Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 เมษายน 2014, 15:56
[M]Zeron [M]Zeron ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[M]Zeron is on a distinguished road
Default ปัญหาฟอนต์ไทยในLaTeX

ผมเป็นมือใหม่ในการใช้โปรแกรม LaTeX

ปัญหาคือผมใช้ฟอนต์ไทย
พอผมพิมพ์บางฟอนต์เมื่อรันออกมาเป็นไฟล์PDF แล้ววรรณยุกต์เคลื่อน(ไม่ตรงกับตัวอักษร)

อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ ผมก็อปโค๊ดมาจาก http://withxetex.blogspot.com/2011/02/miktex-29xelatex-13.html

เค้ารันออกมาได้ปกติ แต่ของผมเป็นอย่างนี้ครับ สังเกตที่ฟอนต์ TH Charmonman

อีกฟอนต์ที่เป็นคือ ฟอนต์TH Srisakdi นอกนั้นปกติครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 เมษายน 2014, 11:45
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

ผมทดสอบกับ MiKTeX Portable 2.9.5105 ก็พบปัญหาเดียวกันครับ คงมีการปรับเปลี่ยนเรื่องภาษาไทยบางอย่าง จากงานของคุณ Theppitak

หากเปลี่ยนมาใช้เวอร์ชันที่เก่ากว่าเช่น MiKTeX Portable 2.9.4757 จะไม่พบปัญหานี้กับ SIPA Fonts แต่ฟอนต์ Norasi ที่ใช้ใน MiKTeX ยุคแรกจะพบกับปัญหาวรรณยุกต์ลอย แทน

MiKTeX Portable 2.9.4757 จะแถม Package fontspec ตัวเก่ามาให้นะครับ ใช้กับภาษาไทยแล้วจะพบปัญหามากมาย หลังจากติดตั้งแล้วให้รัน MikTeX Package Manager เพื่อ Uninstall fontspec ตัวเก่าออกไปก่อน แล้วค่อย Install Package fontspec ตัวใหม่กลับเข้ามาอีกครั้ง
Old 20 เมษายน 2014, 11:57
[M]Zeron [M]Zeron ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[M]Zeron is on a distinguished road

พอดีผมโหลด MiKTeX เวอร์ชันใหม่ลงแบบ complete แล้วครับ เสียดายไม่อยากลงใหม่ เพราะโหลดนานมากกกก

ไม่มีวิธีปรับในเวอร์ชันนี้เลยใช่มั้ยครับ คงต้องหลีกเลี่ยงฟอนต์นั้นซินะครับ

ขอบคุณคุณ TOP ด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ปัญหาการใช้ LaTeX Form ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 5 07 สิงหาคม 2014 10:07
ขอความกรุณาด้วยครับ เกี่ยวกับโปรแกรม latex Pattern&Math ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 1 12 มกราคม 2013 01:37
ขอคำแนะนำการสร้างเวปบอร์ดที่พิมพ์ LaTeX ได้ mercedesbenz ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 3 16 ตุลาคม 2009 08:16
อยู่ๆก็อ่าน latex ไม่ได้ครับ GunUltimateID ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 22 พฤษภาคม 2009 16:23
ใช้Latexไม่ได้ กรza_ba_yo ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 26 กันยายน 2008 17:08

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง