Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 พฤษภาคม 2005, 19:25
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
Post Mathcenter Problem-Solving Team

เป็นความคิดเวอร์ๆของผมเองครับ เห็นฝรั่งเขาตั้ง problem-solving team ขึ้นมาทำงานกันน่าสนุกทีเดียวครับ มีใครสนใจจะเล่นบ้าง
Old 11 พฤษภาคม 2005, 20:47
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

มันเป็นอย่างไงครับ. pst ที่ว่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 พฤษภาคม 2005, 20:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
ก็เป็นการรวมตัวกัน solve ปัญหาทางคณิตศาสตร์ที่เขา challenge ไว้ในวารสารคณิตศาสตร์น่ะครับ เช่น Mathematics Magazine, American Mathematical Monthly, Crux Mathematicorum, Komal ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะมีรางวัลสนับสนุนบ้างรึเปล่า แต่เคยเห็น problem-solving team ของมหาวิทยาลัยต่างๆในอเมริกาเขาทำกันครับเลยอยากทำบ้าง หรือถ้าไปไกลกว่านั้นก็อาจจะฟอร์มทีมเป็น research group ทำวิจัยในเรื่องที่น่าสนใจหลายๆเรื่องได้ครับ
Old 11 พฤษภาคม 2005, 22:07
Nay's Avatar
Nay Nay ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Nay is on a distinguished road
Talking

ผมเป็นสมาชิกใหม่ พอจะเข้าร่วมทีมด้วยได้ไหมครับ
Old 11 พฤษภาคม 2005, 22:36

gon is on a distinguished road
Smile

ของบ้านเราจะทำไรดีครับ. ตอบคำถามในวารสารสมาคม ฯ หรือ ทำไรดี
Old 11 พฤษภาคม 2005, 22:41
Nay's Avatar
Nay Nay ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Nay is on a distinguished road
Talking

ลืมถามไปครับว่า problems แนวไหนครับ ผมไม่ค่อยถนัด Numbers Theory แต่จะถนัดในเรื่องของ Calculus , Linear and Nonlinear dynamics, statistics ,probability, Linear algebra , Complex variables, Integral transform, graph , Numerical Methods Discrete mathematics และถนัดใช้ Matlab ในการหาคำตอบแต่ก็สามรถใช้ C กับ C++ ได้แต่ยังไม่เคยเขียนบน Windows หวังว่าผมคงมีประโยชน์กับทีมบ้างนะครับ ยังไงก็ลอง mail มาดูแล้วกัน ผมใช้ MSN massager ครับ ช่วงนี้ค่อนข้างว่าง
Old 11 พฤษภาคม 2005, 22:48

Cool

ถนัดหลายอย่างแบบนี้ก็เซียนแล้วครับ. ผมชอบตรีโกณอยู่เรื่องเดียว
Old 11 พฤษภาคม 2005, 23:37

ก็นี่ไงครับ ต่างคนต่างถนัดในแต่ละเรื่องพอรวมทีมกันก็จะได้มีความหลากหลายดีครับ ตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่าเราจะทำอะไรดีบ้าง อย่างตอบคำถามในวารสารต่างประเทศก็น่าจะทำได้ไม่ยาก ตอนนี้กำลังรอดูความคิดเห็นคนอื่นๆด้วยครับ ปัญหาที่ว่าก็มีอยู่หลายระดับครับ ระดับมัธยมแต่เป็นปัญหายากๆหน่อยก็มีอย่างเช่นใน Crux หรือระดับอุดมศึกษาก็มีใน American mathematical monthly หรือ mathematics magazine ก็มีครับ
Old 12 พฤษภาคม 2005, 19:26
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ขอร่วมทีมด้วยคนได้ไหมครับ ..
แม้ความรู้บางเรื่องจะยังไม่ถึง แต่ก็จะพยายามครับ

ผมเชื่อว่า คุณ Tony ,คุณ gools, คุณ Alberta และทุกคนในบอร์ด Mathcenter ต้องอยากร่วมทีมแน่เลยครับ

13 พฤษภาคม 2005 16:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 12 พฤษภาคม 2005, 19:46
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
ดีครับ จาได้มีการแลกเปลี่ยนความรู้กัน แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่มีเรื่องที่ตัวเองถนัดเลยอ่ะนะครับ แต่ที่ชอบมาก ก็คงเป็น number therory , combinatorics และก็ทางสาย Algebra น่ะครับ แต่ถ้าเก่งได้ซักครึ่งหนึ่งของความชอบก็คงดี แต่ว่ายังไงซักวันนึงจะต้องเก่งขึ้นให้ได้ครับ ----> " ชีวิตยาวไกล ฝันใฝ่ศรัทธา "
Old 12 พฤษภาคม 2005, 20:02
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road
ไอเดียดีครับ แต่ขอเป็นขาจรมาร่วมตอบปัญหา หรือหาปัญหามาให้ทีมดีกว่าครับ ไม่อยากกำหนดตายตัวว่าช่วยอะไรได้บ้าง ^^
ว่าแต่หากจะทำเป็นทีมตอบปัญหา จะทำเป็นระบบเปิด(ถกกันบนเวบบอร์ด) หรือแบบปิด (เช่น ทางเมลลิ่งลิสต ส่งคำตอบกันไปมาในกลุ่ม) ดีครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 12 พฤษภาคม 2005, 23:13

เท่าที่ผมคิดไว้คือจะเอาปัญหามาถกกันในบอร์ดนี่ล่ะครับ เผื่อจะมีขาจรมาร่วมแสดงความคิดเห็นด้วย ก็เลยคิดว่าควรเสนอผลงานในนามกลุ่มสมาชิกที่นี่ไงครับ ผมเอาไอเดียมาจากนักเรียน ป.ตรีของมหาลัยที่ผมเรียนอยู่น่ะครับ ที่นี่เขามีทีมแข่ง Putnam Competition ที่แข็งแรงพอสมควร ถึงแม้จะไม่เทียบเท่ามหาลัยดังๆก็ตาม แต่ผมได้แต่นั่งดูเขาทำกันเพราะแก่เกินแกงซะแล้ว จึงคิดว่าถ้าจะเอาแนวคิดนี้มาทำกับคนไทยด้วยกันก็คงจะดีไม่น้อย อย่างน้อยๆเราก็จะได้ความรู้จากการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแน่นอน

ตอนนี้ไอเดียยังกว้างมากๆครับ ใครอยากทำอะไรเสนอมาได้เลยครับ ตั้งแต่ตอบปัญหาคณิตศาสตร์ในวารสาร ค้นคว้าเรื่องใดเรื่องหนึ่งเป็นพิเศษ เขียนบทความ หรือแม้กระทั่งทำวิจัยอย่างจริงจัง
Old 13 พฤษภาคม 2005, 01:06
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road
Smile

นำปัญหามาถกกันในเว็บบอร์ดดีแล้วครับ จะได้มีความเห็นหลากหลายทั้งจากขาประจำและขาจร

ภาพที่พอจะเป็นไปได้(และอยากให้เป็นไปได้) ในจินตนาการของผมคือ

ปัญหาที่เลือกมาทำ น่าจะมีหลายระดับชั้น จากวารสารต่างๆ ที่ช่วยกันเลือก หลังจากเลือกได้แล้ว จึงให้สมาชิกในกลุ่มคนหนึ่ง รับผิดชอบนำคำถามแต่ละชุดของวารสาร มาตั้งเป็น 1 หัวข้อ แยกตามห้องให้เหมาะสม หัวข้อดังกล่าวจะถูกปักหมุดไว้จนกว่า ปัญหาในหัวข้อนั้นจะถูกแก้ได้ครบถ้วนบริบูรณ์ จึงถอดหมุดออก หลังจากนั้นจะช่วยกันวิเคราะห์และสรุปถึงวิธีการแก้ปัญหาแต่ละข้อ พร้อมทั้งให้เครดิตกับเจ้าของวิธีแก้ปัญหา สุดท้ายทำเป็นเอกสารของกลุ่มใส่ไว้ในเว็บให้ผู้สนใจทั่วไปได้อ่านกัน และตอนสิ้นปีจะรวบรวมเอกสารของปีนั้น พร้อมทั้งบทความในปีนั้น (อาจจะมาจากบทความ ที่เขียนไว้ในเว็บบอร์ดก็ได้ ช่วยๆกันเลือก) ออกเป็นวารสารอิเล็กทรอนิกส์ประจำปีของกลุ่ม

แค่นี้ผมก็ว่าเยอะพอสมควรแล้วละ หากจะให้ผลงานที่ออกมาเป็นที่ยอมรับ สมาชิกรุ่นแรกในกลุ่มจะต้องมีความรับผิดชอบสูง และช่วยกันคนละไม้คนละมือ อย่างน้อยช่วยกันปิดหัวข้อของกลุ่มแต่ละหัวข้อ ให้สำเร็จได้ภายในเวลาไม่เกินหนึ่งเดือน

เรื่องสมาชิกของกลุ่ม เอาเป็นว่า หากทุกคนช่วยกันตกลงรายละเอียดต่างๆเรียบร้อยแล้ว จะประกาศที่หน้าเว็บถึงโครงการดังกล่าว ทุกคนที่มาร่วมเฉลยปัญหาในหัวข้อของกลุ่ม ถือว่าเป็นสมาชิกของกลุ่ม และยังจะได้รับเครติดตอนทำเอกสารด้วย

ใครมีความคิดเห็นเพิ่มเติม หรือข้อเสนอแนะ เชิญครับ
Old 13 พฤษภาคม 2005, 17:32
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
เป็นไอเดียที่ดีมากเลยครับ

ผมว่าแค่นั้นก็เยอะแล้วนะครับ
Old 13 พฤษภาคม 2005, 18:55

เป็นความคิดที่เยี่ยมมากเลยครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
เวลาว่างของชาว mathcenter ทำอะไรกันบ้างครับ nongtum ฟรีสไตล์ 29 15 พฤษภาคม 2009 15:17
ยึดครอง mathcenter.org !!! gon ฟรีสไตล์ 19 07 มิถุนายน 2008 12:36
linkหนังสือ Problem solving strategies thee ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 19 กันยายน 2005 08:46
problem-solving math promath ฟรีสไตล์ 3 17 พฤษภาคม 2005 23:20
Solving Heat equation by Boundary Element Methods <Musiela> Calculus and Analysis 0 09 กรกฎาคม 2001 09:34