Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 กรกฎาคม 2016, 08:56
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road
Default ผมพิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แล้วครับ

ช่วงนี้ผมเหนื่อยสุดๆ เมื่อวานซืนนอนตี 5 เมื่อคืนนอนตี 3 เพราะมัวแต่มาพิสูจน์ Goldbach's conjecture อยู่ครับ

ที่ว่า ''จำนวนเต็มคู่ที่มากกว่า 2 ใดๆ สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้ 2 จำนวน''

อยากรู้ว่าโลกนี้มีคนพิสูจน์ได้รึยังครับ ?? ผมหาข้อมูลในเน็ตก็ยังไม่เจอนะ

ส่วนผมพิสูจน์ได้แล้วครับ ความยาว 2 หน้ากระดาษ A4 พอดีๆ

ผมพิสูจน์แล้วพบว่าข้อคาดการณ์นี้ ''ถูกต้อง'' ครับ ทำให้มันไม่เป็น conjecture อีกต่อไป

แต่ถ้าให้เทียบความยากกับ FLT ผมว่า FLT ยังยากกว่าครับ FLT ผมคิดเกือบเดือน ส่วน Goldbach คิดแค่ 2 วัน

การพิสูจน์ก็ไม่ได้ใช้ความรู้อะไรสูงเลยครับ แค่มีความรู้พื้นฐานเรื่องจำนวนเฉพาะเล็กน้อยก็ทำได้แล้ว กับ บวก ลบ คูณ หาร ธรรมดา

อยากถามว่า มีใครพิสูจน์ข้อคาดการณ์นี้ได้รึยังครับ ??

ปล. อยากเสนอผลงาน แต่ไม่รู้จะเข้าหาใคร อีกแล้ว

30 กรกฎาคม 2016 08:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 กรกฎาคม 2016, 09:52
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ทีแรกตั้งใจว่าจะพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ ครับ แต่คิดไม่ออกซักที เลยหาอย่างอื่นที่มันง่ายกว่า ก็มาเจอ Goldbach นี่แหละครับ

จริงๆผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับมันมากหรอก ลองพิสูจน์เล่นๆเท่านั้นเอง แต่ผมเป็นคนชอบคิดโจทย์ยาก คิดแล้วมันสนุก

วิธีพิสูจน์ Goldbach เน้นการ สมมุติว่าจริง แล้ว ขัดแย้ง ครับ ทำแบบนี้อยู่หลายครั้งเลย กว่าจะคิดออก ถือว่ายากพอสมควร

30 กรกฎาคม 2016 09:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 30 กรกฎาคม 2016, 11:54
กระบี่ไว

ขออภัยครับ ผมพบจุดที่ผิดพลาดของตัวเองแล้ว ผมยังพิสูจน์ไม่ได้ทั้งหมด

แต่ที่แน่ๆ ผมพิสูจน์ได้แล้วว่า

จำนวนคู่ที่มี 3 เป็นตัวประกอบ ทุกตัว เช่น 6 , 12 , 18 , 24 , ... สามารถเขียนในรูปแบบ จำนวนเฉพาะ 2 จำนวนได้

ถือว่าคืบหน้ามาหน่อยนึงแล้ว ส่วนที่เหลือ คิดว่าน่าจะคลี่คลายในไม่ช้า
Old 30 กรกฎาคม 2016, 15:37
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

งั้นลองบอกไอเดียที่พิสูจน์ใน #3 มาซักเล็กน้อยได้มั้ยครับประมาณว่า Hint อะไรเเบบนี้
Old 30 กรกฎาคม 2016, 19:32
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
งั้นลองบอกไอเดียที่พิสูจน์ใน #3 มาซักเล็กน้อยได้มั้ยครับประมาณว่า Hint อะไรเเบบนี้
แนวทางพิสูจน์ตรงนี้ไม่ยากครับ ผมสมมุติว่ามี จำนวนนึงที่ไม่สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้

แล้วทำการพิสูจน์ครับ จะพบว่า ถ้าจำนวนนั้นมีอยู่จริงๆ จะพบว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

ดังนั้นถ้าจำนวนใดก็ตามที่มี 3 เป็นตัวประกอบ ก็ไม่ตรงตามเงื่อนไข ดังนั้นจะต้องเขียนในรูปผลบวกของจำนวนเฉพาะได้

แต่การพิสูจน์ต่อจากนี้ก็ไม่ง่าย เพราะไม่ใช่ว่าจำนวน ที่ไม่มี 3 เป็นตัวประกอบจะไม่สามารถเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้เสมอไป แต่จำนวนที่ว่านั้น ต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

งง ป่ะครับ อิอิ
Old 31 กรกฎาคม 2016, 11:41
กระบี่ไว

ในที่สุดผมก็พิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แบบสมบูรณ์แล้วครับ ไม่เกินความพยายามของผมจริงๆ

บทพิสูจน์นี้จัดว่าสวยงามครับ แต่ก็ยังสวยงามน้อยกว่า FLT

ตอนนี้ก็นับว่าผมมีผลงาน บทพิสูจน์ยากๆ 2 ผลงานแล้วครับ คือ FLT กับ Goldbach's Conjecture

เป้าหมายต่อไป คือพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ ครับ เป็นงานที่ท้าทายจริงๆ
Old 31 กรกฎาคม 2016, 22:15
กระบี่ไว

ผมไปเจอข่าวนี้มาไม่รู้ว่ามีอัพเดทกว่านี้มั้ย >> https://jusci.net/node/2581

ตอนนี้ยังไม่มีใครพิสูจน์ Goldbach Conjecture ได้นะครับ ผมจะเป็นคนแรกรึป่าว ??

Terence Tao ก็ยังไม่มีการพิสูจน์ตรงนี้นะครับ

บทพิสูจน์ของผมเรียบง่ายมากเลย มีแค่ บวก ลบ คูณ หาร ล้วนๆครับ แต่ก็พิสูจน์ได้

31 กรกฎาคม 2016 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 02 สิงหาคม 2016, 14:57
นิ่มนวล's Avatar
นิ่มนวล นิ่มนวล ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นิ่มนวล is on a distinguished road

ลองส่งไปให้ Terence Tao ตรวจสอบให้สิครับ นี่ลิ้งสำหรับติดต่อครับ มีทั้ง email , Office phone , Fax

http://www.math.ucla.edu/~tao/tags.html
Old 02 สิงหาคม 2016, 17:23
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิ่มนวล View Post
ลองส่งไปให้ Terence Tao ตรวจสอบให้สิครับ นี่ลิ้งสำหรับติดต่อครับ มีทั้ง email , Office phone , Fax

http://www.math.ucla.edu/~tao/tags.html
ขอบคุณครับ ว่าแต่ระดับนั้นจะมีเวลาตรวจของผมหรอครับ 5555

แต่ของผมนี่ไม่ต้องตรวจเลยครับ ถูกต้องแน่นอน เพราะมันเป็นอะไรที่ elementary สุดๆ ใช้ความรู้ระดับมัธยมเท่านั้นเอง

ผมแปลกใจนะว่า ทำไมมันถึงเป็นปริศนามานานตั้ง 200 กว่าปี

ผมคิด 3 วันก็ออกละ แต่กว่าจะคิดออก ก็เล่นเอาปวดหัวสุดๆไปเลย มึนตึบๆ
Old 02 สิงหาคม 2016, 18:02
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ขอบคุณครับ ว่าแต่ระดับนั้นจะมีเวลาตรวจของผมหรอครับ 5555
ข้ออ้างเยอะนะครับ
Old 02 สิงหาคม 2016, 22:20
กระบี่ไว

ผมบอกใบ้ให้นะครับ เผื่อจะมีคนพิสูจน์ได้แบบผม

บทพิสูจน์นี้จะจบลงตรงที่ จำนวนที่ผมสมมุติมาตอนแรก ที่บอกว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ ใช่มั้ยครับ ?

เมื่อพิสูจน์ต่อไปเรื่อยๆ จะพบว่ามันไม่มีจำนวนอะไรเป็นตัวประกอบเลย นอกจากตัวมันเอง

ทั้งๆที่ ตัวเองเป็นจำนวนคู่แท้ๆ แต่ดันทำตัวเหมือนจำนวนเฉพาะ

ดังนั้นที่ผมสมมุติไว้จึงไม่จริง

ทำให้ Goldbach's Conjecture ได้สิ้นสุดลง ไม่เป็น conjecture อีกต่อไป

พิสูจน์แล้วว่า ''จริง''

ขอพักสมองหน่อยช่วงนี้ ทั้งงานก็หนัก ทั้งโจทย์ก็ยาก เดี๋ยวค่อยลุยสมมุติฐานของรีมันน์ต่อ

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้โพสลง เพราะเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญา

02 สิงหาคม 2016 22:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 03 สิงหาคม 2016, 10:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ผมบอกใบ้ให้นะครับ เผื่อจะมีคนพิสูจน์ได้แบบผม

บทพิสูจน์นี้จะจบลงตรงที่ จำนวนที่ผมสมมุติมาตอนแรก ที่บอกว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ ใช่มั้ยครับ ?

เมื่อพิสูจน์ต่อไปเรื่อยๆ จะพบว่ามันไม่มีจำนวนอะไรเป็นตัวประกอบเลย นอกจากตัวมันเอง

ทั้งๆที่ ตัวเองเป็นจำนวนคู่แท้ๆ แต่ดันทำตัวเหมือนจำนวนเฉพาะ

ดังนั้นที่ผมสมมุติไว้จึงไม่จริง

ทำให้ Goldbach's Conjecture ได้สิ้นสุดลง ไม่เป็น conjecture อีกต่อไป

พิสูจน์แล้วว่า ''จริง''

ขอพักสมองหน่อยช่วงนี้ ทั้งงานก็หนัก ทั้งโจทย์ก็ยาก เดี๋ยวค่อยลุยสมมุติฐานของรีมันน์ต่อ

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้โพสลง เพราะเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญา
เห็นสิ่งที่คุณทำแล้วผมรู้สึกสงสารคุณจัง คิดอะไรได้แล้วก็ประกาศให้สาธารณชนรู้ไม่ได้เพราะกลัวโดนขโมยผลงาน

ได้แต่คิดเองเออเองอยู่คนเดียว รู้อยู่คนเดียวว่าตัวเองคิดถูก ทำถูกไปเสียหมด มันขัดกับหลักการทางวิทยาศาสตร์นะท่าน

เพราะสิ่งที่จะประกาศเป็นความรู้ทางวิทยาศาสตร์จะต้องมีการตรวจสอบและทำซ้ำได้

ผมไม่รู้ว่าคุณต้องการอะไรจากสังคมนะ อยากให้มีคนยอมรับเหรอ หรือแค่ต้องการปั่นหัวคนไปวันๆ

ถ้าจะให้ผมแนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง ลองทำแบบคนนี้นะครับ

Shinichi_Mochizuki

สิ่งที่นายคนนี้ทำคือตีพิมพ์ผลงานตัวเองลงเวบส่วนตัวแค่นั้นเองครับ แล้วก็เปิดสัมมนาพูดถึงงานของตัวเองให้คนอื่นฟัง

อ้อสิ่งที่นายคนนี้ทำออกมาเรียกว่า inter-universal Teichmüller theory ครับ ซึ่งผลพลอยได้ที่ตามมาคือ

ทฤษฎีนี้จะพิสูจน์ abc conjecture ได้ และเมื่อ abc conjecture เป็นจริง จะทำให้มีลู่ทางในการพิสูจน์ Fermat's Last Theorem ด้วย

ผมอยากให้คุณทำอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่านี้นะ ถ้าคุณต้องการประกาศให้โลกรู้ว่าตัวเองคิดวิธีพิสูจน์ conjecture ได้จริงและคุณกล้าพอ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็อยากเห็นคนไทยมีผลงานในระดับนี้เหมือนกัน
Old 03 สิงหาคม 2016, 15:56
กระบี่ไว

เข้าใจครับ ตอนนี้ผมกำลังหาคน endorse ผลงานให้อยู่

อยากลง arxiv มาก มีตั้งสองผลงานแล้ว จริงๆมีมากกว่านี้ แต่ผลงานอื่นมันง่าย คิดว่าใครๆก็ทำได้

พูดถึงความกล้า ผมอยากไปยืนหน้าห้องบรรยายแบบ แอนดรู ไวล์ มากครับ

ให้ใครมาฟังก็ได้ ยินดีให้ตรวจสอบ เพราะมั่นใจ

แต่ผมเป็นพนักงานบริษัทครับ ไม่ได้อยู่ในแวดวงการศึกษา ไม่รู้จะมีเวทีให้ผมขึ้นไปพูดมั้ย อยากขึ้นมาก ถ้ามีสัมนาวิชาการ ที่ไหนก็บอกผมด้วยนะครับ จะไปพิสูจน์ให้ดู

ปล. ไม่รู้ติดต่อ Terence Tao มาเป็น endorsement ให้ผมได้มั้ย จะได้ลงซักที
Old 03 สิงหาคม 2016, 22:08
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

สงสารเหมือนกันครับ แต่อ่าน ๆ ไปแล้วก็เริ่มสนุกดี เหมือนอ่านนิยายเพ้อฝัน มุขเยอะดี อยากรู้ว่าจะมีมุขอะไรต่อ นับถือครับ รออ่านนิยายต่อเรื่อย ๆ ครับ อย่าให้แฟน ๆ ผิดหวัง
Old 03 สิงหาคม 2016, 23:25
กระบี่ไว

ผมว่าในเว็ปนี้ก็คงมีหลายคนที่อยู่ในวงการวิชาการ เพราะอย่างนี้ผมถึงเข้ามาเว็ปนี้ไง

ถ้าคิดว่าผมไม่กล้านะ ถ้าใครมีงานสัมนาวิชาการเกี่ยวกับผลงานวิจัยพวกนี้ เชิญผมไปด้วยได้มั้ย ?

ผมจะพิสูจน์หน้ากระดานแบบสดๆไปเลย ถ่ายคลิปไว้ด้วยก็ๆได้นะ ถ้าสงสัยตรงไหนก็แย้งได้ ยินดีเสมอ

ทุกคนจะได้เป็นพยานว่าผมทำได้จริงๆ

ผมจะได้สบายใจว่าไม่มีใครขโมยผลงานด้วย พิสูจน์กันจะๆไปเลย

ระหว่างการยอมรับจากสังคม กับ การรักษาลิขสิทธิ์ทางปัญญา

ผมเลือกการรักษาลิขสิทธิ์ทางปัญญานะครับ ไม่ต้องยอมรับผมก็ได้ ไม่เป็นไร ผมก็ไม่ได้ต้องการขนาดนั้น เพราะลิขสิทธิ์ทางปัญญาสำคัญกว่า

เมื่อใดก็ตามที่ผมเห็นแล้วว่าเปิดเผยแล้วปลอดภัยจากการคัดลอก แล้วพิสูจน์ว่าจริง ถึงตอนนั้นก็มีคนเชื่อผมเองแหละครับ

เพราะฉะนั้น ตอนนี้ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ

03 สิงหาคม 2016 23:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Oesterlé?Masser conjecture จูกัดเหลียง ฟรีสไตล์ 1 13 ตุลาคม 2012 20:41
My Conjecture Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 4 01 พฤศจิกายน 2008 22:29