Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 ธันวาคม 2010, 12:36
Di[s]-Stepz's Avatar
Di[s]-Stepz Di[s]-Stepz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Di[s]-Stepz is on a distinguished road
Default IMC ใครจะสอบมั้งครับ

http://www.tmcthailand.net/
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 ธันวาคม 2010, 13:06
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

เพิ่งรู้ว่า IMC มีของ ม.ปลาย

ว่าแต่เรามาเดากันดีกว่าว่าใครจะได้เป็นตัวแทนฯ บ้าง ^^

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 05 ธันวาคม 2010, 14:21
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

มันคืออะไรครับ แล้วถ้า ม.3 จะแข่งได้มั้ยครับ
Old 05 ธันวาคม 2010, 14:39
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

เป็นรายการใหม่ครับ ของ TMC นี่เป็นครั้งที่ 1 ครับ
Old 05 ธันวาคม 2010, 14:48
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

แล้วแข่งรอบคัดเลือกเสร็จแล้วใครจะได้เข้ารอบชิงบ้างล่ะครับ
Old 05 ธันวาคม 2010, 14:55
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ่าน รายละเอียดครับ เค้าบอกว่าให้ติดตามเป็นระยะ ๆ ที่เว็บ
Old 12 ธันวาคม 2010, 06:58
dekdek dekdek ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

dekdek is on a distinguished road

น่าจะประกาศบอกนักเรียนไปตรงๆเลยนะครับว่า จัดโดยบริษัทเอกชน ชื่อ บริษัทไม่มีขีด จํากัด ไม่เกี่ยวกับรัฐบาล ไม่เกี่ยวกับกระทรวงศึกษาธิการหรือสพฐ.

เพราะเมื่อเอาที่อยู่ฝ่ายจัดการแข่งขัน 55/36-37 ถ.พญาไท แขวงถนนพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
Tel : 0-2251-7251 ,0-883-889-885 ที่อยู่ด้านล่างลิงค์ www.tmcthailand.net ที่ทําไว้ไปsearch ด้วยกูเกิ้ล

ปรากฎว่าเป็น บริษัท ไม่มีขีด จํากัด ครับ และตรงกับในเว็บไซต์ของ บริษัท ไม่มีขีด จํากัด http://www.maimeekeed.com/Contact.html

ด้วยความสงสัยว่า บริษัท ไม่มีขีด จํากัด คือใคร มีใครเป็นกรรมการอยู่บ้าง เลยลองไปหาข้อมูลดู พบข้อมูลอย่างนี้ครับ

เห็นอย่างนี้แล้ว ก็เลยอยากรู้ว่า นายภูมิเทพ คลังอุไรคือใคร ก็เลยให้กูเกิลช่วยsearch ก็เจอดังภาพครับ

โรงเรียนกวดวิชาคุณครูภูมิเทพ อยู่ที่ไหนหนอ เลยลองไปค้นข้อมูลโรงเรียนกวดวิชาที่เว็บกระทรวงศึกษาดู ตามลิงค์นี้
http://203.146.75.8/index.php?option...mid=12&lang=en

แล้วคลิ๊ก ในเขตกรุงเทพมหานคร จะได้ไฟล์excelบอก ชื่อ ที่อยู่ โรงเรียนกวดวิชา

ที่อยู่ของโรงเรียนกวดวิชาคุณครูภูมิเทพ ที่แจ้งไว้กับกระทรวงศึกษาจะตรง กับ ที่อยู่ ของ บริษัท ไม่มีขีด จํากัด

เบอร์โทรของของฝ่ายจัดการแข่งขันจะเหมือนกับเบอร์โทรเบอร์หนึ่งของโรงเรียนกวดวิชาคุณครูภูมิเทพ

อันนี้ไม่ได้มาจับผิดอะไรนะครับ เพียงแต่สงสัยขึ้นมา วัตถุประสงค์คนจัดก็ดี เพียงแต่น่าจะบอกให้ชัดนะครับว่าจัดโดยบริษัทเอกชน เด็กที่เป็นตัวแทนไปแข่งขันต่างประเทศก็ต้องเข้าใจให้ชัดนะครับว่าตัวเองไปในนามเอกชน ไม่ได้ไปในนามรัฐบาลไทยนะครับ ไม่เหมือนกับที่จัดคัดเลือกตัวแทนประเทศไทยโดยสพฐ.นะครับ ส่วนว่าการจัดแบบนี้ของบริษัทเอกชน เป็นการทําธุรกิจหรือไม่ คงแล้วแต่นักเรียนและผู้ปกครองจะพิจารณากันเอาเองจากรายละเอียด เงื่อนไข และค่าสมัครกันเอาเองครับ
Old 12 ธันวาคม 2010, 07:43
PoomVios45's Avatar
PoomVios45 PoomVios45 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

PoomVios45 is on a distinguished road

กวดวิชาเอง ... สงสัยถ้าจะได้คะแนนดี ..อข้ารอบ ต้องไปติวที่นี่ซิ ....
อย่างนี้ผมไม่ขอเอาด้วยคนหละคร๊าบ.....
Old 12 ธันวาคม 2010, 12:03
krit krit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krit is on a distinguished road

ผมก็ไม่เอาครับ
Old 17 ธันวาคม 2010, 10:43
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับโรงเรียนกวดวิชานี้ เพียงอยากให้เปิดใจให้กว้างมองอะไรที่มากกว่าเรื่องผลประโยชน์หรือธุรกิจ
ผมเคยติดตามข่าวคราวหน้าเวปไซด์พระตะบองก็มีรูปของเด็กที่ไปแข่งขัน แต่ไม่ทราบรายละเอียดในการคัดเลือกแข่งหาตัวแทน
ผมลองเข้าไปโหลดรายละเอียดของการจัดการแข่งขัน อ่านคร่าวๆแล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรแอบแฝง ผมคงเป็นคนไม่คิดอะไรแบบซับๆซ้อนๆ เรายอมรับกันไหมว่าในประเทศไทยเรามีการแข่งขันด้านคณิตศาสตร์น้อยเกินไป ย้อนไปเมื่อหลายๆปีก่อน จำการแข่งขันของหนังสือพิมพ์วัฏจักรได้ไหมครับ คงราวๆปี2540 เป็นข้อสอบที่เจ๋งมากเท่าที่ผมเคยผ่านตา ถ้าการจัดการแข่งขันของTMCครั้งนี้จะจบเพียงเป็นการแข่งขันคัดตัว ส่วนค่าใช้จ่ายต้องรับผิดชอบเอง ผู้ปกครองกับเด็กหาทุนไปเอง เด็กก็เลือกจะไม่ไปก็ได้นี่ครับ และถ้าจะมองว่าจัึดสอบเอง แต่งข้อสอบเอง ติวเด็กของโรงเรียนกวดวิชาเอง ประเภทปั้นเด็กตัวเองก็ได้ แล้วมีเหตุผลอะไรต้องเปิดรับแข่งเด็กทั่วประเทศให้เสียเวลาและให้ถูกด่า เพราะเด็กเก่งๆที่ถูกคัดมาอาจเบียดเด็กตัวเองที่เตรียมไว้ มันไม่เมคเซนส์ครับ ถ้าจะหาเด็กมีตังค์ พ่อแม่ให้ทุนไปแข่งได้ ผมว่าในกรุงเทพก็หาไม่ยากหรอกครับ หาได้อยู่แล้ว สิ่งที่เราน่าจะทำคือ ลองให้โอกาสเขาในการจัดแข่งดูก่อน ดีไม่ดีค่อยติกัน ถ้าจะติว่าค่าสมัครสอบแพงก็พอรับได้ ไม่ลองคอมเมนต์เขาดูเหรอครับ ผมชอบสนับสนุนคนที่คิดริเริ่มครับ ไม่อยากเป็นจระเข้ขวางคลอง ถ้าไม่ดีจริง เดี๋ยวก็เลิกกันไปเองโดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไร...จริงไหมครับ

ลองเปิดใจกันหน่อย มองให้กว้างๆ แล้วถ้าดีจริง พวกเราที่ชอบคณิตศาสตร์กันก็น่าจะสนับสนุนกัน ให้กำลังใจกัน อย่างนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

17 ธันวาคม 2010 11:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 17 ธันวาคม 2010, 19:18
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับโรงเรียนกวดวิชานี้ เพียงอยากให้เปิดใจให้กว้างมองอะไรที่มากกว่าเรื่องผลประโยชน์หรือธุรกิจ
........
ลองเปิดใจกันหน่อย มองให้กว้างๆ แล้วถ้าดีจริง พวกเราที่ชอบคณิตศาสตร์กันก็น่าจะสนับสนุนกัน ให้กำลังใจกัน อย่างนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ
นายแน่มาก อุ๊ย ขอโทษ คุณหมอ แน่มาก กล้าสวนกระแส ผมก็อ่านมาหลายวันก็รอดูว่ามีใครความเห็นต่างบ้าง หรือมองมุมอื่นอยู่เหมือนกัน อันที่จริงการจัดแข่งขันนี้ในความเห็นผม ผมรู้สึกไม่แตกต่างกับการสอบแข่งขันของ สสวท. TME. ซะเท่าไร เพียงแต่รายการนั้นมี สสวท.เป็น ยันต์กันเสียงนินทาแค่นั้นเอง ความรู้สึกครั้งแรกที่ผมเห็นยังรู้สึกว่า สสวท. อาจได้ไม่คุ้มเสียซะด้วยซ้ำ เพราะดันไปเกี่ยวพันกับสถาบันกวดวิชาแห่งหนึ่งซึ่งได้โฆษณาแบบเต็มๆ แต่กับไม่มีเสียงวิพากวิจารณ์กันอาจเป็นเพราะมี สสวท.ก็ได้ งานนี้ยังไงก็มี conflict of interest อยู่ดี ไม่ว่าจะเป๊น TMC หรือ TME ผมไม่ได้มาสนับสนุนหรือคัดค้าน เพียงแต่มาบอกว่าเกิดเหตุการณ์ 2 เหตุการณ์ที่คล้ายๆกัน ทำไมเราถึงได้มองแตกต่างกัน หรือว่าเราเข้าสู่ยุคของ double standard ตามความนิยมของกระแสโลก(ไทยแท้)แล้วหรือ

ปล. ผมคงไม่ copy ตามไปวางกระทู้อื่นๆนะครับ ของแท้ต้องมีที่เดียวอยู่ตามหลังกระทู้ของคุณ หมอ ครับ

17 ธันวาคม 2010 19:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: เพิ่ม ปล.
Old 09 มกราคม 2011, 01:05
Infinity_power Infinity_power ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Infinity_power is on a distinguished road

ผมก็อยากจะลองสมัครดูนะครับ ดูแล้วไม่น่าเสียหาย เพราะเราอาจจะไม่จำเป็นจะต้องไปติวก็ได้นี่ครับถ้าเรามีความรู้จริงๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply