Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 ตุลาคม 2016, 16:26
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Default ฺBig Giving ออกพรรษา

กลับมารอบนี้ ไมไ่ด้กลับมาถาวรนะครับ เป็นการผ่านมาเฉพาะกิจ หลังจากหายไปหลายปี ผมเองก็มีภาระมากมายต้องทำ ทั้งงานปกติ และงานดูแลครอบครัว เพราะแม่ผมเพิ่งผ่าสมองปีที่แล้ว

เข้าเรื่องดีกว่า คือวันนี้มี Big Files มาแจก ซึ่งมีสองส่วน ส่วนแรกเกี่ยวข้องกับสนาม entrance อีกส่วนเกี่ยวกับพวก โอลิมปิก สพฐ ฟอสซิล อะไรทำนองนั้น

ส่วนแรก เร่ิ่มจากMock Questions 2559 (ซึ่งบางคนอาจจะเคยเห็นแล้วมั้ง เพราะผมปล่อยบน FB) แต่อีกอันนึง ของปีนี้ ผมปล่อยที่นี่เป็นที่แรกครับ Format เดียวกับ กสพท (ทุกข้อ ผมเป็นคน Edit เองกับมือ)

Paper 2559 (mock59_2.pdf) มีเฉลยหน้าสุดท้ายครับ แต่ไม่มีวิธีทำ เป็นความขี้เกียจส่วนนึงด้วยแหละ ดังนั้นใครจะเอาไปต่อยอด ไปพิมพ์เพิ่ม ผมก็ไม่ห้ามอะไร ไม่สงวนลิขสิทธิ์ (ข้อ 30 ไม่ต้องตกใจนะ แค่ใส่ไว้กันเต็ม เด็กปกติไม่ต้องทำก็ได้)

ส่วน Paper 2560 (mock60.pdf) ผมแยกเฉลยไว้อีกไฟล์นึงเฉพาะคำตอบ ผมใช้สเกลเวลาที่ 120 นาที เยอะกว่าเวลาจริง(90 นาทีไม่น่าทัน) ส่วนเกณฑ์ที่แปะไว้ ผมว่าถ้า paper นี้ได้ 70 สอบจริงน่าจะอยู่ที่ 85

ผมเองก็เห็นมีหลายสถาบัน ทำ mock exam ออกมาบน FB เช่น debug , mathtime etc. ก็ถือว่าช่วยๆเด็กกันไป

ส่วน paper ของผม อาจจะมีความอินดี้นิดนึง คือ ผมแค่อยากให้ สไตล์ของคำถามมีหลายแบบ เพราะเราก็ไม่รู้ว่ากรรมการแต่ละปีเป็นใคร ยากขึ้น ง่ายลง แค่ไหน และบางข้อก็ใช้กับสนามอื่นได้ ยันไปถึงสมาคมด้วยซ้ำ

หลังจาก mock2560 จะมี file ชื่อ longlist60 เป็นข้อที่ผมตัดออกจาก mock60 แต่อันนี้ผมใส่ solution ลายมือเอาไว้ข้างหลังด้วย ข้อไหน ที่คิดว่าทำแล้ว ดีกว่าที่ผมเขียน ก็ไม่ว่าอะไร ขยายผลต่อได้ตามสบาย
เพราะผมเขียนจากแวบแรกที่ทด

อืมม...ถ้าว่าง ผมอาจจะเอา solutions ข้อโหดๆในไฟล์พวกนี้มาแปะให้ครับ แต่ยังไม่รับปากนะ

โอเคครับ ส่วนแรก link ตามนี้

http://www.mediafire.com/file/y6b1b6...y/mock59_2.pdf
http://www.mediafire.com/file/5taszf...5c3/mock60.pdf
http://www.mediafire.com/file/28plw4...j5/key2560.pdf
http://www.mediafire.com/file/3lwta2...longlist60.pdf

สำหรับส่วนที่สอง เป็นงานแปลและตัดต่อหนังสือเล่มนึง จากภาษาญี่ปุ่น เป็นข้อสอบ Qualifying round กับ MO Final ของญี่ปุ่นปี 2011 -2015

เหมือนใน mathlinks ก็ไม่ครบทุกข้อนะครับ ขั้นตอนอันสลับซับซ้อนในการแปลและตัดต่อ ผมพรั่งพรูในFB ส่วนตัวไว้แล้ว ขอไม่เล่า แต่บอกได้คำเดียวว่าหฤโหดมาก เพราะผมไม่มี background ภาษาญี่ปุ่นเลย งานนี้ใช้ความสามารถหลายแขนงช่วยๆกัน

งานชิ้นนี้ ผ่านการปฏิญาณต่อหน้าสิ่งศํกดิ์สิทธิ์แล้วนะครับ ใครเอาไปใช้เชิงพาณิชย์ แอบอ้างขอผลงานวิชาการ เลื่อนตำแหน่ง ขอให้วิบัติ ล่มจมในชาตินี้ ใครเอาไปใช้ประโยชน์เพื่อการศึกษา ต่อยอดให้ดีขึ้น ขออนุโมทนาบุญด้วย

ไม่ต้องบอกว่าผมทำหรอกครับ แต่อย่าแอบอ้างไปใช้ในทางธุรกิจ หรือเพื่อประโยชน์ส่วนตัว เข้าใจตรงกันนะครับ

ตอนนี้ ต้นฉบับภาษาไทยผสมอังกฤษเสร็จแล้ว เป็นลายมือนะ ประมาณ 110 หน้า รวม 85 ข้อ ไม่ถึงกับแปลมาบรรทัดต่อบรรทัด คือเอามา arrange ใหม่เท่าที่จำเป็น แล้วก็ข้อไหนที่ วิธีจริงมันยาวๆ ผมอาจจะมีปรับบ้าง (มีข้อ 5 ปี 2012,2013 ของ MO final ที่ผมยังงๆใน official solution ที่แปลมา ที่เหลืออีก 83 ข้อ ค่อนข้างมั่นใจ)

เอาล่ะคราวนี้ เป็นเรื่องของ อาสาสมัครแล้วครับ ผมอยากได้คนสแกนตรงนี้ เพื่อปล่อย Free Download ใครว่างและมีจิตกุศล บอกมาหลังไมค์ เดี๋ยวผม xerox 110 หน้า ส่งไปให้ แล้วจะได้เผื่อแผ่คนอื่นๆ online ได้

โจทย์ญี่ปุ่นสองรอบนี้ ใช้ได้หลายสนามนะครับ และดูเหมือน combi ญี่ปุ่น จะโหดมาก ส่วนเรขา ผมเฉยๆ ทางฝั่งยุโรปตะวันออกยากกว่า หน้าตาหนังสือต้นฉบับดูในรูปด้านล่าง ผมสั่งจากญี่ปุ่นผ่าน kino (ที่แปลมาคือครึ่งเล่มครับ)
รูปภาพที่แนบมาด้วย

06 ตุลาคม 2016 16:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 ตุลาคม 2016, 17:06
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ขอบคุณท่าน passer-by นะครับ ผมว่าท่านเก่งนะครับ เคยเห็นจากกระทู้เก่าๆ นับถือครับ

ไม่น่ารีบเกษียณเลย ไม่พอใจใครในนี้รึป่าวครับ
Old 06 ตุลาคม 2016, 17:34
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ดีใจที่เห็นคุณ passer-by กลับมาครับ

ขอบคุณครับ ปกติไม่ได้มีโอกาสเจอกับข้อสอบทางญี่ปุ่นเท่าไร ...
Old 06 ตุลาคม 2016, 21:21
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
เอาล่ะคราวนี้ เป็นเรื่องของ อาสาสมัครแล้วครับ ผมอยากได้คนสแกนตรงนี้ เพื่อปล่อย Free Download ใครว่างและมีจิตกุศล บอกมาหลังไมค์ เดี๋ยวผม xerox 110 หน้า ส่งไปให้ แล้วจะได้เผื่อแผ่คนอื่นๆ online ได้
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่สแกนนี่หมายถึงสแกนจากกระดาษที่คุณ passer-by จะส่งมาให้เป็นไฟล์เพื่อปล่อยต่อรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมพอช่วยได้ครับ ผมมีเครื่องสแกน แต่อาจจะว่างทำช่วงปลายเดือน (ตั้งแต่ประมาณวันที่ 19) ถ้าไม่รีบก็ยินดีช่วยครับ

ว่าแต่ ขอลิ้งค์ facebook คุณ passer-by ได้รึเปล่าครับ

06 ตุลาคม 2016 21:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ otakung
Old 06 ตุลาคม 2016, 21:55
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่สแกนนี่หมายถึงสแกนจากกระดาษที่คุณ passer-by จะส่งมาให้เป็นไฟล์เพื่อปล่อยต่อรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมพอช่วยได้ครับ ผมมีเครื่องสแกน แต่อาจจะว่างทำช่วงปลายเดือน (ตั้งแต่ประมาณวันที่ 19) ถ้าไม่รีบก็ยินดีช่วยครับ

ว่าแต่ ขอลิ้งค์ facebook คุณ passer-by ได้รึเปล่าครับ
ถ้าประมาณวันที่ 19 งั้นไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่เสนอตัวช่วยเหลือครับ เดี๋ยวผมจัดการเองแล้วกัน

ไหนๆก็เสียสละแรงกาย แรงใจมาถึงจุดนี้แล้ว ขอไปต่อให้สุดแล้วกัน (จะพยายามปล่อยไฟล์ไม่เกินเสาร์หน้า)

ส่วน FB อาจจะไม่ได้ครับ ขอสงวนเฉพาะคนรู้จักเท่านั้น
Old 07 ตุลาคม 2016, 12:54
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ถ้าประมาณวันที่ 19 งั้นไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่เสนอตัวช่วยเหลือครับ เดี๋ยวผมจัดการเองแล้วกัน

ไหนๆก็เสียสละแรงกาย แรงใจมาถึงจุดนี้แล้ว ขอไปต่อให้สุดแล้วกัน (จะพยายามปล่อยไฟล์ไม่เกินเสาร์หน้า)

ส่วน FB อาจจะไม่ได้ครับ ขอสงวนเฉพาะคนรู้จักเท่านั้น
โอเคครับ ขอบคุณสำหรับไฟล์ที่ปล่อยให้ครับ
Old 09 ตุลาคม 2016, 01:43

ตามสัญญา

pdf file ประมาณ 56 MB รวม 112 หน้า เป็น Qualifying Round 2011-2015 ปีละ 12 ข้อและ MO Final Round ปีละ 5 ข้อ

ภาษา อาจจะไทยผสมอังกฤษนิดนึงนะครับ แล้วก็ตัวย่อบางอย่าง คิดว่าคนในวงการน่าจะ get เช่น CRS = complete residue system (mod n)

งานนี้ก็ แปลและ edit สุดความสามารถ(ของผม)แล้วครับ ใช้เวลา 1 เดือนเต็มๆ ทำงานนี้

http://www.mediafire.com/file/ijfk80...PAN2011_15.pdf
Old 05 ธันวาคม 2016, 03:12

ปีนี้ ใจดี เขียน rough solutions mock exam 2560 (เกือบทุกข้อ)ที่เพิ่งแจกไปให้นะครับ

ลายมือหวัดนิดนึงนะ แต่น่าจะอ่านออก พอดีผมเขียนบนกระดานดิจิตอล แล้ว save as pdf ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบ หมอ ปลายเดือนนี้นะครับ

Selected Solution MOCK2560

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง