Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 ตุลาคม 2010, 23:24
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

คุณ TOP ครับ
คำตอบก็ได้เท่าผมสินะครับ
เอ่อ..ยังไงขอความกรุณาช่วยตามลิ้งค์นี้ด้วยครับ
http://www.mathcenter.net/forum/show...C3%D4%A1%AB%EC
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 ตุลาคม 2010, 00:11
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

อาจจะใช่ครับ แต่โจทย์ข้อนี้ใช้ความรู้ระดับปีหนึ่งในมหาลัยตอบ ซึ่งจากที่ผมทราบอาจจะใช้ วิธี Newton Approximation ในการประมาณค่าผิดพลาด เมื่อต้องการนัยสำคํญของคำตอบเป็นทศนิยม 5 ตำแหน่ง และรู้มาว่าจะได้คำตอบของค่าผิดพลาดที่มีเทอมของ Ellipesiod อยู่

ช่วยแนะต่อก็ดีครับ ผมเองก็ยังหาทางอยู่ว่าจะหาค่าผิดพลาดโดยประมาณได้อย่างไร ในกรณีนี้ เดาว่าจะหาได้ก็เป็นค่าผิดพลาดเชิงกลวิธีคำนวน มากกว่า error จริงๆ ที่คิดในเชิงฟิสิกส์และเคมีด้วย

ถ้าวิจัยกันจริงๆ อาจมีหาเส้นทางของราก เป็นสมการ หรือ เป็นกราฟ ด้วย ในเชิงคณิตศาสตร์เท่านั้นนะครับ ใช้ Mathematica or Maple ลองๆ ดูก็ได้ อาจมีแนะให้ทำอะไรต่ออีกเยอะเลยคิดว่า

12 ตุลาคม 2010 10:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 12 ตุลาคม 2010, 13:06

kongp is on a distinguished road

อ้อผมจำได้เพิ่มครับ ว่านี้เป็นข้อย่อยในข้อใหญ่ คะแนนเต็มสิบจากร้อย ส่วนคำถามก็มี

1. t1-t2
2. Error
3. Phase
4. Perturb

โจทย์ไม่ได้ให้อะไรอื่นมาเพิ่ม อาจเพราะให้ข้อมูลมากกว่านี้ก็อาจจะไม่ใช่การสอบวิชาคณิตศาสตร์แล้ว เนื้อหาเหล่านี้มีอยู่ในหนังสือที่อาจารย์บอกก่อนเรียนชั่วโมงแรก ของเทอม คงยากที่สุดในประเทศแล้วละครับ โจทย์แนวนี้ เพราะตอนนั้นเรียนแคลคูลัส 1-2 เท่านั้น อาจารย์ก็จับยัดให้เด็กอ่าน เหมือนที่เราเรียนภาษาไทยปกติ อาจารย์ก็ออกตามหนังสือแล้วว่านั่นง่ายแล้วนะ ไม่ได้พลิกแพงทั้งหมดซะหน่อย

12 ตุลาคม 2010 22:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 17 ตุลาคม 2010, 15:36

ผมมองว่า

จาก

$\frac{t1+t2}{2}$ = a0+1/a1 ; เมื่อ a0=t1/2 และ a1=2/t2 และจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Continued_fraction

จะได้เทอมของเศษส่วนต่อเนื่อง ซึ่งสามารถแปลงเป็น Recursive Form ซึ่งจะทำให้ประมาณการคำนวนที่ผิดพลาดได้ ตอบตามคำถามที่สอง

* ปัญหาแบบนี้เป็นการประมาณ วัยเด็กผมก็ไม่เข้าใจจุดนี้ว่าการประมาณอะไร คำตอบที่ชัดเจนอยู่ในวิชาสถิติหรือผลลัพธ์ที่ได้จริงเช่นเป็นปริมาณทางฟิสิกส์ในที่สุด ในที่นี้คือความร้อน แม่ผมบอกว่าเสียเวลา ทำนองว่าทำไม่ไม่หาค่าจริงๆ เลยละ ประมาณไปทำไม คำตอบอาจเป็นที่ว่า บางอย่างมองได้หลายมุมที่แตกต่างกัน เป็นธรรมชาติของมนุษย์ในการตีความหมายสิ่งที่ยาก ตลอดจนการนำไปใช้งานด้วยคอมพิวเตอร์ทางวิศวกรรม

17 ตุลาคม 2010 19:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 20 ตุลาคม 2010, 00:15

เมื่อ 15 ปีก่อน ผมเริ่มเข้าเรียนมหาลัย ผมได้รับการปลูกฝังให้อยู่บนฐานของตัวเอง แต่กลับชอบสะสมหนังสือเก็บไว้ โดยไม่ได้พยายามอ่านมากนัก ยิ่งเห็นเพื่อนบางคน ยิ่งกว่าผมแม้เวลาจะพูดก็ใช้สำเนียงเสนาะ ต่างจากคนธรรมดาทั่วไป สิ่งเหล่านี้เป็นการปลูกฝังตามธรรมเนียมกระมั้ง

ผมไม่แน่ใจว่าทางที่เค้าทำนั้นดี และผู้ใหญ่จะให้แนวคิดของตนเก่เราๆ ซึ่งอย่างผมก็ให้ใช้ตำราภาษาอังกฤษเป็นหลัก อื่นๆ ก็มีอยู่ แต่ผมรับมาเน้นๆ ได้บางอย่าง ตามกำลังสมองที่จะสัมผัสถึงประโยชน์ จากคำสอนเหล่านั้น

ผมไม่อายที่จะกล่าวเรื่องง่ายๆ ขบคิดเรื่องเก่าซ้ำๆ เป้น 10ๆ ปี ทางเรื่องของคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ อาจเพราะไม่คิดเอาชนะแข่งขันกับคนอื่น จะตีกรอบก็เน้นประโยชน์ต่อตนเองโดยไม่ผิดกฏเกณฑ์ใดๆ มากนัก

อยากให้ช่วยปลดเปลี้องปัญหาในหัวข้อนี้ให้หลุดล่วงไปครับ
Old 20 ตุลาคม 2010, 21:10

ข้อ 3 จะหาเฟส แต่ไม่มีฟังก์ชั่นในกลุ่มตรีโกณมิตรี้ จะหาได้ไง คิดว่าต้องสมมติขึ้นมา
ข้อ 4 การรบกวนหากเปลี่ยนหรือแทนค่าโดยไม่ระวัง อาจทำให้ได้ค่าที่ไม่แม่นยำพอ รบกวนสอนวิธีหาคำตอบของปัญหานี้ด้วยครับ
Old 24 ตุลาคม 2010, 12:41

ข้อนี้คิดว่าออกจากห้องสอบแล้วคงมึนหัว เพราะมี 10 ข้อใหญ่แบบนี้ ผมนึกอยากพล็อตกราฟดูใน 2 มิติ สำหรับข้อนี้ กราฟคงจะแสดงถึงวัตถุประสงค์ของโจทย์อยู่ไม่น้อย ครับผม
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply