณิต 11 17 ธันวาคม 2005 20:55
รบกวนถามเรื่อง matrix หน่อยคับ prachya ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 15 15 สิงหาคม 2005 20:01
ใครชอบ matrix เชิญทางนี้ alongkorn ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 12 05 ตุลาคม 2004 14:37
โจทย์เกี่ยวกับ matrix warut ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 10 25 ธันวาคม 2001 04:38