Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 พฤศจิกายน 2010, 22:01
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default อนาคตเด็กไทย และประเทศไทย

ผมเพิ่งเข้ามาใช้ห้องนี้ครับ ไม่รู้ว่ามีกระทู้ลักษณะที่ผมจะพูดต่อไปนี้หรือยัง

จากการสังเกต ผมพบว่าเด็กไทยโดยทั่วไป(ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะครับ)มีแนวโน้มที่คุณภาพจะแย่ลงทุกด้าน ทั้งการศึกษา คุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาท I.Q. E.Q. ฯลฯ
มันเกิดขึ้นได้อย่างไร เป็นผลมาจากอะไร และเราจะมีแนวทางช่วยกันแก้ไขได้อย่างไร
เด็กเรียนดีก็ถูกอุบายต่างประเทศแจกทุนให้ แล้วก็ถูกล่อใจด้วยเงินเยอะ ๆ ให้ทำงานให้กับประเทศเขา ไม่ได้กลับมาช่วยพัฒนาประเทศไทย อย่างปีนี้ลูกศิษย์ผมบอกว่า อันดับต้น ๆ ของวิศวะจุฬาฯ ญี่ปุ่นก็คว้าตัวไป
กลับมาพูดถึงเด็กส่วนใหญ่ของเราดีกว่า น่าสงสารอนาคตของเด็ก และของประเทศไทย นะครับ
ช่วยกันวิจารณ์หาทางช่วยเหลือกันอย่างไรดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 พฤศจิกายน 2010, 22:35
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

เกิดจากความโลภ โกรธและหลงของผู้นำไทยบางคน ต้องการปกครองคนโดยใช้ความกลัว

และความหลงในบริโภคนิยม รวมถึงยึดความคิดแบบฝรั่งสมัยล่าอาณานิคมในอินเดีย

จากนั้นคนไทยก็ถูกมอมเมาดั่งที่ฝรั่งเคยเอาฝิ่นมาขายให้จีน

ผลมาจากคนเหล่านี้บ้าเงินและอำนาจ

การแก้ไข แก้ไม่ได้ต้องรอให้ทุกอย่างมันล้มทั้งหมดก่อน

แล้วถึงกลับมาเริ่มต้นกันใหม่

ตอนนี้ระบบเศรษฐกิจไทยทั้งหมดเป็นของต่างชาติ

และมีแนวโน้มว่า คนไทยจะกลายเป็นทาสต่างชาติ

ผู้นำไทยบางคนยอมขายชาติก็มี เพื่อแลกกับเงินและอำนาจ

พวกคนเก่ง ส่วนใหญ่ขาดคุณธรรม

และมีบางคนเอาความดีมาบังหน้า แต่เบื้องหลังอำมหิต

26 พฤศจิกายน 2010 22:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 26 พฤศจิกายน 2010, 23:04
Ai-Ko Ai-Ko ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Ai-Ko is on a distinguished road

สวัสดีเจ้าค่ะ...

เรื่องคุณภาพเด็กไทยด้อยลงคิดว่าเป็นหัวข้อถกเถียงกันมาตลอดนับตั้งแต่มีรัฐมีประเทศนั่นแหละเจ้าค่ะ (เผลอๆ ก่อนหน้านั้นก็มี) มองในแง่หนึ่งอาจเป็นการสะท้อนปัญหาของค่านิยม ระบบการศึกษา คุณภาพชีวิตของประเทศเรา แต่ทางนี้ลองคิดในอีกแง่นึง หรือบางที นี่อาจแค่เป็นการสะท้อนว่า เรากำลังมองเด็กด้วยสายตาของผู้ใหญ่อยู่รึเปล่าเจ้าคะ?

ความรู้สึกว่าเด็กๆ ทำไม่ได้ดังที่เราคาดหวังไว้ บางทีอาจเป็นการบอกว่าภาพลักษณ์ของเด็กดีในอุดมคติของผู้ใหญ่อย่างเราไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางนี้คงไม่พูดแทนผู้ใหญ่ทุกคน แต่คิดว่าผู้ใหญ่ไม่น้อยคงเห็นด้วยว่านึกย้อนไปในสมัยตัวเองเป็นเด็กก็มีผู้ใหญ่มาคาดหวังในตัวพวกเขาเอาเอง แล้วก็ผิดหวังเอาเองเช่นนี้ ว่าสมัยนั้นตัวเองก็ไม่ได้ตั้งใจเรียน บางทีก็ขาดมารยาท ขาดวินัย ไม่รู้ว่าการเป็น "ผู้ใหญ่ที่ดี" นั้นทำอย่างไร

