Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 เมษายน 2008, 13:32
math_MAN math_MAN ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

math_MAN is on a distinguished road
Default เด็กศึกษา ขอความเห็น

ผมจบศึกษา มาต่อโทวิทยา applied math ครับ
เพิ่งจะเริ่มเรียนเทอมแรก
ตอนนี้เพื่อนๆมีแนวทำสัมมนากับวิจัยกันแล้ว เพราะส่วนใหญ่เรียนวิทยากันมาก่อน
แต่ผมยังไม่รู้จะไปทางไหนเลยครับ
ใครพอจะแนะนำผมได้บ้างครับ
เพราะพื้นฐานของผม ไม่แก่กล้าเท่าเพื่อนคนอื่นเลยน่ะครับ
ตอนนี้เค้าก็เริ่มจะจับจองอาจารย์กันเลยทีเดียว
ผมละกลุ้มมาก

เราพอจะทำเกี่ยวกับระบบสมการได้มั้ยครับ(หุหุ ง่ายไปมั้ย)
แต่มีรุ่นพี่แนะนำให้ทำเกี่ยวกับแบบจำลอง ทางคณิตศาสตร์(เพราะไม่มีเพื่อนทำเลย เหอๆ) แต่ผมไม่รู้เรื่องครับว่ามันเป็นยังไง คืออะไร จะเหมาะกับพื้นฐานที่น้อยนิดของผมมั้ย

แนะนำอะไรก็ได้ครับ
หรือว่าควรชิงลาออกก่อนตั้งแต่ตอนนี้ครับ
กลุ้มครับ แต่ผมอยากเรียนมาก แต่ดูมืดมนมากเหมือนกัน
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 เมษายน 2008, 11:54
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ไม่รู้จะแนะอย่างไรแฮะ เพราะัไม่ทราบว่าพื้นฐานคุณดีแค่ไหน และสนใจอะไรบ้าง
เอาเป็นว่าตอนจบตรี คุณทำเรื่องอะไรมาดีกว่า แล้วหาหัวข้อทำต่อจากตรงนั้น น่าจะสะดวกที่สุดมังครับ
มาเริ่มต้นใหม่ไม่ค่อยง่ายเท่าไหร่นะ เว้นแต่ว่าหากไม่รู้อะไรจริงๆ ลองยอมเสียเวลาสักปีสองปีหาความรู้หาแนวทางเพิ่มก่อน แล้วค่อยลงหัวข้อครับ
ผมยังไม่เคยเรียนเรื่องแบบจำลองทางคณิตศาสตร์ เลยยังแนะอะไรเรื่องนี้ไม่ได้ ยังไงลองเข้าห้องสมุดค้นหนังสือเรื่องนี้มาพลิกดูคร่าวๆนะครับ อาจได้ไอเดียชัดเจนขึ้น

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 20 เมษายน 2008, 23:13
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

Math Modeling เป็นวิชาเกี่ยวกับการสร้างแบบจำลองทางคณิตศาสตร์เพื่อนำไปแก้ปัญหาจริงครับ

ง่ายๆคือ มีปัญหามา เอาความรู้ทางคณิตศาสตร์เข้าไปจับ ตีความปัญหาให้อยู่ในรูปแบบของปัญหาทางคณิตศาสตร์
จากนั้นก็เลือกเครื่ิองมืิอทางคณิตศาสตร์มาใช้แก้ปัญหา ตัวอย่างเครืิ่ืิองมืิอที่ว่าก็อย่างเช่น

$\diamondsuit$ สมการเชิงอนุพันธ์

$\diamondsuit$ ทฤษฎีกราฟ

$\diamondsuit$ ทฤษฎีความน่าจะเป็น

จริงๆแล้วความรู้ทางคณิตศาสตร์อะไรก็ได้ครับที่คิดว่าน่าจะช่วยแก้ปัญหานั้นได้

ผมว่าอย่างแรกที่คุณควรทำคือ ถามตัวเองว่า้เราุถนัดเรื่องอะำไรมากที่สุด
จากนั้นก็พยายามค้นคว้าต่อว่าเรื่องนี้มีการนำไปประยุกต์ใช้แก้ปัญหาในด้านใดบ้าง
แล้วก็พยายามคิดถึงปัญหาจริงที่เกี่ยวข้องกับเรื่องเหล่านี้้ และพอมีลู่ทางที่จะหาคำตอบได้
Old 08 พฤษภาคม 2008, 11:21
นู๋ปวดหมอง นู๋ปวดหมอง ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

นู๋ปวดหมอง is on a distinguished road

อืม เหนื่อยหน่อยนะ สู้ๆละกัน
Old 08 พฤษภาคม 2008, 11:41
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

โอ๋ย ท่าทางมึนน่าดูเลยอ้ะ

สู้ๆเข้านะคร้าบบ

^^
Old 08 พฤษภาคม 2008, 15:00
คนบ้า's Avatar
คนบ้า คนบ้า ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

คนบ้า is on a distinguished road

ความรู้สึกที่ว่า ไม่รู้จะไปทางไหน นี่ผมก็เคยเป็น
เป็นกำลังใจให้ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply