Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 พฤษภาคม 2014, 15:54
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default ตรรกศาสตร์(ประพจน์)

"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" เป็นประพจน์หรือไม่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 พฤษภาคม 2014, 20:47
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon18

ผมว่าไม่ใช่นะครับ. เพราะต้องนิยามให้ตรงกันก่อนว่า คำว่า ได้ดี หมายถึง เช่นใด

ในแง่ผลลัพธ์ทางกายภาพ หรือ ทางจิตใจของผู้ทำ และแต่ละคนก็คงนิยามไม่ตรงกันแน่ ๆ
Old 01 มิถุนายน 2014, 11:55
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ

yellow is on a distinguished road

ประโยคนี้คิดว่าคงไม่มีใครบอกค่าความจริงว่าเป็น จริง หรือ เท็จ เพราะเดี๋ยวนี้คนเค้าคิดกันว่า ทำชั่วได้ดีมีถมไป
Old 01 มิถุนายน 2014, 12:59

lek2554 is on a distinguished road

ถ้าคิดตามหลักตรรกศาสตร์ ผมก็คิดว่าไม่เป็นประพจน์ครับ

(งง ๆ อยู่เหมือนกันว่าเป็นประโยคบอกเล่าหรือไม่ )

แต่จะขัดแย้งกับหลักพุทธศาสนาหรือเปล่าครับ

"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" นี้เป็นความจริง อันไม่ตาย คือ ไม่รู้จักเปลี่ยนแปลง
แม้จะมีคนในสมัยหนึ่ง เกิดระแวงว่า
ทำไม คนทำชั่ว กลับร่ำรวยเร็ว
คนทำดี กลับยากจนลง หรือเป็นอยู่ด้วยความยากลำบากก็ตาม
ความจริง ก็ยังคงเป็นความจริงว่า "ทำดีได้ดี, ทำชั่วได้ชั่ว"
อยู่ตามเดิม ไม่โยกคลอน.

ทำดีได้ดีแน่ เพราะมันดี อยู่ที่ตัวการกระทำนั่นเอง และมันดีเสร็จแล้วตั้งแต่เมื่อทำ
แต่ที่มันจะได้เงินหรืออื่นๆ ด้วยหรือไม่ นั่นเป็นอีกส่วนหนึ่ง
แม้ทำชั่ว ก็เป็นอย่างเดียวกัน มันชั่วอยู่ที่ตัวการกระทำนั่นเอง
ไปทำเข้า มันก็ชั่ว มาเสร็จแล้ว ตั้งแต่เมื่อทำ จะได้เงินด้วยหรือไม่ นั่นอีกส่วนหนึ่ง
ฉะนั้น "ทำดีต้องได้ดี ทำชั่วต้องได้ชั่ว" โดยไม่มีทางหลีกไปทางไหนพ้น.

ทำดีได้ดี และถ้าได้เงินมาด้วย มันก็เป็น "เงินดี"
ทำชั่วได้ชั่ว และถ้าได้เงินมาด้วย มันก็เป็น "เงินชั่ว"
เงินดี ทำเจ้าของให้เป็นเจ้าของที่ดี เย็นอกเย็นใจ
เงินชั่ว ทำเจ้าของให้เป็น "ปีศาจ ผู้สูบเลือดมนุษย์"
ฉะนั้น แม้จะได้เงินมามาก ด้วยการทำชั่ว
ก็มีแต่จะยิ่งทำเจ้าของให้เป็น "ปีศาจ" มากยิ่งขึ้น ตามส่วนนั่นเอง.

ฉะนั้น ความจริง คงหนีความจริงไปไม่พ้น ว่า
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" อยู่จนตลอดกัลปาวสาน เป็นอย่างน้อย.

๒๙ พฤศจิกายน ๒๔๙๓

คัดจาก หนังสือ ชุมนุมข้อคิดอิสระ พุทธทาสภิกขุ
พิมพ์ ครั้งที่ ๕ พ.ศ. ๒๕๓๘ โดย สำนักพิมพ์สุขภาพใจ
Old 01 มิถุนายน 2014, 13:23
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ผมคิดว่ามันอยู่ที่การตั้งคำถามนะครับ

ถ้าถามแบบนี้ก็เท่ากับว่า

เราไปตีกรอบคำสอนให้อุดอยู่ในขอบเขตของคณิตศาสตร์
Old 01 มิถุนายน 2014, 20:13

ผมกำลังคิดว่า คำว่า "proposition" ที่ผมเข้าใจ ความหมายมันแคบเกินไปหรือเปล่าครับ

ท่านพุทธทาสเคยสอนว่า พุทธศาสนา เข้ากันได้กับ วิทยาศาสตร์

พุทธศาสนา เหมือนกัน หรือเข้ากันได้ กับ วิทยาศาสตร์นั้น

เหมือนกันโดยที่ หลักวิทยาศาสตร์ ก็ทนต่อการพิสูจน์
อาจทำการ พิสูจน์ให้ดูเอง หรือยอมให้ใครพิสูจน์ ได้ทุกท่า ทุกทาง
จนเขาหมดท่าจะพิสูจน์ เพื่อโต้แย้งอีกต่อไป และหมดความสงสัย
เช่นเดียวกับพุทธศาสนา ยอมให้ใครเพ่งพิสูจน์ซักไซร์อย่างไร ก็ได้
ยอมทนอยู่ได้ จนเขาหมดวิธีพิสูจน์ และต้องเชื่อ สัจจะย่อมไม่ตาย!

คำว่า วิทยาศาสตร์ ในที่นี้ หมายถึง วิชา (Science) ที่แท้จริง
ทุกๆ อย่าง ไม่เฉพาะแต่การแยกธาตุ (Chemistry) เท่านั้น
แม้คณิตศาสตร์ (Mathematics) ก็เป็นวิทยาศาสตร์ ในที่นี้ด้วย
Old 01 มิถุนายน 2014, 20:46
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

"ปลูกมะม่วงได้มะม่วง ปลูกทุเรียนได้ทุเรียน" เป็นประชดหรือไม่ครับ อ้อไม่ใช่ครับต้องถามว่าเป็นประพจน์หรือไม่ครับ
Old 02 มิถุนายน 2014, 14:40

สวัสดีครับท่านซือแป๋ ไม่ได้เจอท่านนานแล้วครับ ยังนึกอยู่ว่าคงชวนท่าน banker ไปทัวร์รอบโลกกันอยู่

ก่อนอื่นต้องขอบคุณครับที่เข้ามาร่วมตอบกระทู้ครับ ทำให้รู้ว่าท่านก็ยังเข้ามาดูอยู่เหมือนเดิม

กลับมาที่กระทู้ครับ เริ่มจากผมกำลังเตรียมคำพูดที่จะสอนตรรกศาสตร์ในเทอมนี้

ขณะที่กำลังคิดเรื่องการอธิบายประพจน์ สมองก็แว้ป "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" ขึ้นมา

ผมคิดว่าจะอธิบายนักเรียนว่าไม่เป็นประพจน์ เพราะไม่เป็นประโยคบอกเล่า ฉับพลันก็นึกถึงคำสอนท่านพุทธทาสขึ้นมา

ทำให้ผมรู้สึกสับสนมากครับ เมื่อคืนหลังจากอ่านข้อความของท่านซือแป๋

ผมได้คุยกับอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งสอนภาษาศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา และวันนี้ท่านก็กรุณาโทรมาคุยกับผม ท่านให้ความเห็นดังนี้ครับ

"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" เป็นประโยค แต่เป็นประโยคที่ไม่สมบูรณ์ การจะบอกว่าเป็นจริงหรือเท็จ ต้องดูที่บริบท

"ปลูกมะม่วงได้มะม่วง ปลูกทุเรียนได้ทุเรียน" ก็เช่นกัน ปลูกมะม่วงอาจจะไม่ได้มะม่วงก็ได้ ถ้ามันตายเสียก่อน

................................................................................................................................ ..

ดังนั้นผมขอลงความเห็นว่า "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" "ปลูกมะม่วงได้มะม่วง ปลูกทุเรียนได้ทุเรียน" ไม่เป็นประพจน์ครับ

(แม้ใจจะยังรู้สึกขัดแย้งอยู่)
Old 02 มิถุนายน 2014, 21:27
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
สวัสดีครับท่านซือแป๋ ไม่ได้เจอท่านนานแล้วครับ ยังนึกอยู่ว่าคงชวนท่าน banker ไปทัวร์รอบโลกกันอยู่
สวัสดีครับท่านเล็กแต่ผมไม่เคยเจอท่านเล็กเลยนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
ผมคิดว่าจะอธิบายนักเรียนว่าไม่เป็นประพจน์ เพราะไม่เป็นประโยคบอกเล่า ฉับพลันก็นึกถึงคำสอนท่านพุทธทาสขึ้นมา
แล้วถ้านักเรียนถามครู ชูศักดิ์ ว่า 1> 2 (อ่านว่า หนึ่ง มากกว่า สอง) เป็นประพจน์หรือไม่ครับ

ครูชูศักดิ์ : ตอบว่าใช่ เป็นประพจน์ เพราะสามารถหาค่าความจริงได้

นักเรียน : ครูชูศักดิ์ ครับ หนึ่ง มากกว่า สอง ไม่เป็นประโยคนี่ครับแล้วจะเป็นประพจน์ได้ไงครับ

ครูชูศักดิ์ : #&%?!

อ้างอิง:
ทำให้ผมรู้สึกสับสนมากครับ เมื่อคืนหลังจากอ่านข้อความของท่านซือแป๋
ผมว่าผมไม่เกี่ยวนะ ท่านเล็กสับสนเองก่อนจะอ่านข้อความผมซะอีก แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมว่าก็หยุดอ่านตอนนี้ได้เลยนะครับ นี่เป็นคำเตือน!

อ้างอิง:
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" เป็นประโยค แต่เป็นประโยคที่ไม่สมบูรณ์ การจะบอกว่าเป็นจริงหรือเท็จ ต้องดูที่บริบท

"ปลูกมะม่วงได้มะม่วง ปลูกทุเรียนได้ทุเรียน" ก็เช่นกัน ปลูกมะม่วงอาจจะไม่ได้มะม่วงก็ได้ ถ้ามันตายเสียก่อน
คิดมากไปหรือป่าวครับ เพราะมันเป็นข้อเท็จจริงทางวิทยาศาสตร์ไม่ใช่หรือครับ ถ้าอย่างนั้น นักเรียนถาม ครูชูศักดิ์ ว่า

นักเรียน : ครูชูศักดิ์ มีนิ้วมือ 10 นิ้ว เป็นประพจน์ใช่หรือไม่ครับ
ครูชูศักดิ์ : สำรวจนิ้วมือตัวเองแล้วตอบเสียงดังฟังชัด ใช่ซิ นักเรียน และเป็นประพจน์ที่มีค่าความจริงด้วย
นักเรียน ก็ไม่รอช้า หยิบอีโต้ฟันนิ้วมือครูขาดไป 1 นิ้ว แล้วบอกครูว่าไม่จริงนี่ครับครูมี 9 นิ้ว
พอเปรียบเทียบกับมะม่วงอาจตายก็ได้มั้ยครับ

โชคดีนะครับท่านเล็ก เพราะผมเตือนท่านแล้ว
Old 03 มิถุนายน 2014, 14:12

ขอบคุณครับท่านซือแป๋ ที่ช่วยเคาะกระโหลกเปิดกะลาให้เต่าได้ออกจากกระดอง

ผมหมดความคาใจ ไม่สับสนแล้วครับ ความจริงย่อมเป็นความจริง

ข้อความที่แล้ว ตอนท้ายผมลงความเห็นแบบนั้น เพราะตั้งใจให้ท่านซือแป๋ต้องเสียเวลามาอธิบายให้กบอย่างผมฟัง

เป็นประโยชน์กับผมและผู้อื่นเสมอครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับที่อวยพรให้ผมโชคดี นานๆ จะมี สว. มาอวยพรสักครั้ง
Old 04 มิถุนายน 2014, 10:40
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
เป็นประโยชน์มากครับ

ช่วยยืนยันเพิ่มเติมหน่อยครับ
"มนุษย์ต่างดาวมีจริง"
"ไก่เกิดก่อนไข่"
ผมคิดว่าสองประโยคนี้เป็นประพจน์
แต่ยังไม่สามารถระบุค่าความจริงได้