Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 ตุลาคม 2010, 23:29
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมไม่เคยได้ยินว่ามีนักคณิตศาสตร์ได้รับรางวัล Nobel นอกจาก John Nash ครับ

เท่าที่ทราบ Serge Lang ได้รับรางวัล Steele Prize ครับ
Old 07 ตุลาคม 2010, 18:21
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ผมไม่เคยได้ยินว่ามีนักคณิตศาสตร์ได้รับรางวัล Nobel นอกจาก John Nash ครับ

เท่าที่ทราบ Serge Lang ได้รับรางวัล Steele Prize ครับ

Nash ได้โนเบลแต่ไม่ได้เป็นสาขาคณิตศาสตร์นี่ครับ เพราะโนเบลไม่มีสาขาคณิตศาสตร์

พูดถึง Nash นอกจาก a beautiful mind แล้วมีหนังคณิตศาสตร์อะไรสนุกๆบ้างไหมครับ
Number thoery
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 ตุลาคม 2010, 15:29
ไอ้ลูกระเบิด ไอ้ลูกระเบิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ไอ้ลูกระเบิด is on a distinguished road

ผมก็ชอบนะเรื่องนี้ สุดยอดคนสู้ชีวิต John Nash เอาชนะความบ้าของตัวเองได้

08 ตุลาคม 2010 15:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไอ้ลูกระเบิด
Old 08 ตุลาคม 2010, 18:15
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

Serge Lang เป็นนักวิทยาศาสตร์ด้วยครับ แต่แต่งตำราโดยมีความเชื่อที่หลากหลาย โดยนำความศรัทธาในศาสนาศริสต์มาเกี่ยวด้วยบางจุดในหนังสือ
ท่านเก่งทั้งเขียนโปรแกรม และ ด้านเคมี-ชีววิทยา หาคนเปรียบได้ยากครับ จนได้รับยกย่องเป็น Professer Emeritus

http://en.wikipedia.org/wiki/Serge_Lang ในนี้เขียนว่เป็นนักคณิตศาสตร์ แต่หนังสือ Algebra ของท่าน มีทั้งร่างโปรแกรมอยู่กลางเล่ม และท้ายเล่มจะมีการยกตัวอย่างด้วยวลีคล้ายสมการเคมี สำหรับผมนับเป็นมุมมองที่น่าสนใจทีเดียว
Old 09 ตุลาคม 2010, 10:10
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathopolis View Post
Nash ได้โนเบลแต่ไม่ได้เป็นสาขาคณิตศาสตร์นี่ครับ เพราะโนเบลไม่มีสาขาคณิตศาสตร์

พูดถึง Nash นอกจาก a beautiful mind แล้วมีหนังคณิตศาสตร์อะไรสนุกๆบ้างไหมครับ
ไม่ได้บอกว่าเขาได้รับสาขาคณิตศาสตร์ครับ แต่เป็นนักคณิตศาสตร์เพียงคนเดียวที่เคยได้รับรางวัลโนเบล(จากสาขาเศรษฐศาสตร์)

อีกหนึ่งคนที่ลุ้นกันว่าจะได้รับรางวัลโนเบลสาขาฟิสิกส์ในปีนี้คือ James Yorke หนึ่งในผู้บุกเบิก Chaos Theory

แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ครับ
Old 12 ตุลาคม 2010, 14:44

kongp is on a distinguished road

ตอบตามหัวข้อว่า สอบเข้าคงไม่ยาก เท่ากับสอบประจำเทอมถ้ามี ส่วนมากถ้าเรียนป.ตรีจบได้ เรียนโทก็ไม่น่ามีปัญหา ส่วนมากเด็กจะพื้นฐานวิทยาศาสตร์อ่อนเลยสอบตกครับ สมัยหนึ่งว่ากันว่าต้องเรียนโรงเรียนคริสต์มาก่อนถึงมีสิทธิ์จบด้วยซ้ำไป
เค้ามีให้เรียนก็เรียนครับ แต่ตอนผมเรียนป.โท อาจารย์ไม่ค่อยสอนมาก สอนพอๆ กับป.ตรี ยากกว่า 10-20 % แต่ตอนป.ตรีเราอยู่เป็นกลุ่ม ป.โท นี่อาจต้องแยกทำของตัวเอง คงไม่เกินความสามารถหรอกครับ
คนจบเยอะแยะไป แต่ไม่จบก็เยอะพอควร 50/50

12 ตุลาคม 2010 14:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 07 สิงหาคม 2011, 03:20
mandog mandog ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

mandog is on a distinguished road

ขอขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อยนะครับ เพราะว่า ตัวเองก็จะสอบต่อโทจุฬา เดือนตุลานี้เหมือนกันครับ ก็เลยอยากได้แนวข้อสอบ หรือ หนังสือแนะนำก็ได้ครับ
Old 07 สิงหาคม 2011, 18:04
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

เรียนครูนะครับ

ผม ข. บ้างได้มั้ยครับ
Old 08 กันยายน 2012, 17:47
XPhysicsX XPhysicsX ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

XPhysicsX is on a distinguished road

ขอแนวข้อสอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Old 08 กันยายน 2012, 21:27

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
Serge Lang เป็นนักวิทยาศาสตร์ด้วยครับ แต่แต่งตำราโดยมีความเชื่อที่หลากหลาย โดยนำความศรัทธาในศาสนาศริสต์มาเกี่ยวด้วยบางจุดในหนังสือ
ท่านเก่งทั้งเขียนโปรแกรม และ ด้านเคมี-ชีววิทยา หาคนเปรียบได้ยากครับ จนได้รับยกย่องเป็น Professer Emeritus
ผมลืมท้วงเรื่องนี้ไปได้ไง

ตำแหน่ง Professor Emeritus เป็นตำแหน่งที่มหาวิทยาลัยมอบให้กับ Professor ที่เกษียณไปแล้ว

แต่ยังอยากทำงานให้มหาวิทยาลัยครับ ไม่ได้เป็นตำแหน่งพิเศษถึงขนาดต้องมายกย่องกัน ที่ไหนๆก็มีตำแหน่งนี้ครับ
Old 08 กันยายน 2012, 21:34

ผมไม่แน่ใจนะเดาว่า ทั้ง Apply mathematics ที่จะเจอรูปสมการแปลกๆ ที่ค่อนข้างซับซ้อน

และ Pure mathematics ที่พิสูจน์ ท.บ. ต่างๆ โดยเฉพาะแคลคูลัส ตัวแปรเชิงซ้อน
Old 31 ตุลาคม 2012, 17:12
I think I luv matH I think I luv matH ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

I think I luv matH is on a distinguished road

@ครูนะ .. อยากจะขอแนวข้อสอบด้วยอ่ะค่ะ กะว่าจะสอบมกรา นี้อ่ะค่ะ

ไม่ได้เรียน math มาด้วย จะไปลองสอบดูก่อนอ่ะค่ะ

gotchi007@hotmail.com ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

31 ตุลาคม 2012 17:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 01 พฤศจิกายน 2012, 20:05
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

ผมชอบ#15ครับ

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
คุณ ชอบ MATH หรือ SCI. มากกว่ากัน โพลล์!!! คusักคณิm ฟรีสไตล์ 63 31 กรกฎาคม 2011 15:45
โจทย์ซ่าท้าเซียน MATH ชุดที่ 3 cfcadet ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 12 22 ธันวาคม 2010 11:47
เรียน math ที่ไหนดี? MoDErN_SnC ฟรีสไตล์ 12 07 มิถุนายน 2008 12:31
ANNUAL MATHS CONFERENCE (CHULA +สกอ.) passer-by งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 13 29 มีนาคม 2008 23:45
Special seminar at CHULA passer-by งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 8 16 พฤษภาคม 2007 11:10