Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 สิงหาคม 2015, 23:40
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road
Default ช่วยพิสูจน์ Limit หน่อยครับ

1. $\lim_{x \to 0} \frac{sinx}{x}=1$
ทำไมถึงมีค่าเท่ากับ 1 ครับ?

2.$\lim_{x \to 0} \frac{-sinx}{cosx+1}=0 $
ทำไมถึงมีค่าเท่ากับ 0 ครับ ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 สิงหาคม 2015, 08:18
กขฃคฅฆง's Avatar
กขฃคฅฆง กขฃคฅฆง ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

กขฃคฅฆง is on a distinguished road

1. โลปิตาล

2. แทนค่า x=0
Old 12 สิงหาคม 2015, 11:20
พายุ ดอนแก้ว พายุ ดอนแก้ว ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

พายุ ดอนแก้ว is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Worrchet View Post
1. $\lim_{x \to 0} \frac{sinx}{x}=1$
ทำไมถึงมีค่าเท่ากับ 1 ครับ?

2.$\lim_{x \to 0} \frac{-sinx}{cosx+1}=0 $
ทำไมถึงมีค่าเท่ากับ 0 ครับ ?
สำหรับข้อ 1 ผมไม่รู้ว่าให้ใช้อันไหนพิสูจน์ (มันพิสูจน์ได้หลายวิธี) งั้นดูนี่เป็นแนวทางครับ
https://proofwiki.org/wiki/Limit_of_Sine_of_X_over_X

ส่วนข้อ 2 ก็ตามที่คุณ กขฃคฅฆง ตอบไว้แล้วนะครับ
Old 12 สิงหาคม 2015, 11:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
1. โลปิตาล

2. แทนค่า x=0
แน่ใจรึว่าใช้โลปิตาลได้
Old 12 สิงหาคม 2015, 21:32
บัณฑิตฟ้า

กขฃคฅฆง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
แน่ใจรึว่าใช้โลปิตาลได้
ใช้ได้นี่ครับ ในลิงค์ของ #3 ตรง proof2 ก็ใช้โลปิตาล
Old 13 สิงหาคม 2015, 20:00
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
ใช้ได้นี่ครับ ในลิงค์ของ #3 ตรง proof2 ก็ใช้โลปิตาล
แล้วหาอนุพันธ์ของ $\sin x$ ได้อย่างไรครับ
Old 13 สิงหาคม 2015, 20:33
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
แล้วหาอนุพันธ์ของ $\sin x$ ได้อย่างไรครับ
ไม่ใช่ $cosx$ เหรอครับ
Old 13 สิงหาคม 2015, 21:02
mark123 ^.^ mark123 ^.^ ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

mark123 ^.^ is on a distinguished road

อ้างอิง:
แต่ในตอนที่เรากำลังทำ $lim_{x \rightarrow 0}\frac{sin x}{x}$ เรายังไม่รู้นะครับว่า $\frac{d}{dx}sin x = cos x$
Old 14 สิงหาคม 2015, 10:07
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
การหาอนุพันธ์ของ $\sin x$ ต้องใช้สูตรนี้ครับ

$\displaystyle \lim_{x\to 0}\dfrac{\sin x}{x}=1$

ถ้าใช้กฎของโลปิตาลในการพิสูจน์สูตรนี้ก็เหมือนยอมรับไปแล้วว่าสูตรนี้เป็นจริงครับ
Old 23 สิงหาคม 2015, 17:09
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road

กำหนดให้ $f(x)=y = \cases{\frac{1}{x+2} , x <-2 \cr x^2+A , -2<x < 3,\cr \sqrt{x+B},x>3 } $
ผมขออนุญาตถามนิดนึงนะครับ ผมสับสนเวลาเลือกเงื่อนไชอะครับเวลาโจทย์กำหนดมาให้ เช่น x -> 3- ผมต้องเลือกอันไหนอะครับ ขอบคุณมากครับ
Old 23 สิงหาคม 2015, 20:16
บัณฑิตฟ้า

อันกลางครับ เพราะ x เข้าใกล้ 3 ทางซ้าย แปลว่า x<3
Old 02 กันยายน 2015, 14:26
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สมัยก่อนผมใช้ วงกลมหนึ่งหน่วยที่มีสามเหลี่ยมมุมฉากช่วยในการทำความเข้าใจเทอม sine x / x = 1.

ถ้ามีเทอม Differrent ก็ใช้ integrate by part ช่วยบางที หาอ่านได้ในเรื่องเทคนิคอินทิเกรต

นอกจากนี้ มีการใช้สูตร บางท่านเรียกว่าวิชามารไป ก็มี อาจจะเพราะไม่เข้าใจแนวคิดดั้งเดิมของผู้คิดค้นวิชา

เวลาต้องถูกใช้พิสูจน์ใจ เช่นกัน

ความรักและความสนใจกระตือรือล้น อยู่เป็นนิจ เป็นสิ่งที่น่าพินิจ

02 กันยายน 2015 14:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 05 กันยายน 2015, 16:25
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

เรื่องลิมิตนี้ จุดประสงค์น่าจะใช้เพื่อคำนวนค่าที่เป็นไดั ผมรู้มาว่าตัวแปนสำตัญบางค่า อิงจากข้อมูลทางการแพทย์ ที่เกี่ยวกับมนุษย์ก็เยอะ ที่มีประโยชน์แต่มักจะหาความหมายกันยาก. สำหรับผู้คนสายอาชีพอื่น

เวลาเป็นข้อสอบแนวประยุกต์เด็กๆ มักจะงงตอบแบบกว้างๆ ดูเหมือนตอบแบบขอไปที ส่วนกรรมการก็คงยืดหยุุ่นตามที่เห็นสมควร

โวยกันบ้างก็ดี เงียบเกินไปก็ไม่มีการปรับปรุง ละครับผม
Old 06 กันยายน 2015, 01:37
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
การหาอนุพันธ์ของ $\sin x$ ต้องใช้สูตรนี้ครับ

$\displaystyle \lim_{x\to 0}\dfrac{\sin x}{x}=1$

ถ้าใช้กฎของโลปิตาลในการพิสูจน์สูตรนี้ก็เหมือนยอมรับไปแล้วว่าสูตรนี้เป็นจริงครับ
ผมเคยถกเรื่องนี้กับคุณ Top หลายปีก่อนละ ที่ถกจำได้ว่า การพิสูจน์เรื่องนี้ใช้เรขาโดยใช้ the squeeze theorem ปัญหาคือไม่ใช่ไม่เข้าใจการพิสูจน์ แต่ปัญหาคือทำไม text ในเมืองนอกหลายที่จาก มหาลัยดังก็มีการอ้างถึงการใช้กฏโลปิตาลเมื่พูดถึงเรื่องนี้ ดังตัวอย่างต่อไปนี้
https://math.berkeley.edu/~kruckman/...7-lhopital.pdf
http://webcache.googleusercontent.co...&hl=en&ct=clnk
http://www.sinclair.edu/centers/math...pitalsRule.pdf
ตอนนั้นจำได้ว่าหลังจากถกความคิดเห็นแล้ว ผมเองคิดว่าลิงค์ต่างๆที่ผมนำมาอ้างไม่น่าจะถูกต้อง
แต่ก็ยังเป็นปัญหาคาใจอยู่ จนกระทั่งได้สอบถามกับผู้รู้เค้าอธิบายว่าที่เป็นอย่างนั้นเค้ามอง sin x ให้อยู่ใน รูป อนุกรมเทย์เลอร์ ผมก็ไม่รู้ถูกหรือผิด ลองคิดต่อกันเองนะครับ 555
Old 06 กันยายน 2015, 15:57

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมเคยถกเรื่องนี้กับคุณ Top หลายปีก่อนละ ที่ถกจำได้ว่า การพิสูจน์เรื่องนี้ใช้เรขาโดยใช้ the squeeze theorem ปัญหาคือไม่ใช่ไม่เข้าใจการพิสูจน์ แต่ปัญหาคือทำไม text ในเมืองนอกหลายที่จาก มหาลัยดังก็มีการอ้างถึงการใช้กฏโลปิตาลเมื่พูดถึงเรื่องนี้ ดังตัวอย่างต่อไปนี้
https://math.berkeley.edu/~kruckman/...7-lhopital.pdf
http://webcache.googleusercontent.co...&hl=en&ct=clnk
http://www.sinclair.edu/centers/math...pitalsRule.pdf
ตอนนั้นจำได้ว่าหลังจากถกความคิดเห็นแล้ว ผมเองคิดว่าลิงค์ต่างๆที่ผมนำมาอ้างไม่น่าจะถูกต้อง
แต่ก็ยังเป็นปัญหาคาใจอยู่ จนกระทั่งได้สอบถามกับผู้รู้เค้าอธิบายว่าที่เป็นอย่างนั้นเค้ามอง sin x ให้อยู่ใน รูป อนุกรมเทย์เลอร์ ผมก็ไม่รู้ถูกหรือผิด ลองคิดต่อกันเองนะครับ 555
ใช้อนุกรมเทย์เลอร์ก็ต้องใช้อนุพันธ์อยู่ดีแหละครับ หรือผมอาจจะเข้าใจอะไรผิด ?

ตามความคิดเห็นส่วนตัว ฝรั่งก็เข้าใจผิดได้ เขาก็เป็นคนเหมือนพวกเรานี่แหละครับ

ผมไม่ได้บอกว่าตัวเองคิดถูกนะ ก็ยังรอเหตุผลดีๆจากผู้รู้ท่านอื่นนะครับว่าทำไมถึงใช้กฎของโลปิตาลได้

โดยไม่ต้องเกิดปัญหางูกินหาง

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
limit inferior and limit superior B บ .... Calculus and Analysis 11 16 กันยายน 2012 21:27
หาค่า limit PURE MATH Calculus and Analysis 5 29 มิถุนายน 2012 08:04
Limit Pain 7th ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 6 17 มิถุนายน 2012 17:27
limit ครับ ๆ noppadon7 Calculus and Analysis 3 07 เมษายน 2012 21:32
Limit ครับ suan123 Calculus and Analysis 4 05 พฤศจิกายน 2011 10:50