Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 มกราคม 2011, 19:52
จอมซ่าคุง จอมซ่าคุง ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

จอมซ่าคุง is on a distinguished road
Default ข้องใจเรื่องกราฟอสมการกำลังสองครับ

ถ้าต้องการแสดงคำตอบของอสมการ $-(x-7)(x+3) \leqslant 0 $ ด้วยกราฟจะทำได้อย่างไรครับ

อันนี้ตามที่ผมเข้าใจ ก็จะได้ดังนี้...

$ -(x-7)(x+3) \leqslant 0 $
$ (x-7)(x+3) \geqslant 0 $

ก็จะได้ จุดตัดแกน x ที่ (-3,0) , (7,0)
เป็นเครื่องหมายมากกว่าหรือเท่ากับ ก็เอาคำตอบเหนือแกน x
คำตอบก็จะได้เป็นเซตของ $( - \infty , -3 ] \cup [ 7 , \infty )$

แต่อาจารย์ที่โรงเรียนของผม บอกว่าผมเขียนกราฟผิด ผมไม่เข้าใจว่าผิดตรงไหน
รบกวนทุกท่านด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 มกราคม 2011, 20:25
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

กราฟที่วาดควรจะเป็น กราฟคว่ำของ $-(x-7)(x+3)$ ครับ
Old 20 มกราคม 2011, 21:57
จอมซ่าคุง จอมซ่าคุง ไม่อยู่ในระบบ

จอมซ่าคุง is on a distinguished road

แสดงว่าแบบนี้ถูกต้องหรอครับ

Old 20 มกราคม 2011, 22:17
สอนผมทีงับ's Avatar
สอนผมทีงับ สอนผมทีงับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

สอนผมทีงับ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จอมซ่าคุง View Post
ถ้าต้องการแสดงคำตอบของอสมการ $-(x-7)(x+3) \leqslant 0 $ ด้วยกราฟจะทำได้อย่างไรครับ

อันนี้ตามที่ผมเข้าใจ ก็จะได้ดังนี้...

$ -(x-7)(x+3) \leqslant 0 $
$ (x-7)(x+3) \geqslant 0 $

ก็จะได้ จุดตัดแกน x ที่ (-3,0) , (7,0)
เป็นเครื่องหมายมากกว่าหรือเท่ากับ ก็เอาคำตอบเหนือแกน xคำตอบก็จะได้เป็นเซตของ $( - \infty , -3 ] \cup [ 7 , \infty )$

แต่อาจารย์ที่โรงเรียนของผม บอกว่าผมเขียนกราฟผิด ผมไม่เข้าใจว่าผิดตรงไหน
รบกวนทุกท่านด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอโทดนะครับคือว่า ผมข้องใจอ่าครับว่าทำไมถึงไม่แรเงา ส่วนที่ใต้แกน x
และภาพที่2 ก็ ทำไมถึงไม่แรเงาส่วนที่เหนือแกน x
ที่บอกว่า "เป็นเครื่องหมายมากกว่าหรือเท่ากับ ก็เอาคำตอบเหนือแกน x" อันนี้ผมไม่เข้าใจอ่าครับ ช่วยอธิบายทีนะครับ

20 มกราคม 2011 22:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ สอนผมทีงับ
Old 20 มกราคม 2011, 22:25

ภาพที่ 1 (พาราโบลาหงาย)
ผมอ้างอิงจาก $(x-7)(x+3) \geqslant 0$

ส่วนภาำพที่ 2 (พาราโบลาคว่ำ)
ผมกลับไปอ้างอิงจากโจทย์ $−(x−7)(x+3)\leqslant 0$
ตามคำแนะนำของคุณ Amankris ครับ

20 มกราคม 2011 22:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จอมซ่าคุง
Old 20 มกราคม 2011, 22:34
สอนผมทีงับ สอนผมทีงับ ไม่อยู่ในระบบ

สอนผมทีงับ is on a distinguished road

.... คือว่า ที่แรเงาอ่างับที่เลือกเอาเฉพาะส่วนบนหรือล่าง ดูตรงไหนหรือครับ
Old 20 มกราคม 2011, 22:41

เรื่อง แรเงาส่วนไหนผมยังไม่แน่ใจนะครับ เพราะ อาจารย์ยังบอกว่าผิดอยู่

ถ้าอสมการอยู่ในรูป $ax^2 +bx + c \geqslant 0$ คำตอบจะอยู่เหนือแกน x (ช่วงปิด)
ถ้าอสมการอยู่ในรูป $ax^2 +bx + c \leqslant 0$ คำตอบจะอยู่ใต้แกน x ครับ (ช่วงปิด)
ถ้าอสมการอยู่ในรูป $ax^2 +bx + c >0$ คำตอบจะอยู่เหนือแกน x (ช่วงเปิด)
ถ้าอสมการอยู่ในรูป $ax^2 +bx + c < 0$ คำตอบจะอยู่ใต้แกน x ครับ (ช่วงเปิด)

ปล.เพิ่งเรียนเมื่อวาน ยังเบลอๆอยู่ครับ

20 มกราคม 2011 22:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จอมซ่าคุง
Old 21 มกราคม 2011, 22:07

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

21 มกราคม 2011 22:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ สอนผมทีงับ
Old 21 มกราคม 2011, 23:44
NNA-MATH's Avatar
NNA-MATH NNA-MATH ไม่อยู่ในระบบ

NNA-MATH is on a distinguished road

จริงๆแล้วก็แสดงด้วยเส้นจำนวนก็จบแล้วนิครับ
ถ้าวาดเป็นกราฟแบบนี้มันก็ต้อง มี ตัวแปร x กับ y สิ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply