Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 มกราคม 2008, 11:02
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมว่านั้นก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ เพราะในปัจจุบันการแข่งขันหรือการสอบชิงทุนต่างๆส่วนมากจะออกนอกบทเรียนทั้งนั้นจึงควรฝึกฝนไปเรื่อยแหละครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 มกราคม 2008, 11:30
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ขอบคุณครับ โจทย์นั้นยากพอได้ครับทำให้ผมมึนไปหมดเลยครับ

ตอนนี้ผมสงสัยกับปัญหาคาใจครับอยากให้ผู้ฝึกวรยุทธิ์ทั้งหลายมาแนะนำแก้ข้าน้อยด้วยครับ

1. ถ้าทำไม่ได้แบบว่าคิดไม่ออกแล้ว เราไปถามเพื่อน แบบว่าเราคิดมาสัก 5 วัน แล้วไม่ออก แต่เมื่อก่อนผมคิดเป็นเดือน แล้วผมก็ดูแล้วว่ามันเสียเวลาครับเพราะว่าคิดเท่าไรก็คิดไม่ออก คิดว่ามันดีมั๊ยครับ
2. ทำโจทย์วันละ 2-5 ชั่วโมง ดีมั๊ยครับ
3. ยืมหนังสือจากห้องสมุดที่เป็นโจทย์แบบฝึกหัดมาทำด้วยตัวเองบ่อยๆ ฝีมือจะพัฒนาเร็วขึ้นกว่าการที่ให้ครูมาติวมั๊ยครับ
4. ถ้าถามคุณครูแล้วคุณครูยังไม่สามารถให้คำตอบได้ทำยังไงครับ
5. ฝึกโจทย์ทุกๆวันแล้วคะแนนสอบยังได้ไม่ดีสำหรับเกณฑ์ที่เรากำหนดแก่ตัวเราเอง ทำยังไงดีครับ
6. การที่สะเพร่าในโจทย์บ่อยๆ มันเกี่ยวกับการนอนดึกมั๊ยครับ
7. โจทย์ที่ทำไม่ได้รู้สึกกังวลใจมากว่า " ถ้าทำไม่ได้เราคงจะไปสอบแข่งขันกับเขาไม่ได้ " จะดับความกังวลใจไปยังไงดีครับ
8. การที่เราทำโจทย์ยากๆได้ทั้งๆที่ไม่เคยเจอมาก่อนนั้น แสดงว่าฝีมือของเรามันพัฒนาขึ้นมากๆใช่มั๊ยครับ

Please answes Questions
Old 01 มกราคม 2008, 12:19
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ข้อ1 ก็ดีนะครับเพราะเราจะได้เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้อีก ถ้าค ดไม่ออกจริงๆก็ถามผู้รู้ครับ จะได้ประหยัดเวลา และบางทีอาจได้เทคนิคการคิดลัดใหม่ๆเพิ่มขึ้น
ข้อ 2 ดีครับ แต่เอาที่เรารับได้กีกว่า
ข้อ 3 ก็ดีนะครับ แต่ถ้าได้ 2 อย่างควบคู่กันไปจะดีมากเลย
ข้อ 4 เอามาถามในเว็บ mathcenter ก็ดีนะครับ เพราะในนี้มีผู้ที่มีวรยุทธ์เก่งๆเต็มไปหมด
ข้อ5 ฝึกให้มากขึ้นมั๋งครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
ข้อ 6 อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมก็เป็น เวลาโจทย์ที่เราเห็นบ่อยๆแล้วเราคิดว่าทำได้ง่ายสบายเราก็จะอ่านแบบรีบๆไม่ได้ดูหมด เช่น บางโจทย์ต้องตอบเป็นจำนวนลบ แต่เรากลับชิน ที่จะตอบจำนวนบวก ครับ
ข้อ 7 .................. อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ ผมว่าก็ไปถามผู้รู้แล้วก็ฝึกไปเรื่อยจนคล่อง แล้วพอเราทำได้มันคงโล่งอกมั๊งครับ
ข้อ8 คงงั้นมั๊งครับ ...... ตามความคิดผมนะ
Old 01 มกราคม 2008, 18:06
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ขอบคุณมากฮะ
Old 03 มกราคม 2008, 21:09
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

สำหรับการอ่านหนังสือของผมนะคับ ผมไม่ได้คิดอะไรมาก ผมให้คณิตศาสตร์เหมือนเกมละคับเล่นไปเรื่อยๆจนชำนาญ พกหนังสือเล่นเล็กๆไว้คิดเล่นนะคับ เเล้วเวลาทำผมจะทำไปทีละระดับคือ เริ่มจากเลือกทำข้อที่ง่ายๆ หรือน่าสนใจคับ เเล้วเมื่อเจอโจทย์เจ๋งๆก็จดไว้คับ จาได้มาดูตอนหลังได้ เเล้วเวลาก่อนนอนผมจาเอาข้อยากๆข้อหนึ่งมาทำคับคิดให้ได้(ไม่ได้ไม่หลับคับ555+) เมื่อเข้าตาจนจิงๆอาจถึงเปิดเฉลยหรือถามอาจารย์คับ เเต่ส่วนมากผมจะคิดให้ได้คับ เพราะคิดได้จะรู้สึกภูมิใจมากเลยคับ ผมก็ทำยังงี้เกือบทุกวันคับ เลยมาเล่าสู่กันฟังจาได้เเลกเปลี่ยนวิธีการอ่านหนังสือกันครับ ^_^"
Old 08 มกราคม 2008, 01:43
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

[quote=คณิตศาสตร์;25946]
5. ฝึกโจทย์ทุกๆวันแล้วคะแนนสอบยังได้ไม่ดีสำหรับเกณฑ์ที่เรากำหนดแก่ตัวเราเอง ทำยังไงดีครับ
6. การที่สะเพร่าในโจทย์บ่อยๆ มันเกี่ยวกับการนอนดึกมั๊ยครับ
7. โจทย์ที่ทำไม่ได้รู้สึกกังวลใจมากว่า " ถ้าทำไม่ได้เราคงจะไปสอบแข่งขันกับเขาไม่ได้ " จะดับความกังวลใจไปยังไงดีครับ
8. การที่เราทำโจทย์ยากๆได้ทั้งๆที่ไม่เคยเจอมาก่อนนั้น แสดงว่าฝีมือของเรามันพัฒนาขึ้นมากๆใช่มั๊ยครับQUOTE]

ผมขอเสริมสักเล็กน้อยนะครับ

8. ใช่ครับ, แสดงว่า Basic ในแนวทางเดียวกับโจทย์เราเริ่มแน่น จึงสามารถมองโจทย์แล้วเห็นแนวคิดได้
เพราะโจทย์แต่ละข้อที่สามารถหาคำตอบได้นั้น ล้วนมีแนวคิดในการแก้เสมอ(อย่างน้อย 1 แนวคิด)
และที่เราไม่สามารถทำโจทย์ได้ ก็เนื่องจากว่า เราไม่สามารถมองเห็นแนวคิดของโจทย์ได้นั่นเอง

7. วิธีที่จะดับความกังวลมีหลายวิธี แต่ผมขอแนะนำ 2 วิธี คือ 1. ปลอบใจตนเอง(คิดในแง่ดี) 2.เปลี่ยนกิจกรรม
เช่นเล่นดนตรี, กีฬา เป็นต้น

6.ก็ไม่เชิง, ส่วนใหญ่เกิดจากตอนที่ฝึกฝนไม่ได้จัดระบบการทดให้เป็นระเบียบ หรือ ตื่นเต้นจนเกินไป(คิดออก)

5. คำตอบ อยู่ในข้อ 6, 7, 8 แล้ว และขอเพิ่มเติมอีก คือ ต้องหาปมที่ทำให้เราได้คะแนนน้อยให้เจอ

หมายเหตุ : "ปัญหา" คือ Gap ระหว่าง ตวามต้องการ กับ ผลที่ได้รับ เมื่อเราหาสาเหตุของปัญหาพบ และ
สามารถคิดแนวทางแก้ปัญหาได้ ให้ทดลองใช้แนวทางที่คิดได้ดูว่าถูกหรือไม่ (ถ้าถูกต้องแล้วผลจะดีขึ้นเอง)
เช่น ตั้งหัวข้อว่า "ทำไมทำข้อแล้วสอบคะแนนน้อย.", ที่น้อยเพราะอะไร(สาเหตุ), จะปรับปรุงได้อย่างไร
Old 09 มกราคม 2008, 19:48
บัณฑิตฟ้า

การมองแนวโจทย์ให้ออกทำไงครับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 16:43
ปอซี สยามนิกร ปอซี สยามนิกร ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ปอซี สยามนิกร is on a distinguished road

โจทย์บางอย่างอาจดูยากแต่หากเรามองโจทย์ออกก็ทำได้แต่บางโจทย์ก็ทำไม่ได้ลองมองสิ่งเล็กๆที่เราลืมมันไปแล้วเราจะมองออก

ผู้เบิกทางแห่งสวรรค์555+++
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 18:04
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

อืมผมว่าการคิดโจทย์ยากๆจนกว่าจะคิดออกก็ดีนะคับถ้าคิดได้มันจะมีสิ่งที่ผมเรียกว่าความภาคภมูใจอ่ะคับ
Old 11 กุมภาพันธ์ 2009, 21:02
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

ถ้าเป็นผมก็พยายามไปเรื่อย

11 กุมภาพันธ์ 2009 21:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton
Old 12 กุมภาพันธ์ 2009, 19:47
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP View Post
โจทย์อันแรกที่ควรจะต้องทำให้หมดทุกข้อ ก่อนจะเริ่มหาโจทย์ที่อื่นมาทำก็คือ แบบฝึกหัดในหนังสือเรียนครับ เพราะนั่นเป็นพื้นฐานสำคัญมากที่เราต้องรู้ทั้งหมด

เวลาทำโจทย์ก็หมั่นสังเกตถึงความแตกต่าง หรือแนวทางในการตั้งโจทย์แต่ละข้อด้วย จะได้ไม่ทำแต่โจทย์แนวเดิมที่เปลี่ยนโจทย์นิดหน่อย ให้เสียเวลามากเกินไป (ที่เขียนมานี่หมายถึง เรามองโจทย์แนวนี้ได้ทะลุไปถึงแนวทางแก้ปัญหาทั้งหมดแล้ว เหลือเพียงลงแรงคิดเลขเท่านั้น แต่หากยังทำแบบนี้ไม่ได้ ก็ยังต้องหมั่นฝึกฝนกับโจทย์แนวนี้ต่อไปนะครับ )

อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญคือ โจทย์ที่ดีมักจะแต่งมาให้ได้เลขลงตัวสวยๆ เวลาคิดเลขไปเรื่อยๆในแต่ละขั้นตอน แล้วได้เลขออกมาสวยงาม อาจเป็นเหมือนหลักไมล์ให้เราคิดว่าเดินมาถูกทางแล้ว และเดินต่อไปจนได้คำตอบสุดท้ายที่สวยงามออกมา เมื่อถึงจุดหมายปลายทางแล้วอย่าเพิ่งรีบจากไป ลองทบทวนตนเองดูสักนิดว่าที่เดินมาถึงนี่ได้สำเร็จ มาด้วยความรู้ความเข้าใจอย่างแท้จริง หรือเดินมั่วจนเจอหลักไมล์สวยๆ แล้วก็เดินหาหลักไมล์ต่อๆไปจนถึงจุดหมาย (ที่บังเอิญตรงกับตัวเลือกข้อหนึ่ง) หากเป็นอย่างแรกก็ขอแสดงความยินดีด้วย แต่ถ้าเป็นกรณีหลังคุณต้องกลับไปฝึกพื้นฐานให้ดีกว่านี้

เรื่องการถามคนอื่น ทำได้นะครับ แต่ขอให้เป็นตัวเลือกสุดท้าย หากพิจารณาแล้วว่าเวลาที่เสียไปไม่คุ้มค่า ยังมีเรื่องอื่นอีกมากรอให้ศึกษา ที่เขียนแบบนี้ก็เพราะ การคิดแก้ปัญหายากด้วยตนเองจนสำเร็จ แม้จะเสียเวลาอยู่บ้าง แต่สิ่งที่ได้รับ ไม่อาจได้มาด้วยวิธีอื่น นั่นคือ ความเชื่อมั่นในตนเองว่าสามารถทำโจทย์ยากได้ และทักษะเฉพาะตัวทุกรูปแบบสำหรับแก้โจทย์ประหลาดที่ไม่เคยพบเจอที่ไหนมาก่อน จะถูกพัฒนาขึ้นเป็นอย่างมาก ทักษะเหล่านี้ต้องหมั่นฝึกปรือสะสมประสบการณ์เองนะครับ ยิ่งเจอปัญหายากมากและเอาชนะได้นี่เรียกว่าพลังวัตรเพิ่มขึ้นจนน่าตกใจทีเดียว อ้อทำสำเร็จแล้วก็อย่าลืมศึกษาวิธีแก้ปัญหานี้ของสำนักอื่นด้วยละ เผื่อว่าจะมีวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่า

เรื่องของเวลาที่ใช้ สำหรับพี่ดูเรื่องความล้าทางความคิดเป็นหลัก หากรู้สึกว่าคิดจนหัวสมองมึนตื้อไปหมด ไม่มีความจำเป็นต้องเสียเวลาคิดต่อครับ คิดไปก็เท่านั้น หยุดคิดเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า เชื่อไหมครับว่าในระหว่างนั้นจิตใต้สำนึกยังคอยคิดหาวิธีแก้ปัญหาให้เราตลอดเวลา มีปัญหามากมายที่ได้แนวคิดแก้ปัญหาใหม่ ระหว่างพักผ่อนสมอง แต่จะมีสิ่งเหล่านี้ได้ ต้องมีพลังวัตรสะสมมากพอระดับหนึ่ง

เรื่องของความเครียดเวลาทำโจทย์ไม่ได้ อยู่ที่เรามองมันอย่างไร ตัวพี่เองไม่เคยทำโจทย์แล้วเกิดความเครียด เพราะมองว่ามันคือเกมฝึกสมองอันหนึ่ง เป็นความท้าทายที่ต้องแก้ปัญหาให้ได้ หากยังคิดไม่ออกตอนนี้ก็ไม่เป็นไร เปลี่ยนไปทำข้ออื่นก่อนแล้วจึงมาเก็บตกข้อที่เหลือ ตอนเช้าคิดไม่ออก เดี๋ยวตอนเย็นหรือกลางคืนก็คิดออก วันนี้คิดไม่ออก พรุ่งนี้ก็คิดออก มะรืนนี้ก็คิดออก ปัญหาบางอย่างเคยคิดเป็นปีก็มี ไม่เห็นจะต้องไปเครียดกับมัน ขอให้ได้ทำโจทย์ด้วยความรู้สึกสนุกและมีความสุขก็พอแล้ว ส่วนคำตอบทีได้จะหาได้หรือไม่นั้นเป็นเพียงค่าตอบแทนเล็กน้อย ในระหว่างเดินทางไกลมาจนถึงจุดหมายปลายทาง เท่านั้นเอง จงให้ความสำคัญกับความสุขระหว่างเดินทาง มากกว่าจะสนใจความสุขที่ได้รับเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง
ยอดเยี่ยมคับผม
สมเเล้วที่เป็นคนเก่ง
สุดยอดคับ
เเละขอบคุณสำหรับคำเเนะนำดีดีคับ
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
Old 30 มีนาคม 2009, 21:52
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ คับ พี่TOP

และก้อขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ ตั้งคำถามได้ตรงใจมากๆ

พอดี ผมอยากถามเหมือนกันว่า ผมเปนพวกประเภทที่ว่า เหมือนกับว่า เป็นคนที่ไม่ค่อยตั้งใจทำอะไรแบบนี้อะคับ คือ ตอนแรกๆก้อมีจุดมุ่งหมาย พอทำไปซักพัก มันก้อ เหมือนว่า จุดหมายดับลงไปดื้อๆเลย แบบว่า ขี้เกียจไปเลยอะคับ ช่วยแก้ปัญหาหน่อยคับ

ปล. ถ้าผมเขียนไม่รู้เรื่องก้อขออภัย ด้วยคับ

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
Old 31 มีนาคม 2009, 11:21
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ขอบคุณมากค่ะ เราเป็นหลายข้อ หลายแบบเลย ><
จะพยายามพัฒนาแล้วกัน โดยเฉพาะสะเพร่าเนี้ย เป็นประจำเลย คงต้องใใจเย็นลงหน่อย ><
เห็นด้วยนะคะที่บอกว่า พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอ ^ ^
Old 31 มีนาคม 2009, 15:41
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

จริงอยู่ที่ทุกโจทย์ย่อมมีทางแก้ แต่ก็ไม่อาจจะแก้ได้ในทันทีเสมอไป
บางคนใช้เวลาแค่นิดเดียว แต่บางคนใช้เวลานาน หรือบางคนอาจใช้เวลาทั้งชีวิตแล้วยังแก้ไม่ได้ก็มีถมไป
คำแนะนำ ใจเย็นๆ ค่อยๆคิดว่าโจทย์ให้หาอะไร จากนั้นค่อยหาวิธีแก้ ถ้าคิดแล้วยังไม่ออกก็ควรกลับมา
ที่จุดเริ่มต้นใหม่
Old 05 เมษายน 2009, 00:05
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

พยายามจนได้ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply