Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤศจิกายน 2009, 21:51
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เห็นด้วยครับ ลุยเลย แต่ ว่า สสวท. นี่มันอะไรครับ หมายถึง มาคมผู้สูวัยแห่งประเทศไยของคุณ banker หรือเปล่าครับ

ความเห็นส่วนตัว
ข้อ 8 ไม่จำเป็นต้องบอกครับเพราะโดยปกติน่าจะเข้าใจว่าไม่นับซ้ำ ถ้าจะนับซ้ำโจทย์จะบอกและต้องบอกเงื่อนไขเพิ่มเช่นซ้ำกี่รอบ ไม่งั้นจะมีได้หลายคำตอบ

ข้อ 28 โจทย์คงผิดจริงๆเกิดข้อขัดแย้งตามที่หลายท่านได้บอกไว้ครับ

ผมฝากอีกข้อด้วยครับคือข้อ 39 เหตุผลคือ โทษฐานเฉลยไม่ตรงกับผมครับ
จริงๆครับ เดี๋ยวจะถูกลดคะแนนะครับ
เห็นแก่เด็กตาดำๆไ
Old 09 พฤศจิกายน 2009, 22:59
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

คุณลุง Banker ครับ อะไรที่ผิด ควรแก้ไขให้ถูกครับ สังคมจะดีขึันครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 10:54
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road

ผมต้องขออภัยท่านที่ถามวิธีคิดข้อต่างๆมาหลายข้อ..หลังวันที่7ผมเพิ่งเข้ามาวันนี้(10)จึงไม่ได้ตอบ..แต่ก็มีท่านอื่นช่วยตอบให้แล้ว..ข อขอบคุณท่านสมาชิกท่านอื่นที่ช่วยกรุณาตอบแทนผมด้วยครับ...ผมมีความเห็นเพิ่มเติมเล็กน้อยคือในข้อ2.คำว่า"จำนวน" ในโจทย์ไม่ได้บอกว่าเป็นจำนวนเต็มหรือจำนวนนับ..ทำให้มีปัญหาเพราะ0เป็นจำนวนเต็มแต่ไม่เป็นจำนวนนับ...หรือถ้าตีความ"จำนวน"เหมือนชาวบ ้านทั่วไปเช่นวันนี้มียานต่างดาวผ่านมากี่คัน..ก็จะตอบว่าไม่มีซักคัน (ปกติไม่มีใครตอบว่ามีผ่านมาจำนวน0คัน..)ทำให้มีปัญหาสำหรับผมว่าจะนับ0เป็นจำนวนหรือไม่..ถ้านับก็ตอบ31ตามเฉลยครับ...ต่อมาคือข้อ.11ต ้องตีความว่านับ3ครั้งเริ่มนับเมื่อใดเพราะมีขั้นตอนการนำกระดาษใส่ลงในกล่องมาคั่นกลางถ้านับทุกครั้งตั้งแต่แรกหรือไม่มีการนำกระดาษไ ปใส่กล่องก็ตอบ13ตามเฉลยครับ..
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 11:05

Furry is on a distinguished road

ข้อ8.ให้สังเกตจากนาฬิกาครับตัวเลขตรงข้ามห่างกัน6จะมีเลขทั้งหมด12ตัว..จำไว้ใช้หรือใช้อธิบายเด็กๆได้ดีครับ..สำหรับข้อ28.ขอปรบมือให ้คุณbankerที่ช่างสังเกต..สำหรับข้อ39.ก็เป็นไปตามที่ผมตอบและหมายเหตุไว้..ปัญหาคือหนังสือคณิตศาสตร์ที่วางขายอยู่ก็มี2ความเห็นเหมือ นกัน
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 12:52
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันแสดงความเห็นครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

10 พฤศจิกายน 2009 13:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 13:09
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Furry View Post
...ต่อมาคือข้อ.11ต้องตีความว่านับ3ครั้งเริ่มนับเมื่อใดเพราะมีขั้นตอนการนำกระดาษใส่ลงในกล่องมาคั่นกลางถ้านับทุกครั้งตั้งแต่แรกหรื อไม่มีการนำกระดาษไปใส่กล่องก็ตอบ13ตามเฉลยครับ..

ข้อ 11 ในความเห็นของผม โจทย์เคลียร์แล้วครับ

โจทย์กำหนดว่า "สมชายนำกระดาษที่ตัดแล้วไปใส่กล่อง แล้วหยิบมา 1 ชิ้น"

จากข้อความนี้แสดงว่า ณ.จุดเริ่มต้น ไม่มีกระดาษในกล่อง

ดังนั้นขั้นตอนแรก จึงเป็นการตัดกระดาษแผ่น original เป็น 5 ชิ้น
ใส่ลงไปในกล่อง 5 ชิ้น แล้วหยิบออกมา 1 ชิ้น

ซึ่งก็เป็นไปตามเฉลยแล้วครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 21:57

ข้อ11.เมื่อผมทำโจทย์นี้ครั้งแรกผมตอบ13ครับ..แต่คิดมาคิดไป(คิดมากไป)เลยเอนเอียงไปทาง17เพราะคิดว่าน่าจะเริ่มนับครั้งที่1เมื่อหยิบก ระดาษจากในกล่องมาตัด..ตอนยังไม่ใส่กล่องไม่นับครับ..สรุปว่าคิดมากไปไม่ดีครับ
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 23:12
Blaze_Gear Blaze_Gear ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Blaze_Gear is on a distinguished road

เสริมข้อ8.นิดนะครับ ถ้านับซ้ำจะขัดกับโจทย์นะครับ ตรงที่นักเรียนคนที่อยู่ถัดไปทางขวามือนับเพิ่มทีละหนึ่ง ซึ่ง ถ้า นับ 1 แล้ว นับ 1 อีก ก็ไม่ได้เพิ่มทีละ1 เป็นต้น ดังนั้นโจทย์ข้อนี้ชัดเจนพอสมควรแล้วครับ
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 09:23
เทพเซียน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Blaze_Gear View Post
เสริมข้อ8.นิดนะครับ ถ้านับซ้ำจะขัดกับโจทย์นะครับ ตรงที่นักเรียนคนที่อยู่ถัดไปทางขวามือนับเพิ่มทีละหนึ่ง ซึ่ง ถ้า นับ 1 แล้ว นับ 1 อีก ก็ไม่ได้เพิ่มทีละ1 เป็นต้น ดังนั้นโจทย์ข้อนี้ชัดเจนพอสมควรแล้วครับ

ผมเห็นต่างออกไปครับ

ผมไม่คิดว่าจะขัดกับโจทย์ ตัวอย่างนาฬิกา มีเลข 12 ตัว คนที่นับ 1 เมื่อวนกลับมา(ต่อจากคนที่นับ 12) ก็นับเพิ่มอีก 1 ก็จะนับเป็น 13 คนที่นับ 2 ก็จะนับต่อเป็น 14 วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆ เพราะโจทย์ไม่ได้กำหนดว่าห้ามนับซ้ำ หรือคนเดียวนับได้ทีเดียว

Old 11 พฤศจิกายน 2009, 13:05
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เห็นด้วยครับ ลุยเลย แต่ ว่า สสวท. นี่มันอะไรครับ หมายถึง มาคมผู้สูวัยแห่งประเทศไยของคุณ banker หรือเปล่าครับ

ความเห็นส่วนตัว
ข้อ 8 ไม่จำเป็นต้องบอกครับเพราะโดยปกติน่าจะเข้าใจว่าไม่นับซ้ำ ถ้าจะนับซ้ำโจทย์จะบอกและต้องบอกเงื่อนไขเพิ่มเช่นซ้ำกี่รอบ ไม่งั้นจะมีได้หลายคำตอบ