การที่บอกว่าคำพูดคำจา ความคิด ค่านิยม มารยาท "ไม่ดี" นั้น จริงๆ เป็นเพียงเพราะนี่ไม่ใช่ยุคสมัยของเราแล้วหรือเปล่า? เป็นเราเองหรือเปล่าที่พยายามใช้ไม้บรรทัดของตัวเองไปวัดผู้อื่น การที่เราเห็นว่าทุกด้านแย่ลง เป็นเพราะตัวเราเองที่มองความดีของเขาไม่เห็นหรือเปล่า?

บางที... เพราะตนเองทำได้ดีแล้ว (หรือเชื่อเช่นนั้น) จึงพลอยทำให้มองคนอื่นที่อยู่ระหว่างพัฒนากลายเป็นด้อยเกินไปหรือเปล่าเจ้าคะ?

ไปเยี่ยมกันได้ที่ต่างๆ ต่อไปนี้นะเจ้าคะ
blog ดนตรีโดจิน: http://aiko-no-heya.exteen.com
"กลุ่มศึกษาดนตรีโดจิน": http://www.facebook.com/doujinmusiclife
"เส้นทางสู่โตได (วิชาเลข)": http://www.facebook.com/roadtotodai
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 00:04
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
เด็กเรียนดีก็ถูกอุบายต่างประเทศแจกทุนให้ แล้วก็ถูกล่อใจด้วยเงินเยอะ ๆ

ให้ทำงานให้กับประเทศเขา ไม่ได้กลับมาช่วยพัฒนาประเทศไทย

อย่างปีนี้ลูกศิษย์ผมบอกว่า อันดับต้น ๆ ของวิศวะจุฬาฯ ญี่ปุ่นก็คว้าตัวไป

กลับมาพูดถึงเด็กส่วนใหญ่ของเราดีกว่า น่าสงสารอนาคตของเด็ก และของประเทศไทย นะครับ

ช่วยกันวิจารณ์หาทางช่วยเหลือกันอย่างไรดี
ประเทศไทยเรายังขาดนโยบายหลักของชาติที่เป็นเป้าหมายสำคัญในอนาคต

เราจึงยังใช้ชีวิตกันแบบไร้ทิศทาง ไม่มีจุดหมาย อย่างดีที่สุดก็แค่มีเงินใช้ มีงานทำ

แต่ทำให้ใคร? ส่วนใหญ่ก็นายทุนต่างชาติ

ประเทศมหาอำนาจของโลกเขามีการวางเป้าหมายเอาไว้หมดแล้วว่าเขาจะทำอะไรในอนาคต

อย่างเช่น สหรัฐอเมริกา อาจจะมีการวางเป้าหมายไว้ว่า (ผมสมมติเอาน่ะ)

ในอีก $30$ ปีข้างหน้าแหล่งพลังงานจากฟอสซิลทั่วโลกจะต้องตกอยู่ในมือของคนอเมริกันทั้งหมด

หรือ อีก $100$ ปีข้างหน้าเขาจะเป็นประเทศแรกที่ไปตั้งอาณานิคมบนดาวอังคาร

ญี่ปุ่นก็อาจจะมีเป้าหมายว่าเขาจะเป็นผู้นำโลกทางด้านเทคโนโลยี อะไรก็ว่าไป

แล้วประเทศไทยล่ะ ทำอะไรกันอยู่ เป้าหมายของเราคืออะไร ? ผมไม่ทราบจริงๆว่าเราจะเดินกันไปทางไหน ใครรู้บ้าง

ประเทศไทยเราก็มีคนเก่งเยอะครับ และมีเพิ่มขึ้นทุกๆปี แต่ประเทศนี้เลี้ยงดูอุ้มชูคนเหล่านี้ไม่ได้

เพราะเราไม่มีอะไรให้เขาทำ sad but true
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 00:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ประเทศไทยเรายังขาดนโยบายหลักของชาติที่เป็นเป้าหมายสำคัญในอนาคต

เราจึงยังใช้ชีวิตกันแบบไร้ทิศทาง ไม่มีจุดหมาย อย่างดีที่สุดก็แค่มีเงินใช้ มีงานทำ
......
......
แล้วประเทศไทยล่ะ ทำอะไรกันอยู่ เป้าหมายของเราคืออะไร ? ผมไม่ทราบจริงๆว่าเราจะเดินกันไปทางไหน ใครรู้บ้าง

ประเทศไทยเราก็มีคนเก่งเยอะครับ และมีเพิ่มขึ้นทุกๆปี แต่ประเทศนี้เลี้ยงดูอุ้มชูคนเหล่านี้ไม่ได้

เพราะเราไม่มีอะไรให้เขาทำ sad but true
ยังไม่ได้มาแสดงความเห็นแต่จะมาบอกว่านโยบายหลักของชาติ ประเทศไทยได้วางรากฐานมาตั้งแต่ปี 2504 (ฉบับที่1 ) โดยผ่านสภาพัฒน์ ปัจจุบันกำลังทำฉบับที่ 11 อยู่ และสามารถแสดงความเห็นได้ที่ http://www.nesdb.go.th/Default.aspx?tabid=395
สาเหตุก็เพื่อให้ประเทศชาติมีทิศทางการพัฒนาที่ยังยืนและเป็นแบบแผน ไม่ใช่เปลี่ยรัฐบาลที่เปลี่ยนทิศทางที จะเห็นว่าการแถลงนโยบายของรัฐบาลไม่ว่าชุดไหน ก็ต้องอยู่ในกรอบของสภาพัฒน์อยู่ดี
แต่สงสัยมั้ยครับมี สภาพัฒน์ตั้ง 50 ปี แต่ทำไมถึงไม่ค่อยมีใครรู้จัก และไม่รู้บทบาทของสภาพัฒน์ด้วย ฝากให้คิดต่อครับ
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 01:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ยังไม่ได้มาแสดงความเห็นแต่จะมาบอกว่านโยบายหลักของชาติ ประเทศไทยได้วางรากฐานมาตั้งแต่ปี 2504 (ฉบับที่1 ) โดยผ่านสภาพัฒน์ ปัจจุบันกำลังทำฉบับที่ 11 อยู่ และสามารถแสดงความเห็นได้ที่ http://www.nesdb.go.th/Default.aspx?tabid=395
สาเหตุก็เพื่อให้ประเทศชาติมีทิศทางการพัฒนาที่ยังยืนและเป็นแบบแผน ไม่ใช่เปลี่ยรัฐบาลที่เปลี่ยนทิศทางที จะเห็นว่าการแถลงนโยบายของรัฐบาลไม่ว่าชุดไหน ก็ต้องอยู่ในกรอบของสภาพัฒน์อยู่ดี
แต่สงสัยมั้ยครับมี สภาพัฒน์ตั้ง 50 ปี แต่ทำไมถึงไม่ค่อยมีใครรู้จัก และไม่รู้บทบาทของสภาพัฒน์ด้วย ฝากให้คิดต่อครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ความรู้ผมยังตื้นเขินในเรื่องนี้

คงต้องหาเวลาเข้าไปอ่านอย่างจริงจังก่อนแสดงความคิดเห็น
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 05:28
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

นโยบายสภาพัฒน์ จะใช้เงินเป็นตัวตั้ง เพราะมองว่าถ้าเศรษฐกิจดี สังคมก็จะดีตาม

แต่ผ่านมาหลายฉบับ ตอนนี้พิสูจน์ได้แล้วว่าไม่ใช่

ทุกวันนี้ในทางเศรษฐกิจ รัฐไทยตกอยู่ใต้อำนาจต่างชาติหมดแล้วครับ

ส่วนศักยภาพในการพัฒนาประเทศไทยไม่มี เพราะงบประมาณภาครัฐติดลบ

ลำพังแค่งบประมาณประจำก็ไม่พอแล้ว และจะเอาที่ไหนมาเป็นงบลงทุน

ประเทศไหนก็ตามที่ไม่มีงบประมาณ อย่าหวังที่จะมีอะไรให้คนเก่งพัฒนา

จริงๆ แล้วประเทศเราทำได้แต่เกษตรและท่องเที่ยว

การพัฒนาด้านเทคโนโลยี ไทยทำไม่ได้แน่นอน ต้องวางเป้าหมายใหม่

เลิกการพัฒนาด้านเทคโนโลยี เพราะรากฐานประเทศไปไม่ได้ครับ
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 08:14
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

ผมกำลังคิดว่าทำไมคุณภาพเด็กไทย ปัจจุบันนี้ถึงด้อยลง
อาจเป็นด้วยสาเหตุหลายอย่าง เช่นการบริโภค หลายปีที่ผ่านมา ในโรงเรียนมีเครื่องทำน้ำเย็นให้นักเรียนดื่ม แต่นักเรียนก็ดื่มกินสารตะกั่วเข้าไปทุกวัน เนื่องจากเครื่องทำน้ำเย็น ไม่มีคุณภาพ ทำให้เกิดผลเสียต่อตัวเด็กต่อเนื่องเป็นระยะเวลานานหลายปี นี่เป็นแค่ตัวอย่างเดียวนะครับ อีกหลาย ๆ ปัจจัย ที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมา เพื่อให้พวกเราช่วยกันวิจารณ์ บางทีความคิดต่าง ๆ ที่เราช่วยกันเสนอขึ้นมา web ของเราอาจจะนำเสนอต่อทางรัฐบาลหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อช่วยกันทำให้สังคมดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้ อยากให้ช่วยกันเสนอแนวทางการแก้ไขปัญหาครับ
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 14:17
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

จริงๆไม่จำเป็นต้องมองนโยบายพัฒนาประเทศ ผมเรียนวิชาสังคมก็ถูกบังคับให้จำว่ามีมาแล้วกี่ฉบับ ฉบับนี้ออกปีไหน ปีที่เรียนนั้นเป็นฉบับอะไร
นโยบายของประเทศนี้มันก็เป็นแบบนี้ แบบที่เราพูดและเขียนมาตั้งแต่โพสแรก การเปลี่ยนแปลงในระดับโครงสร้างใหญ่ๆนั้นผมดูแล้วมันท้อใจที่จะพูดจะเขียนอะไร
ในขณะที่รัฐบาลเรายังดิ้นรนให้ชาวบ้านส่วนใหญ่มีกิน มีงานทำ แค่นี้ก็ตายแล้วครับ ถ้าเรากลับไปยืนบนพื้นฐานที่เรามีเราเป็นจริงๆ ค่อยๆโต ไม่ต้องโตหรือเจริญเพื่อเอาใจนายทุน ผมว่าอย่างนี้มันเป็นไปได้ หรือเราควรจะกลับมายอมรับจริงๆว่าพื้นฐานของคนไทย ไม่ได้เน้นวิชาการแบบจริงๆจังๆ ไม่ได้ใส่ใจให้คนใฝ่เรียนใฝ่รู้ และสังคมก็ไม่ได้ยกย่องคนที่ความรู้ความดีงาม เรายกย่องใครบ้างล่ะ-ดาราหน้าตาดี คนรวยที่มีทรัพย์สมบัติเยอะๆ .คนไทยจริงๆต้องยิ้มง่าย เฮฮา ดื่มเหล้าทุกงานฉลอง ไม่ต้องทำงานมากแต่ประจบนายมากๆให้เจริญก้าวหน้าก็พอ จริงไหม.
ดูกันง่ายๆ ดูจากจำนวนห้องสมุดที่เข้าขั้นมาตรฐาน หนังสือที่ถูกบรรจุในห้องสมุด ผมว่าเรามีห้องสมุดที่ได้มาตรฐานนับแห่งได้ ห้องสมุดที่มีก็ไม่ได้มีหนังสือที่ดีพอจะพัฒนาศักยภาพเยาวชน เรามีหนังสืออะไรขายกันในท้องตลาดถ้าไม่ใช่ประเภทแฉชีวิตดารา ความรักโรแมนติกที่มีแต่ในนิยาย....
บ่นมาเยอะแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า.....ผมเชื่อว่าหลายคนในบอร์ดนี้เป็นครูบาอาจารย์น่าจะมีมุมมองดีกว่า ประชาชนคนธรรมดาอย่างผม ผมเชื่อว่าควรเริ่มจากในครอบครัวของเรา .เด็กที่มีคุณภาพแย่ลงทุกด้าน ทั้งการศึกษา คุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาท I.Q. E.Q. ฯลฯ เป็นเรื่องที่ครอบครัวต้องดูแล อย่าได้หวังพึ่งโรงเรียน ในด้านคุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาทนั้น เด็กรับการปลูกฝังจากพ่อแม่ครับ เด็กเป็นเพียงสิ่งสะท้อนให้เราเห็นความบิดเบี้ยวของสังคมของครอบครัวคนไทยในปัจจุบัน พ่อแม่ต้องใช้เวลาหมดไปกับการหาเงินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง กลับบ้านมาด้วยความเครียด ความเหนื่อย และความรู้สึกไม่มั่นคง เด็กก็ซึมซับสิ่งเหล่านี้ไป คงไม่ต้องคิดถึงว่าคนรุ่นหลานจะได้รับอะไรจากคนรุ่นลูก.....สำหรับนโยบายใหญ่ๆนั้นมันเกินตัวสำหรับชาวบ้านอย่างผมครับ สิ่งที่ผมทำได้ คงได้แต่ดูแลลูกๆในครอบครัวให้ดีเท่าที่จะทำได้เท่านั้นครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

27 พฤศจิกายน 2010 14:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 20:39
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ความรู้ผมยังตื้นเขินในเรื่องนี้

คงต้องหาเวลาเข้าไปอ่านอย่างจริงจังก่อนแสดงความคิดเห็น
ผมว่าความรู้ของท่าน ไม่ตื้นแน่นอนครับ ผมว่าปัญหาอยู่ที่การประชาสัมพันธ์ของภาครัฐมากกว่า และการเอาจริงเอาจัง และนี่ก็คือสาเหตุหนึ่งที่สำคัญของการแก้ปัญหา ปัญหาหลายๆปัญหาที่ไม่สามารถแก้ไขได้หรือไม่บรรลุผลส่วนหนึ่งก็มาจากการรับรู้ของประชาชน ครับ เพราะการที่จะแก้ปัญหาได้ต้องให้ผู้เกี่ยวข้องรับทราบถึงปัญหาและสาเหตุของปัญหา ดังนั้นการบอกให้ประชาชนทราบจึงเป็นข้อแรกของการแก้ปัญหา ต่อจากนั้นต้องสร้างกระแสให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมและตระหนักถึงปัญหาดังกล่าว เพราะแค่ลำพังรัฐอย่างเดียวโดยขาดความร่วมมือของภาคประชาชน จะให้สำเร็จก็คงยาก ก็เหมือนกับ สำนักงานรับรองมาตรฐานและประเมินคุณภาพการศึกษา (สมศ.) ที่จะต้องประเมิน สถานศึกษา อย่างมหาวิทยาลัย กว่าจะคุยกันรู้เรื่องก็ปาเข้าไปเกือบ 10 ปี เพราะมหาวิทยาลัยก็มีแต่ระดับสุดยอดกันทั้งนั้น คุณเป็นใครถึงจะมาประเมิน กว่าจะคุยกันรู้เรื่องก็ล่อไปหลายปี ดันั้นในการแก้ปัญหาคนที่ถูกกระทบจะต้องรับรู้และมีส่วนร่วมตามสมควร นั้นเป็นเพียงแค่จุดเริ่มต้น

ถ้ามีเวลาว่างและอารมณ์ศิลปินมา จะมาแสดงความเห็นแบบยาวๆอีกที ว่าเด็กไทยด้อยลง นั้นจริงมั้ย และถ้าจริงจะแก้อย่างไร ปัจจุบัน รัฐ กำลังคิดทำอะไรอยู่ และ ทิศทางของ สทศ. จะทำอะไรได้บ้างในระบบการศึกษาแบบนี้
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 21:00

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ผมเชื่อว่าควรเริ่มจากในครอบครัวของเรา .เด็กที่มีคุณภาพแย่ลงทุกด้าน ทั้งการศึกษา คุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาท I.Q. E.Q. ฯลฯ เป็นเรื่องที่ครอบครัวต้องดูแล
นี่คือต้นตอของปัญหาสังคมหลายอย่างเลยครับ

คือครอบครัวนี่เอง ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าควรเริ่มต้นจากตรงนี้

และผมยังยืนยันว่าครูที่ดีที่สุดอยู่ที่บ้านไม่ใช่ที่โรงเรียน

ปัญหาสังคมต่อไปนี้แก้ได้ตั้งแต่อยู่ในบ้าน

1. เด็กติดเกม

2. เด็กแว้น

3. ท้องก่อนแต่ง

4. ทำแท้ง

5. ยาเสพติด

6. เด็กยกพวกตีกัน

ฯลฯ

ลองถามสมาชิกที่นี่เล่นๆนะครับว่า มีใครมาจากครอบครัวที่พ่อแม่ไม่ดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดีบ้าง

ผมขอทำนายว่ามีน้อยมาก สิ่งที่ผมเห็นจากปัญหาเหล่านี้คือ เด็กที่มีปัญหาส่วนใหญ่มาจากครอบครัวของผู้ที่มีรายได้น้อย

คนกลุ่มนี้น่าเห็นใจครับ ช่วยเหลือตัวเองได้ไม่มากนัก ตัวเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายอยู่แล้ว

ชีวิตในหนึ่งวันก็หมดไปกับการทำมาหากิน เขามักจะคาดหวังกันว่าหน้าที่การอบรมลูกหลานอยู่ที่ครูในโรงเรียน

ตัวเองต้องทำมาหากินให้ครูช่วยดูแลแทน แต่ใครๆก็รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้ เพราะเด็กมีมากกว่าครูหลายเท่า

อย่างดีที่สุดครูก็ทำหน้าที่ได้แค่ที่โรงเรียน พอเด็กเลิกเรียนเดินออกไปจากรั้วโรงเรียนแล้วเป็นพ่อแม่ผู้ปกครองที่ต้องรับช่วงต่อทันที

แต่จะเกิดอะไรขึ้นถ้าออกจากรั้วโรงเรียนแล้วเด็กไม่ได้อยู่ในสายตาของผู้ปกครอง ? ส่วนใหญ่ก็จะถูกชักจูงไปในทางที่ไม่ดีทั้งนั้น

ทางแก้ทางหนึ่งที่ผมคิดว่าทำได้คือการให้การศึกษาอย่างทั่วถึงกับคนทุกระดับ อย่างน้อยคนไทยต้องจบปริญญาตรี

เมื่อคนมีความรู้แล้วจะทำอะไรก็ง่ายขึ้นเยอะครับ ผมไม่ได้ติดตามข่าวคราวที่เมืองไทยเท่าไหร่

อยากทราบว่าตอนนี้นโยบายเรียนฟรีเขาให้เรียนถึงระดับไหนครับ ถ้านโยบายนี้เกิดขึ้นเมื่อสัก 20 ปีที่แล้ว

ตอนนี้เสือตัวที่ห้าของเอเชียก็คงเป็น Thailand ไปแล้ว น่าเสียดายที่ตอนนี้เราเป็นได้แค่แมวขี้โรคตัวนึง เห็บหมัดเกาะตามตัวเยอะยิ่งกว่ายุง
Old 28 พฤศจิกายน 2010, 16:03
nut@satit nut@satit ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nut@satit is on a distinguished road

คือผมมานั่งคิดนะครับ
ผมว่าแค่แก้ปัญหาน้ำท่วมยังแก้ไม่ค่อยจะได้เลย....
Old 28 พฤศจิกายน 2010, 22:43
PALOY PALOY ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

PALOY is on a distinguished road

หนูคิดว่าการศึกษาไทยไม่อิสระเท่าไหร่ค่ะ ทำให้ไม่รู้เราเหมาะกับอะไรจิงๆควรจะมุ่งไปทางไหนจิงๆจะให้รู้อีกที่ก้อสิบแปดเเล้วไม่แก่ไปเหรอค่ะ
เเล้วก้อค่านิยมที่ยึดติดว่าคนเก่งต้องไปเป็นหมอหรืออื่นๆๆ คืออาชีพอื่นก้อมีนะ
คืออยากให้ปรับระบบใหม่ทั้งระบบเลยดีก่า ฮ่าๆๆถ้าเป็นไปได้ให้เลือกวิชาเรียนที่ต้องการยากเรียนตั้งเเต่ตอนมอสี่เงี่ย
คือประมาณว่าทุกคนควรจะรู้เเล้วว่าตัวเองต้องเรียนอะไรเอาอยากได้ความรู้วิชาใดบ้าง แล้วก้อให้วิชาบังคับจำเป็นจิงๆซักสองสามวิชา
เรียนก้อไม่ต้องเว่อร์เเบบเเปดเก้าคาบเงี่ย มีเวลาให้ไปทำกิจกรรมบ้าง
อย่ายึดติดกับอะไรเดิมๆดิเบื่อ นี่ก้อผ่านมาหลายปีเเล้วนะค่ะ
อ๋อเเล้วก้อขอเปลี่ยนจะร้านเกมส์เป็นห้องสมุดหอสมุดเยอะๆๆได้ป่าวเพิ่มจากในโรงเรียนหรือมหาลัยเงี่ยค่ะเพราะยากจัง

มันเป็นคสาคิดเห็นเล็กๆน้อยค่ะ ^^
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply