Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 กันยายน 2010, 02:51
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ

ข้างล่างนี่ถูกใจครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post

ผมจึงชอบเรียนคณิตศาสตร์เพราะถูกก็คือถูก ผิดก็คือผิด
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post

ทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ถ้าเราพิสูจน์ว่าเป็นจริงแล้วมันก็คือจริง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 กันยายน 2010, 21:29
prasongr prasongr ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

prasongr is on a distinguished road

ผมรู้แค่แนว apply math ก็ได้มั้งครับ

คือ เน้นโจทย์เยอะเค้าว่า เอาโจทย์มา ถ้าใส่ตัวเลขมีสูตรทำได้หมด

ไม่ค่อยจะได้พิสูจน์ทฤษฏีเท่าไหร

ผมเลยไม่ค่อยเข้าใจ อารมณ์ท่านเทพ nooonuii

ตอนนี้ผมพยายามแสดงหาสิ่งที่เรียกว่าผิดหรือถูก มากกว่า ทำเงินกับสิ่งที่เรียนหรือไม่

ผมเรียนมาหลายอย่างทั้งด้าน วิศวะ marketing business แต่ผมยังไม่ค้นพบว่าสิงที่ผมชอบจริงๆมันคืออะไร

คือได้แต่เรียน เหมือนไม่ได้สนุกอยู่กับมันสักเท่าไหร แค่เข้าใจหลักการ มุมมอง วิธีคิดหลักการปฏิบัติ

จากสิ่งที่เรียนเหล่านั้น มั้งครับ แต่ ตอนนี้ผมแค่มองย้อนว่า อดีตผมเคยทำอะไรได้ดีที่สุด และรักที่จะทำมันมากที่สุด

โดยที่ไม่ต้องมีตัวเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมจึงกลับมา back to basic นั้นคือ math
Old 05 กันยายน 2010, 21:35
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

คนที่เรียน Pure Math ส่วนใหญ่จะเรียนเพราะรักในความงามของการพิสูจน์คณิตศาสตร์

ซึ่งจริงๆ จะไม่เหมือนเรียนวิศวะ เพราะจะสร้างและจับต้องได้เป็นรูปธรรม ดังนั้นโอกาสทางสายอาชีพจะกว้าง

และยังจะมีโอกาสก้าวไปถึงตำแหน่งบริหารได้

ถ้าคิดว่ารักและชอบความสวยงามของการพิสูจน์คณิตศาสตร์ ไม่ได้คิดถึงเงินและตำแหน่งเป็นตัวตั้ง

เรียนปริญญาโท Pure Math ดีที่สุดครับ
Old 05 กันยายน 2010, 22:03
prasongr prasongr ไม่อยู่ในระบบ

prasongr is on a distinguished road

ดังคำครูนะ พูดละถูกเลยครับ

คือ อาชีพที่เกิดจากความชอบ คือมันสามารถทำเงินก่ะมันได้ทีละหลังเยอะแยะมากมาย
1. พิสูจน์ ทฤษฏีสักอันมา ให้ดัง ทั่วโลก แค่นี้เงินก็ไหลแล้ว (ยากสุด) , อาจารย์มหาลัย
2. สอนพิเศษ (เห็นเค้าทำกันเยอะ)
3. ทำแบบที่บอร์ดนี้ทำ ก็โอเคน่ะครับ community รวมตัว
4. ... < อันนี้แหละที่ เป็น project ที่ผิดคิดจะทำ ที่มันเกียวกับ math ด้วยได้ใช้ความรู้ ได้เงิน

ไม่ต้องเป็นลูกน้องใครทำเอง จ้างเด็ก เปิดบริษัท แนวนี้ อิอิ
งานไม่จำเป็นต้อง เป็นผู้บริหารเนอะ ไม่จำเป็นต้องเป็นอาจารย์เนอะ ถึงเราจะอยู่จุดสูงสุดของบันไดแค่ไหน เราก็เป็นได้แค่ คนอยุ่จุดสูงสุด
แต่ผมอยากเป็น แค่เจ้าของบันไดนั้น ถึงจะเป็นบันไดเล็ก ไม่ต้องสูงตระหงาน แค่นี้ผมก็โอเคสำหรับชีวิตแล้วววว
Old 05 กันยายน 2010, 22:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
คนที่เรียน Pure Math ส่วนใหญ่จะเรียนเพราะรักในความงามของการพิสูจน์คณิตศาสตร์
โดนใจครับ ผมคงโดนผีคณิตศาสตร์เข้าสิงเรียบร้อยไปแล้ว
Old 05 กันยายน 2010, 22:49
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

ผมไม่รู้ว่าคุณ prasongr คิดยังไงครับ

แต่ผมเรียน Pure Math ไม่ได้เอาเงินเป็นตัวตั้งครับ

และการสอนพิเศษเพื่อให้ได้เงินเยอะๆ ผมก็ไม่ทำครับ

และก็ไม่เคยคิดจะเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยครับ

ผมยอมรับว่าโง่ในสายตาคนทั่วไป

ขอเพียงแค่ผมมีความสุขเมื่อได้อยู่กับคณิตศาสตร์ก็พอแล้วครับ
Old 05 กันยายน 2010, 23:43

เรียนครูนะ ครับ

ผมยกอาชีพ ที่จะหาเงินเกี่ยวกับ math เท่าที่ปัญญาผมจะคิดได้อ่ะครับ
คือ ตอนนี้ผมเลือกในสิ่งที่ผมรักมาเป็นอันดับ 1 เหมือนกันครับ
แต่ถ้าเราได้เงิน ด้วย เรียงชีพเราได้คนรอบข้างได้ ผมว่าโอเหมือนกันน่ะครับ

ยังไงก็ช่วยสั่งสอนผมด้วยแล้วกันผมครับ ผมยังเด็กใหม่ใน บอร์ดนี้เหมือนกันครับ
ไม่ค่อยรู้เรือง math อะไรเท่าไหรกับ ฝอยมากมาย ต้องกลับไปทำที่ ครูนะให้มา
ว่าอาทิตย์จะตามเก็บหนังสือ ใน list ที่ท่านผู้รู้ บอกมาอ่ะครับ

ยังไงขอความกรุณาด้วยครับ
Old 06 กันยายน 2010, 23:56
ไอ้ลูกระเบิด ไอ้ลูกระเบิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไอ้ลูกระเบิด is on a distinguished road

คุณprasogr ลองพยายามเเก้ปัญหาในบอร์ดนี้สักข้อสิครับ ผมเชื่อว่าคุณต้องเห็นเสน่ห์ของคณิตศาสตร์แน่ครับ
มันคนละเรื่องกับที่คิดไว้เเน่ เชื่อ ผม (ลองพยายามทำข้อยากๆนะ มันฝึกความอดทนดีนัก)
Old 19 กันยายน 2010, 21:18
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

ถ้าบวกได้ จะบวกให้เลยครับ

ดังนั้นเรามาสร้างระบบใหม่กันดีกว่า
เริ่มที่สร้างสัจพจน์ใหม่กันคนละข้อ 55
Number thoery
Old 20 กันยายน 2010, 23:08
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หนังสือ Abstract Algebra ของ John B. Fraleigh ผมซื้อพร้อมกับ Algebra ของ Serge Lang มารู้ทีหลังว่าท่านได้รับรางวัลโนเบลหลังจากเสียชีวิต แต่ยอมรับว่าท่านเก่งมาก แต่งเฉพาะหนังสือคณิตศาสตร์ ไม่ต่ำกว่า 80 เล่ม โดยที่ 40 เล่มเป็น Abstract Algebra

ถึงแม้จะเป็นเบสิกสำหรับทฤษฏียุคใหม่ แต่ก็ยากถ้าแกะตามลำพัง เหมาะสำหรับเรียนเป็นอาจารย์ คิดว่า
Old 20 กันยายน 2010, 23:35
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
มารู้ทีหลังว่าท่านได้รับรางวัลโนเบลหลังจากเสียชีวิต
อยากทราบว่าท่านได้รับรางวัลโนเบลสาขาอะไรครับ อันนี้ไม่เคยรู้มาก่อน
Old 23 กันยายน 2010, 16:38

อ้างอิง:
อยากทราบว่าท่านได้รับรางวัลโนเบลสาขาอะไรครับ อันนี้ไม่เคยรู้มาก่อน
อันนี้อยากรู้เหมือนกันครับ น่าจะเป็น สาขา economic หรือเปล่าครับ
math ไม่มี nobel นิ หรือผมตอนนี้มีแล้ว

ตอนนี้กำลังทำข้อสอบที่ทางสมาชิกใจดีที่นี้ส่งให้ ขอบคุณครูนะด้วยน่ะครับ ^^

ใครมีข้อสอบเก่าย้อนหลัง สอบ ป.โท math chula ผมขอน่ะครับ
Old 23 กันยายน 2010, 19:42
T-kung's Avatar
T-kung T-kung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

T-kung is on a distinguished road

ขอเด็กม.6อย่างผมมาแจมด้วยนะครับ
คือผมสงสัยว่า Pure Math นี้เรียนยากไหมครับถ้าโตไปผมไม่เรียนต่อด้านนี้แต่ผมจะศึกษาเองเพราะผมสนใจมันจะมีโอกาสที่จะประสบผลสำเร็จไหมครับ
คือผมกะจะเข้าวิศวะ เเต่ไม่อยากจะทิ้ง Math(ออกแนวจับปลาสองมือ)
Old 24 กันยายน 2010, 08:13

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ T-kung View Post
ขอเด็กม.6อย่างผมมาแจมด้วยนะครับ
คือผมสงสัยว่า Pure Math นี้เรียนยากไหมครับถ้าโตไปผมไม่เรียนต่อด้านนี้แต่ผมจะศึกษาเองเพราะผมสนใจมันจะมีโอกาสที่จะประสบผลสำเร็จไหมครับ
คือผมกะจะเข้าวิศวะ เเต่ไม่อยากจะทิ้ง Math(ออกแนวจับปลาสองมือ)

สำหรับพี่น่ะ ถ้าตอนนั้นพี่เลือกได้อีก พี่คนเรียน pure math เลยอะ คงจะไปไกลกว่าเรียนวิดวะแบบที่เป็นอยู่แบบนี้
เหมือนกับว่า ทำได้แค่ math อย่างเดียวพอวิชาอื่นเดี้ยงหมด สำหรับพี่น่ะครับ

หาสิ่งที่ตัวเองถนัดก่อน แล้วที่ตัวเองชอบด้วย ^^
Old 05 ตุลาคม 2010, 19:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

อ้อ ท่าน อ.Serge Lang ศึกษาโรค AIDS ดังนั้นน่าจะได้รับโนเบลสาขาการแพทย์และสาธารณะสุข ครับ ผมไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ ท่านได้รับจารึกชื่อในปูมนักคณิตศาสตร์ที่มีชื่อเสียง Geology ของฝรั่ง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
คุณ ชอบ MATH หรือ SCI. มากกว่ากัน โพลล์!!! คusักคณิm ฟรีสไตล์ 63 31 กรกฎาคม 2011 15:45
โจทย์ซ่าท้าเซียน MATH ชุดที่ 3 cfcadet ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 12 22 ธันวาคม 2010 11:47
เรียน math ที่ไหนดี? MoDErN_SnC ฟรีสไตล์ 12 07 มิถุนายน 2008 12:31
ANNUAL MATHS CONFERENCE (CHULA +สกอ.) passer-by งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 13 29 มีนาคม 2008 23:45
Special seminar at CHULA passer-by งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 8 16 พฤษภาคม 2007 11:10