ข้อ 28 โจทย์คงผิดจริงๆเกิดข้อขัดแย้งตามที่หลายท่านได้บอกไว้ครับ

ผมฝากอีกข้อด้วยครับคือข้อ 39 เหตุผลคือ โทษฐานเฉลยไม่ตรงกับผมครับ
ไม่เอา ไม่เอา ไม่ดี อย่าไปแขวะเขา
ถึงมันจะจริงก็ตาม อุ๊ยขอโทษเผลอไปด้วย
เขาอุตสาห์โผล่หัวออกมาจากกระดอง $10^6$ ปีแล้ว
เดี๋ยวปีหน้า เขาก็เลิกเฉลยหรอก
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 13:08
โคนันคุง โคนันคุง ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

โคนันคุง is on a distinguished road

ตกลง ข้อ.8 มีสองคำตอบหรือคะ ตอบ 100 กับ 20 ( สสวทเปลี่ยนแปลงการเฉลยใหม่)
ข้อ 39. ตอบ 26 มีการเปลี่ยนแปลงคำตอบด้วย

11 พฤศจิกายน 2009 13:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ โคนันคุง
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 13:36
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road

ข้อ 39. สสวท. ก็แก้เป็น รวมสี่เหลี่ยมมุมฉากด้วย
ได้คำตอบใหม่เป็น 26

http://www.ipst.ac.th/genius/answers...swer_maths.htm
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 20:46
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ิแล้ว ข้อ 8 ตอบ 4 มิได้หรอครับ
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 21:30
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ิแล้ว ข้อ 8 ตอบ 4 มิได้หรอครับ
ได้ครับ ที่เค้าเปลี่ยนคำตอบ นั้นเป็นเพียงตัวอย่างของคำตอบเท่านั้นครับ อย่าไปซีเรียสเลยครับ
อีกหน่อยเวลาเรียนเรขา ถ้าเค้าให้สร้างรูปสี่เหลี่ยมด้านขนานก็อย่าลืมสร้างรูปสี่เหลี่ยมมุมฉากแถมให้เขาด้วยก็แล้วกัน แล้วห้ามถามนะว่าตกลงสามเหลี่ยมด้านเท่าเป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วด้วยหรือเปล่า

ปล.อย่าซีเรียสครับ แต่ว่า link ที่เข้าไปดูคำตอบ มันมีไวรัสหรือเปล่าครับ เครื่องคอมพ์มันฟ้องครับ หรือ link ที่ให้มาเป็น สสวท. ปลอมเลยมีไวรัส
สงสัยอาจเป็น สสวท.(สันในช่วงวัอง)
Old 11 พฤศจิกายน 2009, 22:02
โคนันคุง โคนันคุง ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

โคนันคุง is on a distinguished road

สสวท = สับสนในช่วงวัยทอง ( ชอบใจคำนี้จัง )
แต่ยังอยากทราบ ข้อ28 อีกว่าจะเอาไงต่อไปค่ะ รอลุ้นอยู่ค่ะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ประกาศผลการคัดเลือกผู้มีสิทธิ์เข้าค่่ายโอลิมปิกวิชาการ ที่สสวท.2552 หยินหยาง ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย 8 05 กุมภาพันธ์ 2010 23:05
ฤดูแข่งขันคณิตศาสตร์ปี 2552 เริ่มแล้ว banker ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 31 25 ธันวาคม 2009 07:35
ข้อสอบสพฐรอบสองปี 2552 ฉบับเต็ม nooonut ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 27 19 กันยายน 2009 19:18
ช่วยคิดข้อสอบ สอวน 2552 ข้อ 22 ที My life ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 1 18 กันยายน 2009 21:15
100 อันดับโรงเรียนปี 2552 คusักคณิm ฟรีสไตล์ 27 21 มิถุนายน 2009 01:10

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง