Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 ตุลาคม 2007, 11:45
มนุษย์เงินเดือน มนุษย์เงินเดือน ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

มนุษย์เงินเดือน is on a distinguished road
Icon22 ช่วยตอบให้หายข้องใจทีเถอะคับ

ใครรู้ช่วยตอบทีฮะ

การอินทิเกรตก็คือการรวมใช่ป่ะคับ อย่างเช่น integrate ydx ก็คือการรวมพื้นที่ของ

สี่เหลี่ยมผืนผ้าเล็กๆที่มีแต่ละด้านเท่ากับ y และ dx รวมกันไปเรื่อยๆ ก็จะได้พื้นที่ใต้กราฟ ของ y และ

x ใช่ป่ะคับ แต่ผมมาลองดูอีกทีถ้าเราแบ่งพื้นที่ใต้กราฟให้เป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆมันจะได้สี่เหลี่ยมคางหมู

ที่มีด้านที่ขนานกัน คือ y และ y + dy มีความสูง เท่ากับ dx และมีความยาวอีกด้านหนึ่ง เท่ากับ ds

(ds คือ ความยาวเส้นกราฟ จากจุด x ถึง x + dx นะครับ )

ดังนั้น สี่เหลี่ยมคางหมูเล็กๆนี้จะ = (1/2)(dx)( y+y+dy) = (dx)( y + dy/2 )

เมื่ออินทิเกรตแล้วจะได้ integrate ydx + integrate (1/2) dxdy

ซึ่งมันไม่ใช่พื้นที่ใต้กราฟน่ะครับ

ใครช่วยบอกทีครับว่าทำไมผมแบ่งย่อยเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูเล็กๆแล้วพอมาอินทิเกรตแล้วมันไม่ใช่

พื้นที่ใต้กราฟล่ะคับ งงมาก

ใครเชี่บวๆแคลคูลัส ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ พี่ กอน พี่ ท๊อป ก็ได้คับ

ผมใช้สัญลักษณ์ไม่เป็นนะครับ ต้องขออภัยถ้าอ่านยาก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 ตุลาคม 2007, 17:38
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

y ขึ้นกับ x นะครับ และการรวมหรืออินทิเกรตต้องทำทั้งช่วง

ทีทำมาด้านบนคือหลักการของ trapezoid ruleครับ ซึ่งมีรายละเอียดปลีกย่อยต่างจาก Riemann Integral ไม่มากครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 26 ตุลาคม 2007, 20:12
SuperHero_Am_Pro's Avatar
SuperHero_Am_Pro SuperHero_Am_Pro ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

SuperHero_Am_Pro is on a distinguished road

Wow GRATE!!!!!!
Old 17 มกราคม 2008, 03:19
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หากมันไม่ใช่ แล้วความผิดพลาดนั้น ห่างจากค่าที่ควรจะเป็นเท่าไหร่ละครับ วิธีไหนก็น่าจะถูกหากใช้สูตรให้ถูก ดูวิธีที่ว่ามาไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ ทบทวนดีๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply