Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มีนาคม 2002, 10:17
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
Post สำรวจความเห็น

ขอถามว่า เนื้อหาวิชาคณิตศาสตร์ (ม.3) เรื่องไหนยากที่สุด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 มีนาคม 2002, 15:02
<gon>

Icon15

สำหรับผมคิดว่าง่ายทุกเรื่องนะ
แต่เรื่องตรีโกณมิติ อาจจะยากสุดก็ได้
Old 18 มีนาคม 2002, 19:40
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
Icon16

ผมก็คิดว่าง่ายทุกเรื่อง แต่ให้ลองย้อนกลับไปตอนเด็ก ๆ ตอนที่คุณเรียนม.3 ครั้งแรกในชีวิต ผมว่ามันต้องมีเรื่องที่ยากซักเรื่องสองเรื่องแหละ สาเหตุที่ผมถามก็ไม่ใช่อะไรหรอก จะเอาความเห็นส่วนใหญ่มาปรับการเรีนให้ดีขึ้น(เวลาสอนเด็ก)
Old 19 มีนาคม 2002, 20:30
<เบล>

ผมว่ายากทุกเรื่องนะ(ผมอ่านตอนม.1)
Old 23 มีนาคม 2002, 13:03
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ผมว่าก็ยากทุกเรื่องล่ะครับ. ถ้าเด็กเรียนแบบมานั่งฟังในห้อง
โดยที่ไม่ได้อ่านมาก่อนเลย หรือ มีพื้นฐานไม่ดี ก็ยากไปหมด
Old 25 มีนาคม 2002, 20:22
Pich Pich ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Pich is on a distinguished road
Arrow

จริงๆแล้วผมว่าในชั้น ม.3 ค่อนข้างง่ายทุกเรื่องนะครับ
ผมว่าเรื่องที่ยากที่สุดในการสอนของชั้น ม. 3 ก็คือเรื่องตรีโกณมิติ
แต่ถ้านักเรียนมีความจำที่ดีซักหน่อยก็จำได้ไม่ยากครับเพราะในระดับนี้แค่จำ sin คืออัตราส่วนอะไร cos ......... ก็เป็นบทที่ต้องใช้ความจำมากพอสมควรครับ
แล้วก็ต้องมากจำค่า sin,cos,tan ของมุมพื้นฐานครับ ก็ไม่แนะนำให้ใช้วิธีการท่องจำนะครับขอแนะนำให้ใช้วิธีว่า เมื่อเรารู้อัตราส่วน ว่าด้านอะไรต่อด้านอะไรเป็นอัตราส่วนของอัตราส่วนตรีโกณมิติตัวไหนก็ให้ทดลองกับสามเหลี่ยมรูปต่างๆ โดยใช้การพิสูจน์จากทฤษฏีบทปิธากอรัส ครับ
-----------
ปล. ไม่แนะนำอย่างยิ่งที่จะให้มีการสอนตรีโกณมิติ ม. 3 หรือ ม. อื่นๆ ให้มีการจำค่า อัตราส่วนตรีโกณโดยการท่องจำ หรือการใช้นิ้วช่วยจำ
-----------
Old 04 เมษายน 2002, 14:45
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
ถ้าพูดถึงเนื้อหาแล้ว ไม่มีอะไรที่เข้าใจยากครับ แต่ถ้าหมายถึงโจทย์ ผมว่าเรื่องที่ยากมีสองเรื่องครับคือ
1. แยกตัวประกอบ - ต้องอาศัยประสบการณ์ในการทำโจทย์มากกว่าความเข้าใจครับ โดยเฉพาะเทคนิคแปลกๆประมาณเพิ่มเข้าลบออกครับ ถ้าเอาโจทย์ในหนังสือเล่มหนึ่งสีชมพูๆที่เกี่ยวกับโอลิมปิกเล่มหนึ่งน่ะครับ โจทย์ในส่วนแยกตัวประกอบ นร.ม3 เกือบจะทั้งหมดทำไม่ได้แน่นอน มันมีวิธีของมันจิงๆ
2. ตรีโกณมิติ เช่นโจทย์บางข้อ ต้องนำเอกลักษณ์ และการแยกตัวประกอบมาใช้ รวมทั้งค่าของ sin cos tan ที่เป็นลบได้ในบางควอดแรนต์ ซึ่งมันเหนือความเข้าของนักเรียนชึ้น ม.3 ที่เรียนมุมที่มากกว่าหรือเท่ากับ 0 แต่น้อยกว่าหรือเท่ากับ 90 โดยใช้รูปสามเหลี่ยม

ส่วนเรื่องที่มีเนื้อหาจำเป็นต้องไปอ่านเพิ่ม หรือเนื้อหามันเยอะ ก็คือ
1.พหุนาม - ที่จำเป็นต้องไปอ่านเรื่อง function และทำความเข้าใจมาให้ดี เพราะตอนนี้ข้อสอบแข่งขันทั่วไป มักชอบนำมาทำเป็นข้อสอบ
2.ความน่าจะเป็น - ที่ต้องไปอ่านเรื่อง set และ combinatoric มาให้เรียบร้อย และทำความเข้าใจระหว่างการจัดหมู่ และเรียงลำดับให้ดี ซึ่งอ.ส่วนใหญ่ก็ไม่เน้นในส่วนตรงนี้ เด็กเลยสับสน เช่น { 2,3 } และ { 3,2 } จะนับเป็นตัวเดียวหรือเปล่าอะไรประมาณนี้น่ะครับ และนิยามความน่าจะเป็นของตำราบางเล่มที่ว่า P(E) = n(E)/n(S) ทั้งที่ยังไม่ได้เรียนเรื่องเซตเลย
3. สมการเชิงเส้น , parabola - ซึ่งมักจะออกประเภทหาจุดตัดของกราฟ แล้วให้หาพท.รูปที่เกิดขึ้นจากจุดตัด และให้สมการและถามว่าเป็นกราฟแบบใดซึ่งเนื้อหาอยู่ในภาคตัดกรวยของ และ เรขาคณิตวิเคราะห์ ม.4 แต่ก็เอามาออกสอบ

ก็แค่นี้อ่ะคับ แหะๆๆ บ่นมากไปขออภัย หายไปเดือนนึงไม่มีไรหรอกครับ สอบเตรียมอ่ะคับ แหะๆๆ วันที่ 7 นี้เดี๋ยวต้องรอลุ้น ^^