Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 มกราคม 2006, 23:42
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Icon16

ข้อ 16 แก้ที่ผิดแบบง่ายๆแล้ว เลยมาโพสต์วิธีทำตอนที่ 2 ข้อ 8แก้ตัวครับ

จากรูป ลาก BD ไปตัดกับ AG ที่ลากขนานกับ BC ที่จุด G แล้วลาก GF ขนานกับ AE ไปตัดกับ BF ที่ลากขนานกับ AG ที่จุด F
ให้ 4BE=BC=4x เนื่องจาก DBCD~DADG และ DBYE ~ DBGF จะได้ AG=12x, CF=9x
ให้ความสูงของ DABC เมื่อใช้ BC เป็นฐาน เป็น 4h จะได้ความสูงของ DBYE เป็น (4/13)h
ดังนั้นพื้นที่ DBYE= (2/13)xh=พื้นที่Dสีฟ้าที่เหลือ และพื้นที่สี่เหลี่ยมแต่ละรูปเป็น (2-4/13)xh=(22/13)xh
นั่นคือ พื้นที่ DXYZ=(8-3((22+2)/13)xh=(32/13)xh หรืออัตราส่วน พื้นที่DXYZ:พื้นที่DABC=4:13 ###

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มกราคม 2006, 22:40
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Pell's Equation คืออารัยหรอครับ พี่ Warut มะเคยได้ยินเลยครับ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 05:07
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

เรื่อง Pell's equation เนี่ยคุณ TOP เคยอธิบายไว้เมื่อนานมาแล้วครับ

ป.ล. ถ้าเป็นไปได้อย่าเจาะจงชื่อผู้ตอบเลยครับ คนอื่นจะได้เข้ามาช่วยตอบได้ด้วยน่ะ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 10:28
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณ คุณ warut มากครับ ที่ช่วยตามไปแก้ไขตัวเลขให้ถูกต้อง

เรื่อง Pell's Equation ที่เคยเขียนไว้ตอนนั้น ก็แปลมาจากหนังสืออีกทีหนึ่งครับ ผมอ่านผ่านๆเท่านั้น ตอนหลังจึงอ่านพบว่า มีวิธีหาผลเฉลยน้อยสุดได้โดยใช้ เศษส่วนต่อเนื่อง หากใครสนใจหาอ่านเรื่องนี้ได้ในหนังสือทฤษฎีจำนวน (ไม่ได้มีทุกเล่มนะครับ มีเพียงบางเล่มที่จะมีเรื่องนี้รวมไว้ด้วย บางเล่มเขียนแยกไว้เป็นบทหนึ่งก็มี)

01 กุมภาพันธ์ 2006 10:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 23:01
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP :
มีวิธีหาผลเฉลยน้อยสุดได้โดยใช้ เศษส่วนต่อเนื่อง หากใครสนใจหาอ่านเรื่องนี้ได้ในหนังสือทฤษฎีจำนวน
นอกจากหนังสือทาง number theory แล้ว ยังปรากฏ เรื่อง continued fraction (แถม Pell's equation นิดๆ) ในบท 17 และ 18 ของหนังสือชื่อ

HIGHER ALGEBRA

(H.S. HALL & S.R. KNIGHT)

เป็น textbook ของอินเดียที่ขลังเล่มนึง ที่ผมเคยอ่าน (แม้ว่า ระบบอ้างอิงทฤษฎี จะฮ่วยแตกมาก แต่ก็เป็นหนังสือแนว problem solving ที่สุดยอดเล่มนึงเลยนะครับ)
Old 02 กุมภาพันธ์ 2006, 00:33
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
อ่า ผมแค่จะอ้างคำตอบพี่เฉยๆอ่าครับ ว่าพี่ warut พูดถึง Pell's equation แต่แบบว่ากด post ไปแร้วอ่ะครับ ก็เลย เลยตามเลย คราวหลังจะใช้ quote ละกานนะครับ ^o^ ใครจาช่วยตอบก้อได้เหมือนกานคร๊าบป๋ม
Old 16 มิถุนายน 2006, 17:40
SPLASH's Avatar
SPLASH SPLASH ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

SPLASH is on a distinguished road
Red face

ขอโทดทีที่ยังเล่นเเบบยืดต่ออะนะครับ พอดีผมอยากทราบวิธีทำของข้อ 19 ตอนที่1
เเละก็ ข้อ4,29ตอนที่2 เเละก็ไอ้ตัวเลขพิสดารนั่นด้วย
เเละก็ขอบอกบางอย่างอ่ะครับ
14.ก
ตอนที่2
2.6วิธี
19. 677 หมายถึงเขาเเก้โจทย์มั้งครับ
27. น่าจะถี่เท่ากันเขาเเก้เเล้วอ่ะครับ
24.ผมได้ไม่ตรงกันอ่ะครับ ช่วยเเสดงวิธีที่เเน่นอนให้ด้วย

ขอบคุณครับถ้าช่วยตอบ

16 มิถุนายน 2006 17:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ SPLASH
Old 16 ธันวาคม 2008, 19:34
[ BaBy Math ] [ BaBy Math ] ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[ BaBy Math ] is on a distinguished road

ช่วยเฉลยข้อ 10 ตอนแรกให้กระจ่างหน่อยนะคับ งง มาก อยากรู้ ตัว F คืออะไร

http://www.sk.ac.th/docs/parkaykularb/answerm.pdf นี่เฉลยคับแต่ไม่มีวิทีทำ - -

16 ธันวาคม 2008 23:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 16 ธันวาคม 2010, 20:56
เป๋าเป่า !!~'s Avatar
เป๋าเป่า !!~ เป๋าเป่า !!~ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เป๋าเป่า !!~ is on a distinguished road

มีของปีล่าสุดมั้ยครับ??

แหะๆ อยากได้อ่า!!
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply