Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มิถุนายน 2007, 02:50
Rationalism's Avatar
Rationalism Rationalism ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rationalism is on a distinguished road
Talking เกี่ยวกับปริญญาโท

ผมจบวิศวะมาตั้งใจจะต่อโทคณิตศาสตร์(เพียวครับ) ตอนนี้มืดแปดด้านเพราะไม่รู้ว่าคณิตศาสตร์เขาเรียนอะไรกันยังไง

ก็เลยเก็บตัว1ปีเพื่ออ่านวิชาที่ใช้สอบมันเยอะมากเลยครับ
อ่านแล้วเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง
เลยไม่รู้ว่าข้อสอบสอบเข้าป.โท ยากมากหรือเปล่า

ใครที่เคยสอบป.โท ข้อสอบป.โทเป็นไงครับยากมากไหม
ผมตั้งใจจะเข้าสองที่นะครับคือ ธรรมศาสตร์ กับ ศิลปากร
ใจจริงก็ยากเข้าจุฬา แต่คิดว่าตอนนี้สมองไม่ถึง

รู้แบบนี้ตอนเอนท์น่าจะติดอันดับ1 math จุฬา
ไม่น่าเห็นแก่เงินติดวิดวะเลย
Old 24 มิถุนายน 2007, 05:16
Noel Noel ไม่อยู่ในระบบ

Noel is on a distinguished road

ผมเอกก็จบวิศวะเหมือนกันครับ แต่ว่าผมจบคอมพิวเตอร์มา กำลังหาทุน หรือไม่ก็เรียนโทในไทย เหมือนกันครับ จริงๆแล้วตั้งใจจะต่อให้ถึงเอก ถ้าเป็นไปได้นะครับ

ผมไปปรึกษา อ. ที่คณะ math จุฬาฯมาเหมือนกันครับ (ผมจบวิศวะที่จุฬาฯมาเหมือนกัน) อ.แนะนำว่า ถ้าจะหนีไปเรียน pure math เลย อาจจะไม่ไหว หรือไม่ก็ลำบากซักหน่อย แต่ว่าที่จุฬาฯยังมี computational sci อยู่หน่ะครับ เป็นสาขานึงของ math เหมือนกัน เป็นของภาค math เหมือนกันหน่ะครับ ใช้ความรู้เรื่องคณิตศาสตร์ และก็ คอมพิวเตร์ เพื่อช่วยในการแก้ปัญหาต่างๆ ลองหาข้อมูลได้ที่เวปของ คณะวิทยาศาสตร์ จุฬานะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มิถุนายน 2007, 08:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

มีสี่อย่างที่แนะนำให้อ่านสำหรับคนที่กำลังจะสอบ Pure math นะครับ
1. ตรรกศาสตร์
2. เทคนิคการพิสูจน์
3. ความรู้เกี่ยวกับเซตและฟังก์ชัน
4. แคลคูลัส
ถ้ามีสี่อย่างนี้อยู่ในมือจะเรียนวิชาอะไรก็ไม่ไกลเกินเอื้อมแล้วล่ะครับ

ข้อสอบจุฬาค่อนข้างยากและเยอะครับ เพราะข้อสอบจะใช้วัดทั้งของปริญญาโทและเอกพร้อมๆกัน
แต่ข้อสอบก็ไม่หนีโจทย์ที่เราคุ้นเคยอยู่ในตำราวิชานั้นๆซักเท่าไหร่ครับ แนะนำให้หาข้อสอบเก่ามาลองทำดูก่อนครับ
ส่วนที่อื่น คงต้องรอท่านอื่นๆมาแนะนำ

24 มิถุนายน 2007 09:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 24 มิถุนายน 2007, 23:39
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Rationalism View Post
ผมตั้งใจจะเข้าสองที่นะครับคือ ธรรมศาสตร์ กับ ศิลปากร
ใจจริงก็ยากเข้าจุฬา แต่คิดว่าตอนนี้สมองไม่ถึง
อีกประเด็นที่อยา่กแนะนำ คือ ดูความเชี่ยวชาญแต่่ละสถาบันประกอบไว้ด้วยก็ดีนะครับ เพราะแต่ละสถาบันจะสันทัดไม่เหมือนกัน บางที่สันทัด algebra บางที่ก็สันทัด functional analysis หรือบางที่ก็็ี่สันทัด computational maths ถ้าจะให้ดี ค้นข้อมูลให้ลึกถึง research interest ของอาจารย์ท่านนั้นๆเลยก็จะดีครับ
Old 25 มิถุนายน 2007, 00:15
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ผมก็เป็นเด็กวิศวะที่ เคยคิดจะไปต่อ pure math แต่กลัวไม่ไหวครับเพราะไม่เคยเรียนหลายอย่าง
และค้นพบว่า งานวิจัยทางด้านวิศวะขั้นสูงนั้นก็ไม่ได้แพ้ math ซักเท่าไรเลยครับ (จะยากกว่าในการตีความหมายทางกายภาพด้วย ) เลยเรียนวิศวะต่อไป (พูดง่ายๆก็คือเสียดายความรู้วิศวะว่างั้น )
แต่ตอนนี้ก็ยังไปเป็นตัวเกาะเรียนกับวิทยา คณิต บางวิชาอยู่เลยครับอิอิ หาความรู้เพิ่ม

อ่านเองนี่ค่อนข้างลำบากนะครับ บางอย่างอ่านเองเท่าไรก็ไม่รู้เรื่องถ้ามีคนอธิบายให้ฟังอาจจะปิ๊งเลยก็ได้ เท่าที่ผมรู้มาคณะวิทยา จุฬา นี่มีเรียนปรับพื้นฐานก่อนเปิดเรียนนะครับ ซึ่งเป็นโอกาสดีที่จะได้ปรับในหลายๆวิชา แล้วก็ที่สำคัญตามที่ พี่ passer-by ครับ ต้องเลือกสายงานวิจัยที่มหาลัยนั้นๆมี

ยังไงก็แชร์ความเห็นกันได้นะครับ

ปล. คุณ Noel รุ่นอะไรครับผม ผมรุ่น 87
Old 25 มิถุนายน 2007, 22:34
Noel Noel ไม่อยู่ในระบบ

Noel is on a distinguished road

ผมรุ่น 86 ครับ ยินดีที่ได้เจอรุ่นน้องครับ add msn มาได้นะครับ ถ้าต้องการ (ส่งมาเป็น private message มาแล้วกันนะครับ) ^^
Old 25 มิถุนายน 2007, 23:19
Rationalism Rationalism ไม่อยู่ในระบบ

Rationalism is on a distinguished road
Talking

ขอบคุณครับ
ผมคงเรียนต่อวิศวะไม่ไหวอ่ะครับ เรียนแล้วไม่ค่อยเข้าหัวเลย

ตอนเรียน Engineering Mechanic ไม่ทันได้ใช้ mathเลยครับเพราะิวิเคราะห์แรงไม่เป็น
ยิ่ง Machine design กับ Mechanism อนาถใจมากเลยครับเอฟซ้ำเอฟซ้อน ไม่ผ่านซะที

ส่วนวิชาภาคไฟ Feedback control ก็หาคำตอบหา solution ได้ครับแต่วิเคราะห์ระบบไม่เป็น
ได้คำตอบแล้วก็กองทิ้งไว้ตรงนั้น ให้อาจารย์ไปวิเคราะห์เอง

เพราะปีสี่ก็เลยไปเลือกลงวิชาภาคอุตสาหการ ด้วยความดัจริตอยากได้ความรู้
ดับอนาถด้วย sampling technic ของวิชา Work study

เรียนวิศวะท่าทางจะไม่รุ่งนะครับ
ประเด็นสำคัญเลยคือ ผมไม่ได้ชอบ สมัยเรียนก็รอเพื่อนลากไปติวอย่างเดียว
แต่ที่เลือกวิศวะเพราะเห็นว่าเงินเยอะดี

เลยซมซานกลับมาเรียนmath ไม่รู้สายเกินไปไหม
Old 25 มิถุนายน 2007, 23:23
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ครับ ผมเองก็เรียน Control พบว่าที่มาต่างๆล้วนอาศัย Math ทั้งนั้นเลยครับ (ขั้นสูงเสียด้วยซ้ำ) จนบางอย่างต้องจำๆไปใช้ก่อนไม่งั้นไม่ทันกิน แต่ดีใจด้วยครับที่อย่างน้อยก็มีโอกาสเรียน Math อย่างเต็มตัว

ว่าแต่เรียนหลากหลายมากเลยครับเนี่ย... ส่วน Mechanics ผมก็ไม่ค่อยไหวเหมือนกันครับ 555 จำรูป joint ต่างๆไม่ได้ซักทีใส่แรงไม่ถูกมัน งง

25 มิถุนายน 2007 23:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 26 มิถุนายน 2007, 10:49

ผมเรียน Mechatronic นะครับ มันเป็นยำวิศวกรรม เกรดก็เลยโดนยำจนไม่เหลือชิ้นดี

ถ้าถามว่ายากไหม มันก็ยากแต่มันไม่ลึกถึงระดับดุเดือดสักเท่าไหร่ แค่หนักนิดนึง
สรุปว่า มันไม่เหมาะกับคนที่มีอาการแพ้สาขาอื่นอย่างรุนแรง

ในรุ่นผมมีไม่เยอะครับที่ถนัดทุกด้าน แต่ท้ายสุดแต่ละคนก็จะไปจับด้านที่ตนเองถนัด
ถามว่าเชี่ยวชาญไหม ผมว่าไม่นะ แต่มันมีข้อดีที่การเข้าใจระบบผสม ภาพรวมมากกว่า

26 มิถุนายน 2007 10:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Rationalism
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply