Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มิถุนายน 2007, 21:38
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ผมก็เคยทำอย่างที่เด็กเวียดนามทำเลย (เป็นมานานแล้ว) ผมจะคิดต่อไปหลายๆวัน ถ้าสุดฝีมือก็จะไปถามครูไม่ก็หยุดแล้วไปเปิดหนังสือดูเผื่อคิดออกบ้าง พ่อผมก็จะให้ไปถามครู แต่ผมจะลองทำดูอีกทีถ้าไม่ได้ก็ถามครูเลย ผมเพิ่งรู้นะว่าเด็กเวียดนามทำอย่างนั้น
ผมใช้หลักตอนแรกว่า
คิดให้เป็นก่อนที่จะคิดเร็ว
คิดเป็นจะส่งผลไปเรื่อยๆถ้าเราฝึกและความคิดเร็วก็จะตามมาเองครับ

ผมไปเรียนพิเศษมันก็ดีขึ้นบางจุดเท่านั้น ส่วนใหญ่ผมจะไปอ่านเนื้อหานอกๆ ม.3 และม.4 ไม่ก็ ม.5
ถ้าเราตั้งใจมันก็จะดีขึ้น
แต่ผมว่าถ้าเรียนพิเศษมันก็จะดีขึ้นสำหรับคนที่เรียนที่โรงเรียนแล้วไม่เข้าใจ ถ้าเรียนเข้าใจแล้วก็ไม่ต้องไปเรียนให้หนักสมองเรา ตัวเราจะต้องพักผ่อนมากๆจะดี หรือจะอ่านเนื้อหาเพิ่มก็จะดีนะครับ
ข้อเสีย
เปลืองเงิน อาจจะไม่คุ้มค่ากับเงินที่เราเสียไปหรือคุ้มค่าสำหรับบางคน มีเวลาพักน้อยลง ทำให้เด็กเบื่อไม่อยากเรียนได้ถ้าเรียนเยอะแรง และจะส่งผลทำให้เด็กหงุดหงิดมาก เบื่อการเรียน สุดท้ายก็โดดเรียน แล้วไม่จบ หางานไม่ได้ จนในที่สุด
ก็ไม่มีเงินกินข้าว เพราะฉะนั้นเราควรไม่เรียนมากจนเกินไป ให้เราแบ่งเวลาไว้ด้วยจะดีมากครับ

จบ......................
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 สิงหาคม 2007, 03:00
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

ผมเปรียบเหมือนการทานอาหารอ่ะครับ เรียนพิเศษคือมีคนทำอาหารให้ทาน ซึ่งเมนูอาหารก็เหมือนกันหมด ต่างกันที่เครื่องเคียงเล็กน้อย แต่ที่จะบอกคือ ลองทำอาหารทานเองเอาที่ง่ายๆก่อน ถ้าทำแล้วทานไม่ได้ก็หาคนช่วย ทอดไข่เจียวกว่าจะเก่งก็ต้องมีไหม้บ้าง แล้วพอเก่งแล้วก็ค่อยทำอาหารที่ทำยากขึ้น พอทำอาหารทานเองบ่อยๆก็จะรู้เทคนิคการทำอาหาร ซึ่งอาจจะอร่อยกว่าภัตตาคารก็ได้ เพราะเราเป็นคนปรุงเอง รสชาติของที่ตัวเองทำอร่อยสุดครับเชื่อผม
พอดีหิวครับ {^_^}
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply