Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 มิถุนายน 2009, 20:43
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road
Default อันดับในการดำเนินการ บวก ลบ คูณ หาร

ขอถาม ผู้รู้หน่อยนะครับ

คือวันนี้ ผมและ หัวหน้าหมวด คณิต ได้ถกเถียงกันเรื่องโจทย์ข้อนึง ดังนี้

6\div 3\times 2 = ?

ซึ่งผมก็ตอบ 4 โดยอ้างกฏข้อ 2 ของการดำเนินการว่า ถ้ามีเฉพาะเครื่องหมาย คูณ และ หาร ให้กระทำจากซ้ายไปขวา

ส่วนทางหัวหน้าหมวด ได้ตอบ 1 เพราะท่านบอกว่า ในกรณีอย่างงนี้ ถ้าไม่มีวงเล็บ ต้องทำคูณ ก่อน

ใครถูกคร้าบบบบบบบบบบบบ T_T

เค้าบอกให้ผมหาหักฐานมาค้านเค้าให้ได้ ผมก็เอากฏที่ว่าบอกไปแล้ว แกยังไม่เชื่ออีก ช่วยทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 มิถุนายน 2009, 20:53
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

$6\div 3\times 2 = 4$
หลักฐาน ลอง พิมพ์ในกูเกิ้ลว่า
$6\div 3\times 2 $เดี๋ยวคำตอบจะปรากฏ

ลำดับการทำ
$1.( )$
2.ยกกำลัง
$3.*, /$
$4.+,-$

ok.และนะครับเอาไปแย้งในสภาได้เลย!!(เฮ้ยในโรงเรียน)

03 มิถุนายน 2009 07:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 03 มิถุนายน 2009, 09:35

Walk_on is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
คือจริงๆแล้วผมกดเครื่องคิดเลข มันก็ได้ 4 เช่นเดียวกัน

แต่ท่านก็บอกว่า เครื่องคิดเลข ส่วน เครื่องคิดเลข คือยังไงๆ แกก็ยังไม่เชื่อว่ามันทำจากซ้ายไปขวา ยังคิดว่าทำคูณก่อนอยู่ดี
คือที่เน้นเรื่องนี้เพราะมันสำคัญจริงๆนะครับ ไม่งั้นเท่ากับว่า จะมีครูหลายท่านเข้าใจผิดกันไปเยอะ
เพราะผมนำคำถามนี้ไปถามเด็ก ม.6 (ผมสอนชั้นนี้อยู่) เด็ก 50% ตอบ 1 นะครับ
เลยเป็นห่วงอนาคตว่า เด็กจะเข้าใจผิดๆกันไปซะหมดน่ะครับ จึงอยากจะได้คำชี้แจงที่มีหลักการและสามารถเชื่อถือได้อะครับ
Old 03 มิถุนายน 2009, 11:24
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ให้google คำนวนโดยใช้ 6/3*2 google ก็จะลำดับการคำนวนเป็น (6 / 3) * 2 = 4
เครื่องคิดเลข เราเป็นคนกด เราก็กำหนดลำดับเป็น 6 หาร 3 แล้วค่อย คูณ 2 ซึ่งก็เหมือน google

ปัญหาก็คือ แล้วทำไมไม่ใส่วงเล็บให้เรียบร้อยก่อนว่าผู้ออกโจทย์ต้องการอย่างไร

ในวิชาคณิตศาสตร์มีที่ใช้ที่ไหนบ้างครับ ที่มีความจำเป็นต้องไม่ใส่วงเล็บ (หมายถึงว่าต้องคงลักษณะอย่างนี้ $6\div 3\times 2 $ ไว้)

ผมยังเห็นโจทย์เลขเป็นแบบนี้บ่อยๆ สร้างความสับสนให้กับเด็ก ซึ่งผมเห็นว่า ข้อสอบแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์อะไร ใม่ช่วยสร้างสรรความคิดให้งอกเงย มีแต่สร้างความสับสนเปล่าๆ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 03 มิถุนายน 2009, 13:27
Mathcenter_story's Avatar
Mathcenter_story Mathcenter_story ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathcenter_story is on a distinguished road
Send a message via MSN to Mathcenter_story

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
$6\div 3\times 2 = 4$
หลักฐาน ลอง พิมพ์ในกูเกิ้ลว่า
$6\div 3\times 2 $เดี๋ยวคำตอบจะปรากฏ

ลำดับการทำ
$1.( )$
2.ยกกำลัง
$3.*, /$
$4.+,-$

ok.และนะครับเอาไปแย้งในสภาได้เลย!!(เฮ้ยในโรงเรียน)
Thanks มากๆครับ
Old 03 มิถุนายน 2009, 20:49
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

ความจริงแล้วในห้องเรียนก็จะใส่วงเล็บ แต่ในทางสากลการดำเนินการที่ศักย์เท่ากัน เราดำเนินการจากซ้ายไปขวาครับ
ตรวจสอบได้ตามเครื่องคำนวณสากล หรือ โปรแกรมทางคณิตศาสตร์สากล

ผมว่าถ้าบอกเงื่อนไขในการดำเนินการมาแล้ว แล้ว "นักเรียนยังไม่สามารถทำตามที่เงื่อนไขบอกได้" นี่แหละครับ โคตรปัญหาของการเรียนคณิตศาสตร์เลย

ถ้าท่านหัวหน้าหมวดเค้าบอกว่า เครื่องคิดเลขส่วนเครื่องคิดเลข โปรแกรมส่วนโปรแกรม ก็เหมือนกับบอกว่าที่เค้าใช้สากลก็ส่วนสากล งั้นก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ
Old 03 มิถุนายน 2009, 21:39
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ Walk_on ว่าคำตอบคือ 4 นะครับ ก็ตามเหตุผลคุณ Walk_on เป๊ะ คือทำจากซ้ายไปขวา (ไม่รู้สิ เหมือนกับว่ามันเป็นธรรมชาติมากกว่า)
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Walk_on View Post
...เพราะท่านบอกว่า ในกรณีอย่างงนี้ ถ้าไม่มีวงเล็บ ต้องทำคูณ ก่อน...
ผมไม่รู้นะครับ แต่ตั้งแต่ผมรู้จักวิชาเลข ผมก็ยังไม่เคยได้ยินกฎนี้เลย หรือว่าผมทำผืดมาตลอดล่ะเนี่ย
ถ้าเป็นกฎในลักษณะของคุณ คนรักคณิต ก็ยังพอเคยเห็นอยู่ (ที่ทำตูณ หาร ก่อน บวก ลบ อะไรแบบนี้)

แต่ผมว่ายังไง โจทย์กำกวมก็มีแต่จะสร้างปัญหา ใส่วงเล็บเถอะครับ แล้วทุกอย่างก็จะโอเค ไม่งั้นมันจะมีเครื่องหมายวงเล็บไว้ทำอะไรล่ะครับ?
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Walk_on View Post
...แต่ท่านก็บอกว่า เครื่องคิดเลข ส่วน เครื่องคิดเลข...
ถ้าอย่างนั้น เรามีเครื่องคิดเลขไว้ทำอะไรครับ? มนุษย์เราประดิษฐ์เครื่องคิดเลขขึ้นมาเพื่อช่วบมนุษย์ในการคำนวณ ถ้ามันคำนวณคนละวิธีกับเรา แล้วได้คำตอบคนละแบบกับเรา ยึดกฎในการคำนวณต่างจากเรา แล้วเราจะมีเครื่องคิดเลขไว้ทำอะไรล่ะครับ?

03 มิถุนายน 2009 21:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ beginner01
Old 04 มิถุนายน 2009, 11:04

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ
ณ ตอนนี้ หัวหน้าหมวดผม ได้อ่อนๆลงไปบ้างแล้ว เพราะผมหาหลักฐานมาให้เค้าดูอยู่เยอะพอสมควร
(เอกสารภาษาอังกฤษเล่มนึง บอกว่า ถ้าในกรณีที่มีแค่ คูณ กับหาร ให้กระทำจากซ้ายไปขวา) แต่ตัวอย่างดั๊น เป็นคูณอยู่ฝั่งซ้าย ซะงั้น เค้าเลยยังบอกอยู่ว่า "นี่ไงเห็นไหม เค้ายังคูณก่อนเลย" แต่ดูแกก็ยอมๆบ้างแล้ว ยังไงต้องขอขอบคุณทุกๆคนที่ให้ความคิดเห็นนะครับ

ทีนี้มีปัญหาใหม่เกิดขึ้นครับ อันนี้ผมคิดขึ้นมาเอง
ถ้าเป็นโจทย์ประเภทนี้ล่ะครับ จงหาค่าของ 6\div 3x โดยที่ x = 2 แล้วอย่างนี้ จะได้คำตอบเท่าไหร่กันครับ
เชื่อเลยว่า แทบทุกคน คงตอบ 1 แต่ผมจะมองว่า ปกติแล้ว ถ้ามีตัวแปร เราจะไม่เขียนสมการในลักษณะอย่างนี้ เราคงจะเขียนเป็น 6/3x แบบเศษส่วนมากกว่า

แบบนี้ มีความคิดเห็นกันอย่างไรครับ
Old 04 มิถุนายน 2009, 13:58
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

ตามที่ได้เรียนมา จะทำจากซ้ายไปขวาโดยที่เครื่องหมายคูณและหารจะสำคัญกว่าบวกและลบ
เช่น
4*5-2 = (4*5)-2
3+3*2 = 3+(3*2)
ซึ่งจากตัวอย่างนี้ก็ใช้ในการเขียนโปรแกรมด้วย
ถ้ามีที่ผิดพลาดตรงไหนช่วยชี้แนะด้วย
Old 06 มิถุนายน 2009, 20:24
The boy god of math's Avatar
The boy god of math The boy god of math ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

The boy god of math is on a distinguished road

ยินดีที่ได้รู้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply