Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 ธันวาคม 2009, 11:30
akungs akungs ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

akungs is on a distinguished road
Default ขอถามโจทย์เรื่องทฤษฏีกราฟหน่อยครับ

ให้ G เป็นกราฟ ที่มีเซตของจุดยอดเท่ากับเซตของจำนวนเฉพาะหกตัวแรก
โดยที่จุดยอด i และ j มีเส้นเชื่อมระหว่างสองจุดยอดนี้ ก็ต่อเมื่อ i \not= j และ
i+j < 10 จงหาจำนวนเส้นที่น้อยที่สุดที่สามารถเพิ่มให้กับ G เพื่อทำให้ G เป็นกราฟออยเลอร์

ผมคิดแล้วได้ 2 เส้น แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าใช่หรือเปล่าเพราะไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้
แล้วก็ถามหน่อยนะครับ
1. เห็นว่าเรื่องนี้ไม่เคยออกข้อสอบ ENT เลยจริงหรือเปล่าครับ แต่ผมเคยเห็นข้อสอบ
รับตรงของบางมหาลัยออก แต่ไม่รู้ว่ามากน้อยขนาดไหนพอจะมีข้อมูลไหมครับ
2. เรื่องนี้ข้อสอบรับตรงบางมหาลัยที่ออกนั้น ออกลึกมากน้อยขนาดไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

12 ธันวาคม 2009 11:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ akungs
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 ธันวาคม 2009, 11:44
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ครับ

แต่พอตอบได้ สองข้อที่ถาม

1. เห็นว่าเรื่องนี้ไม่เคยออกข้อสอบ ENT เลยจริงหรือเปล่าครับ แต่ผมเคยเห็นข้อสอบ
รับตรงของบางมหาลัยออก แต่ไม่รู้ว่ามากน้อยขนาดไหนพอจะมีข้อมูลไหมครับ
•PAT 1 ไม่ออกเนื้อหาส่วนนี้ครับ และ รับตรง มีอยู่สองมหาฯลัยที่ออกส่วนนี้ (เท่าที่เคยสอบและเจอมา) คือ ม.มหิดล และ มศว. ครับ

2. เรื่องนี้ข้อสอบรับตรงบางมหาลัยที่ออกนั้น ออกลึกมากน้อยขนาดไหนครับ
• เน้นเรื่องคำมากกว่าครับ เหมือนของม.มหิดล เีค้าจะถามว่า ข้อใดเป็นกราฟออยเลอร์

หวังว่าคงจะช่วยได้บ้างครับ

สำหรับคำถามคณิตศาสตร์นั้น ขอไม่ตอบ เพราะตอบไม่ได้ครับ ><"

29 พฤศจิกายน 2552 จะจำวันนี้ไว้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply