Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 มิถุนายน 2016, 21:59
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road
Default ผมพิสูจน์ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟร์มาร์ได้แล้ว

สวัสดีครับ ท่านผู้มีใจรักในคณิตศาสตร์ทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ชื่อ อัจฉริยะ ครับ ยินดีที่รู้จัก อายจังเลย

ผมเป็นคนนึงที่สนใจคณิตศาสตร์มาช้านาน พิสูจน์ทฤษฏีบทมาแล้วมากมาย

แต่ที่เห็นจะเป็นทีเด็ดของผมเลยคือ ผมพิสูจน์ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟมาร์ได้แล้ว

โดยใช้ความยาวเพียง 2-3 หน้ากระดาษเท่านั้นเอง รู้สึกว่าของแอนดรู ไวล์ จะ 200 กว่าหน้านะ ถ้าจำไม่ผิด

ของผมสั้นกว่าเยอะ และของผมใช้ความรู้คณิตศาสตร์แบบเบสิกเท่านั้นเอง อ่านแล้วเข้าใจง่าย

อยากถามท่านทั้งหลายว่า ในประเทศไทยนี้มีคนพิสูจน์ ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟมาร์ได้รึยัง

ถ้ายังไม่มี ชะรอยผมคงเป็นคนแรกในแผ่นดินสยามนี้ที่พิสูจน์ได้

ส่วนบทพิสูจน์ผมเขียนไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ไม่ต้องถามว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะถูกต้องแน่นอน

ที่อยากถามคือ ผลงานนี้ผมจะสามารถตีพิมพ์ ได้มั๊ย?? อยากมีผลงานคณิตศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ของตัวเอง

ตอนนี้กำลัง พิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์อยู่ครับ คิดว่าไม่นานก็คงคิดออก ไม่ยากจนเกินไป

09 มิถุนายน 2016 22:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 มิถุนายน 2016, 22:49
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้อ ลืมบอกไป ผมใช้เวลาพิสูจน์ FLT นี้ เป็นเวลา 10 วันเลยทีเดียวครับ ปวดหัวกบาลฝุดๆ แต่ผมเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ สุดท้ายก็คิดออกครับ

แอนดรู ไวล์ ใช้เวลาพิสูจน์ 8 ปี แต่ผมใช้เวลา 10 วันครับ 10 วันเท่านั้น ตรัสรู้เลย

ส่วน Riemann's Hypothesis นี้ ถ้าผมคิดออกจะได้เงินรางวัล 1 ล้านเหรียญ อย่างที่เค้าโฆษณาไว้ป่าวครับ?? ชัวร์หรือมั่วนิ่มครับ

ผมว่าเอาเงินมาให้ผมก่อนเลยดีกว่า เด่วผมก็คิดออกละเนี่ย กำลังฝึกลมปราณ ไบโนเมียลอยู่ ใกล้ละๆ เด่วได้ดังกระฉ่อนโลกกันพอดี

09 มิถุนายน 2016 22:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 10 มิถุนายน 2016, 10:12
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ในโลกนี้มีคนอยู่ 3 ประเภท

1. คนที่ฝันแล้วตื่นมาทำความฝันให้เป็นจริง

2. คนที่ฝันแล้วไม่ยอมตื่น

10 มิถุนายน 2016 10:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 10 มิถุนายน 2016, 11:03
กระบี่ไว

55555 นึกแล้วว่าต้องมีคนไม่เชื่อ แต่ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ ปัญหานี้แก้ไม่ได้มา 350 ปี มีคนพิสูจน์ได้แล้ว ด้วยความยาว 200 กว่าหน้า หาคนที่อ่านแล้วเข้าใจไม่กี่คน

แล้วจู่ๆมีคนอย่างผมโผล่เข้ามา บอกพิสูจน์ ได้แล้ว ด้วยความยาว 2-3 หน้ากระดาษ มันก็เป็นเรื่องที่ยากจะเชื่อใช่มั้ยครับ ผมเข้าใจๆ

เอางี้ดีกว่า ผมเองก็อยากโพสลงในนี้เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีคนแอบอ้างเอาบทพิสูจน์ของผมไปแล้ว ผมจะทำไงดีครับ เรื่องนี้ก็เป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างนึงเหมือนกัน

ปล. แฟมาร์ไม่ได้พิสูจน์ยาวเหยียดแบบแอนดรู ไวล์ หรอกครับ ผมมั่นใจ มันไม่ได้ยากขนาดนั้น

10 มิถุนายน 2016 11:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 10 มิถุนายน 2016, 11:39
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
55555 นึกแล้วว่าต้องมีคนไม่เชื่อ แต่ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ ปัญหานี้แก้ไม่ได้มา 350 ปี มีคนพิสูจน์ได้แล้ว ด้วยความยาว 200 กว่าหน้า หาคนที่อ่านแล้วเข้าใจไม่กี่คน

แล้วจู่ๆมีคนอย่างผมโผล่เข้ามา บอกพิสูจน์ ได้แล้ว ด้วยความยาว 2-3 หน้ากระดาษ มันก็เป็นเรื่องที่ยากจะเชื่อใช่มั้ยครับ ผมเข้าใจๆ

เอางี้ดีกว่า ผมเองก็อยากโพสลงในนี้เหมือนกันครับ แต่ถ้ามีคนแอบอ้างเอาบทพิสูจน์ของผมไปแล้ว ผมจะทำไงดีครับ เรื่องนี้ก็เป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างนึงเหมือนกัน

ปล. แฟมาร์ไม่ได้พิสูจน์ยาวเหยียดแบบแอนดรู ไวล์ หรอกครับ ผมมั่นใจ มันไม่ได้ยากขนาดนั้น
ถ้าอยากได้การยอมรับจากคนในวงการแนะนำให้ตีพิมพ์ในวารสารทางคณิตศาสตร์ครับ

ก่อนจะตีพิมพ์ในวารสารใดคุณสามารถส่งไปตีพิมพ์ออนไลน์ได้ที่ http://arxiv.org/multi?group=grp_math&%2Ffind=Search

เพื่อเป็นหลักฐานว่าคุณเป็นผู้ที่คิดงานนี้ขึ้นมาก่อนใคร ป้องกันปัญหาการลอกผลงานครับ

ถ้าเป็นงานระดับนี้ผมแนะนำให้ตีพิมพ์ในวารสารที่มีความน่าเชื่อถือสูงสุดในวงการคณิตศาสตร์คือที่นี่

http://annals.math.princeton.edu/

จะมีนักคณิตศาสตร์ระดับแถวหน้าของโลกเป็นผู้อ่านงานของคุณและช่วยตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่ซึ่งถ้าไม่มีข้อผิดพลาดคุณจะได้รับการยกย่อง อย่างแน่นอน

ขอให้จริงเถอะ ผมรออ่าน elementary proof of the Fermat's Last theorem มานานหลายปีแล้ว
Old 10 มิถุนายน 2016, 11:51
กระบี่ไว

ขอบคุณท่าน nooonuii มากครับ ที่ชี้ช่องทางให้ผม

ผมอยากให้คนทั่วโลกได้รับรู้ซะที ว่ามันมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นเยอะ

และผมมั่นใจเหลือเกินว่าวิธีพิสูจน์ของผมถูกต้องแน่นอน ตรวจสอบหลายสิบรอบแล้ว ทุกบรรทัด

ผมกินไม่ได้ นอนไม่หลับ อยู่ 10 วันเพื่อแก้ปัญหาข้อนี้ สุดท้ายก็เห็นแสงสว่างซะที มันช่างเป็นบทพิสูจน์ที่งดงาม

จะทำตามคำแนะนำคุณแล้วกันครับ

ปล. ถ้าผมพูดจาอวดดีไปบ้าง อย่าถือสานะครับ ผมก็แบบนี้ล่ะ 5555
Old 10 มิถุนายน 2016, 16:58

รีบๆหน่อยนะครับ มีคนตีพิมพ์บทพิสูจน์บ่อยมาก แต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่านะ เช่น

http://arxiv.org/pdf/1412.1689.pdf
Old 10 มิถุนายน 2016, 17:03
กระบี่ไว

เรียนถามท่าน nooonuii อีกครั้งครับ ถ้าผมส่งผลงานไปตีพิมพ์ออนไลน์อย่างที่ท่านว่ามา แล้วผมสามารถเอามาโพสที่บอร์ดนี้ได้ใช่ป่าวครับ ? ปลอดภัยจากการลอกผลงานแล้วรึยังครับ ?

แล้วผมต้องเขียนบทพิสูจน์เป็นภาษาอังกฤษรึป่าวครับ ? ถึงแม้ผมจะเป็นอัจฉริยะแต่ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยแข็งแรงน่ะครับ

ปล. ตอนนี้ผมอยู่ข้างนอกเลย เล่นผ่านมือถือเลยไม่สะดวกพิมพ์เท่าไหร่น่ะครับ
Old 10 มิถุนายน 2016, 17:23
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
รีบๆหน่อยนะครับ มีคนตีพิมพ์บทพิสูจน์บ่อยมาก แต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่านะ เช่น

http://arxiv.org/pdf/1412.1689.pdf
แล้วใครจะเป็นคนบอกได้ครับว่า มันผิดหรือถูก ?

ผมเห็นคนพิสูจน์มาแล้วหลายคนเหมือนกัน ส่วนมากจะผิดน่ะครับ

อยากรู้ว่านอกจากผลงานของ แอนดรู ไวล์ มีของใครที่ถูกต้องอีกบ้างครับ
Old 11 มิถุนายน 2016, 14:33

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
แล้วใครจะเป็นคนบอกได้ครับว่า มันผิดหรือถูก ?

ผมเห็นคนพิสูจน์มาแล้วหลายคนเหมือนกัน ส่วนมากจะผิดน่ะครับ

อยากรู้ว่านอกจากผลงานของ แอนดรู ไวล์ มีของใครที่ถูกต้องอีกบ้างครับ
คุณไงเป็นคนบอก ของคุณนี่แหละถูกแน่นอน เห็นคุณย้ำแล้วย้ำอีก
Old 11 มิถุนายน 2016, 15:39

อ้างอิง:
เรียนถามท่าน nooonuii อีกครั้งครับ ถ้าผมส่งผลงานไปตีพิมพ์ออนไลน์อย่างที่ท่านว่ามา แล้วผมสามารถเอามาโพสที่บอร์ดนี้ได้ใช่ป่าวครับ ? ปลอดภัยจากการลอกผลงานแล้วรึยังครับ ?

แล้วผมต้องเขียนบทพิสูจน์เป็นภาษาอังกฤษรึป่าวครับ ? ถึงแม้ผมจะเป็นอัจฉริยะแต่ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยแข็งแรงน่ะครับ

ปล. ตอนนี้ผมอยู่ข้างนอกเลย เล่นผ่านมือถือเลยไม่สะดวกพิมพ์เท่าไหร่น่ะครับ
ได้ครับ อย่างน้อยเราก็มีข้อมูลเป็นลายลักษณ์อักษรว่าได้ตีพิมพ์ผลงานก่อนใคร (อย่างไม่เป็นทางการ)

เมื่อคุณตีพิมพ์ใน arxiv ได้แล้วสามารถนำ link มาเผยแพร่ได้ ต่อเมื่องานของคุณได้รับการตีพิมพ์อย่างเป็นทางการแล้ว

คุณอาจจะต้องถอนไฟล์ออกไปครับ ถ้าไม่มั่นใจในภาษาอังกฤษอาจจะเขียนเป็นภาษาไทยก่อนก็ได้เพราะใน arxiv

เป็นการตีพิมพ์แบบไม่เป็นทางการครับ แต่ถ้าอยากตีพิมพ์ในวารสารที่เป็นทางการกว่านี้คงต้องหาคนที่คล่องภาษาอังกฤษมาเขียนให้

11 มิถุนายน 2016 15:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 11 มิถุนายน 2016, 20:42
กระบี่ไว

ขอบคุณท่าน nooonuii อีกครั้งครับ

ผมสแกนไฟล์เป็น pdf แล้วอัพในลิงค์ได้เลยป่าวครับ?

ผมเขียนเป็นภาษาไทยดีกว่า จริงๆภาษาอังกฤษก็เขียนได้แต่คงไม่สละสลวย

ไม่นานครับ เดี๋ยวจะเอามาให้ดูกัน

วิธีของผมง่ายมากๆเลย ใช้แค่ความรู้คณิต ม. ปลายก็พิสูจน์ได้แล้วครับ อาศัยการเขียนกราฟเอา

บางทีผมอาจจะพิสูจน์วิธีเดียวกับแฟมาร์ก็ได้ ใครจะไปรู้

ดูๆแล้ว สมมุติฐานของรีมันน์ยังยากกว่าเยอะเลย

11 มิถุนายน 2016 20:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 11 มิถุนายน 2016, 21:41
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ไปไกลเลยนะครับ
Old 11 มิถุนายน 2016, 22:29
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post

ตกลงของในลิงค์นี้เป็นไงแล้วบ้างครับ อาจารย์ nooonuii

แล้วที่บอกว่าพิสูจน์โดยการเขียนกราฟก็บอกอะไรได้หลายๆอย่างเหมือนกันครับ
Old 11 มิถุนายน 2016, 22:34
กระบี่ไว

วิธีพิสูจน์ก็แค่เขียนกราฟ บลาๆๆๆ แลัวใช้ความรู้เรื่อง จำนวนอตรรกยะนิดหน่อย

ก็ออกแล้วครับ บทสุดท้ายของแฟมาร์เนี้ย เด็ก ม.ปลายก็ทำได้ ถ้ามองออก ไม่ได้ใช้ความรู้ระดับสูงเลย

ผมยังงงอยู่เลยว่า มันเป็นปริศนามาได้ไงตั้ง 350 ปี ทำไมทุกคนจึงมองข้ามวิธีนี้ไปได้ ?

11 มิถุนายน 2016 22:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply