Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 22:35
kosmos kosmos ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

kosmos is on a distinguished road
Default [อินทิเกรต]ช่วยดูข้อนี้หน่อยครับ

ขอวิธีทำหน่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 22:40
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ข้อ 1. ให้ $x^2+1 = u$
ข้อ 2. ให้ $x^3+1 = u$ ครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 00:29
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

แทนลิมิตบน - ลิมิตล่างต่อเองนะครับ ปล.ที่ให้เป็น temp url เครื่องจะทำการลบ temp ในทุก ๆ 3 เดือน หากต้องการ key โจทย์อื่นเพิ่มเติม ไปที่ url จริงคือ http://www.mathcalc.mju.ac.th รหัสชั่วคราวมีไว้บนเว็บแล้ว ... Key ข้อ 1 คลิก
Key ข้อ 2 คลิก
Old 07 พฤศจิกายน 2008, 13:36
kosmos kosmos ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

kosmos is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ ทำได้ง่ายขึ้นเยอะเลย
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 00:05
Integrate(anti) Integrate(anti) ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Integrate(anti) is on a distinguished road

ขอเสนออีกวิธี ไม่ทราบว่าจะถูกต้องหรือไม่

แปลง xdx เป็น (1/2)dx^2 ดึง1/2ออกมา แล้วแปลงพจน์ dx^2 ให้เป็น d(x^2 + 1) ทีนี้ก็อินทิเกรตตามปกติ

แต่ข้อสองผมทำไม่ถูกแล้วครับ แล้ววิธีของคุณหยินหยางคิดแบบไหนครับ สมมติuแล้วใช้คล้ายๆกับตอนเราใช้กฏลูกโซ่ทำอนุพันธ์หรือเปล่า

(เพิ่งศึกษาครับ) ขอบคุณมากครับ

อ๋อ พจน์หน้าเป็น x^2 ดูผิดนึกว่าเป็น x อย่างนี้เราก็แปลงแบบเดิมได้ ^ ^

มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับ ที่เป็นเทคนิคการอินทิเกรต

10 พฤศจิกายน 2008 02:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 10 พฤศจิกายน 2008, 09:25
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Integrate(anti) View Post
ขอเสนออีกวิธี ไม่ทราบว่าจะถูกต้องหรือไม่

แปลง xdx เป็น (1/2)dx^2 ดึง1/2ออกมา แล้วแปลงพจน์ dx^2 ให้เป็น d(x^2 + 1) ทีนี้ก็อินทิเกรตตามปกติ

แต่ข้อสองผมทำไม่ถูกแล้วครับ แล้ววิธีของคุณหยินหยางคิดแบบไหนครับ สมมติuแล้วใช้คล้ายๆกับตอนเราใช้กฏลูกโซ่ทำอนุพันธ์หรือเปล่า

(เพิ่งศึกษาครับ) ขอบคุณมากครับ

อ๋อ พจน์หน้าเป็น x^2 ดูผิดนึกว่าเป็น x อย่างนี้เราก็แปลงแบบเดิมได้ ^ ^

มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับ ที่เป็นเทคนิคการอินทิเกรต

มีครับ แต่มันจะยุ่งยากกว่านี้นะครับ อย่างเช่น bypass, แทนค่าตรีโกณ ...
ในการ integrate คุณควรจะมองให้ออกว่าจะใช้การ integrate แบบไหนถึงจะเหมาะสมที่สุด
เทคนิคของผมคือ ทำโจทย์ให้เยอะๆ แล้วมันจะทำให้คุณมองออกว่าจะใช้วิธีไหน
แล้วอีกอย่างคือ "มอง u ให้ออก diff u ให้เป็น"
เป็นสิ่งที่ผมใช้มาตลอด

10 พฤศจิกายน 2008 09:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kheerae
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply