Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 ตุลาคม 2007, 14:00
MooD MooD ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MooD is on a distinguished road
Wink FRACTALS อ่ะครับ

ผมอยากทำวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับ fractals (เน้นทางคณิตศาสตร์) ต้องไปเรียนวิชาอะไรอ่ะครับ
และต้องมีความรู้เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมด้วยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ^________^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 ตุลาคม 2007, 21:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

คงต้องไปเรียนในวิชาทาง Dynamics ครับ ทั้ง low dimensional dynamics และ complex dynamics

ก่อนอื่นต้องบอกว่ารูป fractal สวยๆที่เราเห็นกันอยู่นั้นมาจากเบื้องหลังทางคณิตศาสตร์ที่ยากเอาการทีเดียวครับ ถ้าจะเรียนในเชิงคณิตศาสตร์ผมคิดว่าเราไม่จำเป็นต้องมีความรู้เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมแต่อย่างใดครับ แต่ถ้าเราเขียนโปรแกรมเองได้ด้วยก็เยี่ยมครับ
ลองไปหาหนังสือที่เกี่ยวกับ fractal มาอ่านดูบ้างรึยังครับ บางทีถ้าเห็นตัวจริงของมันในเชิงคณิตศาสตร์แล้วคุณอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ครับ
Old 14 ตุลาคม 2007, 11:52
MooD MooD ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MooD is on a distinguished road
Smile ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ แล้วผมจะลองพยามยามหาหนังสือมาอ่านดูนะครับ^__________^
Old 20 ธันวาคม 2007, 22:42
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

กาลครั้งหนึ่งผมมีเพื่อนที่ศึกษาด้านนี้ ซึ่งเจาะลึกถึงเหตุผลในการประทุจุดระเบิด ของแสงไฟบนดวงอาทิตย์ โดยสร้างมโนภาพแฟกตอลในจิตใจ นับตั้งแต่นั้น เพื่อนคนนี้ก็ต้องเข้ารับการรักษา เนื่องจากไม่ได้ทาครีมกันแดด ก่อนเฝ้าพระอินทร์ ท่านจึงดลให้ผิวใหม้เกรียม บางคนที่รับรู้อาจคิดว่าประหลาด แต่ตัวผมส่วนหนึ่งกลับนับถือในการเปิดกว้างของเขา ในการพยายามศึกษาโดยไม่ละทิ้งความเชื่อของบรรพบุรุษ
ที่กล่าวมานั้น เป็นตัวอย่างอันหนึ่ง แต่การศึกษาเรื่องแฟกตอลนี้ได้แตกแขนงออกไปมากมาย หากคุณเน้นทางคณิตศาสตร์อย่างเดียวอาจไม่เข้าใจกระจ่าง และสายที่ศึกษาอย่างจริงจังสายหนึ่ง ก็คือสายแพทย์คิดว่านะ แต่จริงๆ แล้วทุกสาขา แม้แต่สังคมศาสตร์ เรื่องนี้ก็มีการวิจัยมากมาย และหากศึกษาอย่างมีคุณธรรม ก็จะดีมากๆ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ปัญหา fractals ครับ lek_cha คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 5 17 มีนาคม 2010 23:16
ผมอยากได้ข้อมูล รายละเอียด ของ Fractals Picha ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 20 ธันวาคม 2007 22:45