Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 17:30
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road
Default อ่านหนังสือ...

อยากรู้ว่าเพื่อนๆที่จะสอบเตรียมฯเน้นการเรียนพิเศษ หรือว่าอ่านเองคะ แล้วจัดเวลาอ่านหนังสือกันยังไง
คือเราไม่เรียนพิเศษที่ไหนเลย เพราะคิดว่ามันเปลืองเงินและเสียเวลา ก็เลยอ่านหนังสือเอาเอง
เริ่มตอน 1 เดือนสุดท้ายนี่จะไหวมั้ยคะ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 17:45
yonexyy's Avatar
yonexyy yonexyy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

yonexyy is on a distinguished road

1เดือน 30 วัน 30*24*60*60 = xxxxxx It so much ยังไงก็ทันครับถ้าตั้งใจ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 22:02
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ yonexyy View Post
1เดือน 30 วัน 30*24*60*60 = xxxxxx It so much ยังไงก็ทันครับถ้าตั้งใจ
24 ชั่วโมงติดต่อกัน 1 เดือนเลยหรอครับ

มาราธอนจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 กุมภาพันธ์ 2010, 13:00
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

ผมว่า ต้องใช้ความสม่ำเสมอครับ พยายามเข้าเด้อ !!
Old 22 กุมภาพันธ์ 2010, 17:30
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

คุณ -SIL- สอบเตรียมด้วยหรือครับ เพราะเห็นเจ้าของกระทู้ถามเพื่อนๆที่จะสอบเตรียมไม่ใช่หรือครับ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2010, 21:41
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

แวะมาบอกเฉยๆครับ ( ปีที่แล้วผมสอบได้ที่ไกลพอสมควร ) ผมก็คงต้องรอเอ็นท์แล้วล่ะครับ ตอนไปสอบรู้สึกความสามารถแต่ละวิชามันไม่เท่ากัน (อย่างเลขกับอังกฤษนี่สุดขั้วเลย) ผมว่าต้องเน้นความสม่ำเสมอในทุกวิชาครับ
ปล. ช่วงนั้นติดนารูโตะกับปังย่าครับ
ปล2. จริงๆจะฟังคำแนะนำของผมมันก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ ก็ผมล้มเหลวนี่นา (ทำตรงข้ามละกันครับ )

22 กุมภาพันธ์ 2010 21:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -SIL-
Old 22 กุมภาพันธ์ 2010, 22:38
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมเขียนแซวเฉยๆ เห็นเจ้าของกระทู้จั่วหัวถามหาเพื่อนๆที่สอบเตรียม ผมรู้อยู่แล้วว่าคุณ -SIL- ปีนี้ไม่ได้สอบ กะแซวในส่วนที่ออกความคิดเห็นได้ด้วยหรือครับ
ไม่ได้ให้ตีความว่าคำแนะนำของคุณ -SIL- ไม่มีประโยชน์ครับ มีประโยขน์อยู่แล้ว จริงมั้ยครับท่าน ไหนๆ ก็ไหนๆ ก็ทำตัวเป็นคนดีกับเขาซะหน่อย
เห็นอ่านอีกกระทู้ของคุณ GaO บรรยายชีวิตซะเห็นภาพ นึกถึง ดญ.วันดี เลย เข้าเรื่องดีกว่า ผมมีความเห็นอย่างนี้ครับ

อย่าไปสนใจว่าจะเหลือเวลาอีกเท่าไร เพราะตอนนี้ไม่ใช่มาคิดว่าเวลาเหลือแค่นี้จะพอหรือไม่ เวลาจะมีค่าถ้าเรารู้คุณค่าของมัน บางคนมีเวลาเป็นปีพูดตั้งแต่ต้นปีแต่ไม่ได้ทำอะไรมีเวลาก็เปล่าประโยชน์ ผมให้หลักคิดอย่างนี้ครับ
ถามตัวเองก่อนว่าถนัดวิชาไหน ไม่ถนัดวิชาไหน วิชาที่ไม่ถนัดผมคิดว่าการดูเองอาจต้องใช้เวลามาก ถ้าเป็นผมจะหาคนชี้แนะหรือเรียนพิเศษครับ(แต่ผมก็ไม่ได้เรียนครับ)
ทุกวิชาผมใช้หลักอย่างนี้ครับ คืออ่านเสร็จไม่ว่าเรื่องไหนวิชาไหน สิ่งแรกที่ต้องตอบให้ได้คือเรื่องนี้ วิชานี้ เค้าต้องการบอกอะไรเรา keyword อยู่ไหน สรุปเป็นโน๊ตย่อ หรือ mind map เก็บไว้ทวนอีกที ทำแบบฝึกหัด หรือคำถามท้ายบทให้ได้ ในกรณีคณิตศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์ที่เกี่ยวกับคำนวณต้องทำแบบฝึกหัดให้มากๆ
หลังจากนี้แล้วต้องพยายามหาข้อสอบเก่าๆ มาลองทำดู และวิเคราะห์แนวข้อสอบ โดยต้องทำตัวเสมือนว่าเป็นอาจารย์ผู้ออกข้อสอบว่าถ้าปีที่แล้วออกข้อนี้ ปีนี้ถ้าโจทย์เกี่ยวกับเรื่องนี้ควรออกอย่างไร สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ ตำราและโจทย์ผมเชื่อว่า ขณะนี้ตำราและโจทย์ตามเน็ต หาได้ไม่ยาก ขอให้มีตังค์ซื้อ เพราะถ้ามีตำราดี เขียนดี อธิบายดี ทำให้เราสามารถเข้าใจได้ง่าย และทุ่นเวลาไปเยอะ อีกเรื่องก็คือต้นทุนเดิมของเรามีมากน้อยแค่ไหน (หมายถึงพื้นความรู้และความเข้าใจ) ถ้ามีมากพอเวลาก็อาจไม่ต้องใช้มากเท่าไร แต่ถ้าไม่ค่อยแข็งแรง ตอนนี้คงต้องใช้ลูกอึดกับลูกตื้อมาช่วย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายว่าจะไหวไม่ไหว อย่าลืมใช้อิทธิบาท 4 ด้วยละ ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 00:10
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road

สวัสดีครับ
ผมไม่ได้สอบเข้าปีนี้นะครับ แต่ได้สอบเข้าไปแล้วเมื่อปีที่แล้ว
ขณะนี้เป็นเด็กเตรียมฯ ครับ
และผมเองก็เข้าใจด้วยว่าอารมณ์และความรู้สึกของคนที่สอบไม่ติดโรงเรียนมหิดลฯ เป็นยังไง
เพราะผมเองก็พลาดมาแล้วเช่นเดียวกัน
และผมก็เหมือนกันกับคุณ GaO นั่นแหละครับ ที่เพิ่งจะมาอ่านหนังสือทุกวิชาที่ใช้สอบเตรียมฯ ช่วง 1 เดือนก่อนจะสอบ
ตอนแรกผมหมดซึ่งกำลังใจจะอ่านแล้วครับ ไม่รู้ว่าอ่านไปแล้วเพื่ออะไร เพราะตัวเองอยากเข้าMWIT มากเหลือเกิน
แต่ตอนหลังผมกลับมีความรู้สึกอยากเข้าโรงเรียนเตรียมฯมากขึ้นทุกที เพราะเพื่อนของผมที่ได้เล่าการใช้ชีวิตในรั้วเตรียมฯให้ผมฟัง
ผมจึงฮึด! และมีแรงกายแรงใจ ที่จะสอบเข้าโรงเรียนแห่งนี้ ด้วยความตั้งใจจริง
ผมซื้อหนังสือมาอ่าน 10กว่าเล่ม
แน่นอนครับว่า 1 เดือน มันไม่พอ ผมอ่านไปจริงๆแค่ 1เล่มกว่าๆ (และรู้สึกเสียดายเงินอย่างมาก)
และเมื่อไปสอบแล้ว พอประกาศผลออกมา ผมสอบไม่ติดครับ!!!
ชีวิตผมสอบไม่ติดที่ไหนเลยนะครับเชื่อผมไหม
เช่น 1.สอบห้องเรียนพิเศษวิทย์ ที่สวนกุหลาบ รับ 30 คน ได้ที่ 30 แต่ไม่ติดครับ(เพราะมีคะแนนซ้ำกันแล้วผมไม่ใช่คนที่ถูกเลือก)
2.สอบเข้า MWIT ได้รอบแรก รอบสองได้แค่สำรองที่ 12x
3.สอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาได้ที่ 762
แต่อันหลังนี้ พอผมรู้ว่าไม่ติด ผมก็เสียใจเป็นอย่างมาก แต่ได้รับคำแนะนำจากรุ่นพี่คนนึงในเตรียมฯ บอกว่าให้ส่งจดหมดคำร้องขอเข้าศึกษาต่อ พร้อมทั้งบอกความสามาถของตัวเองในด้านต่างๆประกอบกับเกียรติบัตรต่างๆที่เคยได้รับมา ซึ่งท่านผู้อำนวยการท่านพิจารณารับผมเข้าศึกษาต่อครับ น้ำตากลั้นไม่อยู่ จนร้องไห้ไปหลายๆวันเพราะความดีใจ ขอยืนยันนะครับว่า ไม่ได้ใช้เงินแม้แต่สลึงเดียว!!!
ยังไงน้องๆทุกคนที่จะสอบเข้าที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา อย่าเพิ่งท้อถอยนะครับ
และอย่าเพิ่งผิดหวังหรือหมดหวังหลังจากสอบมหิดลฯไป
เพราะทุกวันนี้ ผมรู้สึกดีใจมาก ที่ได้เรียน ณ โรงเรียนที่มีความอบอุ่นอย่างเตรียมอุดมศึกษา
สู้ๆนะครับ อย่าท้อถอย เป็นกำลังใจให้เสมอ

จาก...รุ่นพี่คนหนึ่ง

ปล.ยาวมากๆครับ แต่ผมคิดว่ามีประโยชน์มากๆ

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

23 กุมภาพันธ์ 2010 00:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 00:46
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อยากจะมาบอกว่าตอนคุณ MathKhwan ฮึดอ่านหนังสือแล้วจะกลายเป็นคู่แข่งที่หน้ากลัวจริงๆ

ปล. สู้ๆนะ น้อง จขกท พี่เชื่อว่าอย่างน้องทำได้

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

23 กุมภาพันธ์ 2010 00:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 17:54
บัณฑิตฟ้า

#7 ไม่ได้รู้สึกแย่กับคุณหยินหยางเลยแม้แต่น้อยครับ ที่เบ็ญจะมะมหาราชเองนางฟ้าเดินดินก็หลายโหลนะครับ
แต่สวนฯนี่ชายล้วนหรือเปล่าครับ ห่อเหี่ยวมั้ยน่อ

23 กุมภาพันธ์ 2010 17:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -SIL-
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 20:25
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ และกำลังใจ
คิดดูแล้วจิงๆหนูเพิ่งรู้จักการสอบนอกโรงเรียนตอน ม.3 นี่เอง เริ่มเรียนพิเศษก็ ม.3
ช่วงต้นปี 52 ยังไม่มีความฝันใดๆ ไม่เคยคิดจะไปสอบที่ไหน หรือแม้แต่จะอ่านหนังสือ
เรียนไปวันๆมาตลอด 11 ปี แต่ต้นปี 53 ก็ติดตัวสำรอง 139 ของมหิดลฯ
เตรียมฯรับตั้ง 750 คน จะยากแค่ไหนเชียว แค่กาให้ถูกช่อง (แอบให้กำลังใจตัวเอง)

ความหวังสุดท้ายของชีวิต ม.ต้น
Old 28 กุมภาพันธ์ 2010, 13:27
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

ขอให้โชคดีนะครับสำหรับคนที่จะสอบเข้าเตรียมอุดมฯทุกคน

เวลามากน้อยไม่สำคัญครับ อยู่ที่ว่าเราใช้เวลาที่มีให้เป็นประโยชน์มากแค่ไหน

ผมเห็นในเวบบอร์ดนี้มีคนใส่ใจเรื่องการเรียนอย่างนี้ก็ชื่นใจครับ

ผมอยากให้เด็กไทยทุกคนมีนิสัยกระตือรือร้นในการเรียนแบบทุกคน

ในmathcenterจังเลย ประเทศชาติคงพัฒนาได้อีกไกล
Old 28 กุมภาพันธ์ 2010, 15:52
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

คุณ GaO ต้องติดแน่เลยครับ

อยากรู้ว่า คาดการณ์ ปีนี้ คนสอบ เตรียมอุดม > มหิดลวิทยานุสรณ์ รึเปล่าครับ
Old 02 มีนาคม 2010, 21:50
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
คุณ GaO ต้องติดแน่เลยครับ

อยากรู้ว่า คาดการณ์ ปีนี้ คนสอบ เตรียมอุดม > มหิดลวิทยานุสรณ์ รึเปล่าครับ
ข้อมูลที่ผมได้รับมาก็เป็นแบบนั้นทุกปีอะครับ
Old 09 มีนาคม 2010, 17:07
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

ของผมเองก็กำลังจะสอบนะครับ
เเต่ผมก็คงจะไม่ติดนั่นเเหละครับ
เพราะภาษาไทยสังคมT_T
เเถมวิทย์คณิตอังกฤษก็ไม่ช่วยเลยครับ
แต่ก็คิดว่าจะไปสอบนะครับ
ตอนนี้ที่ผมทำก็คืออ่านเฉพาะจุดเน้นคีย์เวิร์ดสำคัญๆของเเต่ละบทนะครับ
เเล้วก็ทำโจทย์ครับ
ส่วนคนที่สอบก็เต็มที่นะครับส่วนผมคงอยู่ที่จังหวัดตัวเองต่อ(สอบไม่ติดครับ555+)
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply