Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 พฤศจิกายน 2006, 19:31
Redhotchillipepper Redhotchillipepper ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Redhotchillipepper is on a distinguished road
Smile

ขอเมลผมมั่งดิคับ ผมก็อยากเล่น msn กับคุณเหมือนกันนะ
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 11:40
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
ไม่มีอะไรหรอกครับ ไม่ต้องคิดมาก จริงๆแล้วเรื่องทั้งหมดที่เกิดขึ้น เป็นเพราะคุณ gon เค้าอิจฉาที่คุณ nooonuii จะได้ msn สาวๆอีกแล้ว อดไม่ได้ก็เลยพูดออกมาอย่างนั้น อันที่จริงผมก็แอบอิจฉาเหมือนกันนะ แต่ผมเก็บอารมณ์ได้ดีกว่า

ตลกน่ะครับ...ตลก ทุกๆท่านโปรดรับทราบด้วย

ป.ล. ผมเพิ่งสังเกตว่าคุณ nooonuii เปลี่ยน avatar จาก Galois เป็น Ramanujan ไม่รู้แอบไปเปลี่ยนมาเมื่อไหร่
ผมยังไม่เคยได้อีเมลสาวๆจากที่นี่เลยนะครับคุณ Warut
ดูเหมือนน้องคนนี้จะเป็นคนแรกครับ เหอเหอ เหยื่อรายแรก
(น้องเขาจะกล้าติดต่อผมมั้ยเนี่ยอิอิ) อีเมลผม nooonuii@hotmail.com ครับ

ผมเปลี่ยนหน้าจาก Galois เพราะว่า หน้าตาผมไม่ได้เป็นหนุ่มน้อยหน้ามลเหมือน Galois น่ะครับ มองหน้านายคนนี้แล้วมามองดูตัวเองมันรู้สึกขัดแย้งชอบกล ก็เลยเปลี่ยนเป็นหน้า Ramanujan ดีกว่าเพราะคนนี้คล้ายกับผมมากๆเลยครับ อยู่ที่นี่ก็มีคนอินเดียมาทักบ่อยๆ เสียดายพูดภาษาเขาไม่เป็น
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 14:42
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon20

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
ไม่มีอะไรหรอกครับ ไม่ต้องคิดมาก จริงๆแล้วเรื่องทั้งหมดที่เกิดขึ้น เป็นเพราะคุณ gon เค้าอิจฉาที่คุณ nooonuii จะได้ msn สาวๆอีกแล้ว อดไม่ได้ก็เลยพูดออกมาอย่างนั้น อันที่จริงผมก็แอบอิจฉาเหมือนกันนะ แต่ผมเก็บอารมณ์ได้ดีกว่า

ตลกน่ะครับ...ตลก ทุกๆท่านโปรดรับทราบด้วย

ป.ล. ผมเพิ่งสังเกตว่าคุณ nooonuii เปลี่ยน avatar จาก Galois เป็น Ramanujan ไม่รู้แอบไปเปลี่ยนมาเมื่อไหร่
ผมจะหาแสตมป์ได้จากที่ไหนบ้างนี่ หนูแพรที่เขียนจดหมายมาหาตั้งแต่เดือนกันยายน ถ้าเข้ามาอ่านกระทู้นี้ (คงได้อ่านอยู่หรอก ) ขอบอกว่าพี่ยังไม่ได้ลืมที่จะตอบน้องหรอกนะครับ กำลังจะหาธุระไปไปรษณีย์อยู่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤศจิกายน 2006, 17:08
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

เอ้ย... นี่คุณ gon มาเกทับกันเห็นๆเลยเหรอครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
ผมยังไม่เคยได้อีเมลสาวๆจากที่นี่เลยนะครับคุณ Warut
ดูเหมือนน้องคนนี้จะเป็นคนแรกครับ เหอเหอ เหยื่อรายแรก
(น้องเขาจะกล้าติดต่อผมมั้ยเนี่ยอิอิ)
ดีแล้วครับที่ไม่ได้ e-mail ปลอดภัยไว้ก่อน ยิ่งถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ด้วยแล้ว ของแท้หายากมากครับ
Old 18 พฤศจิกายน 2006, 09:51
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
เรื่อง msn มีคนโพสไว้ที่กระทู้นี่ครับ ใครอยากมีเพื่อนคณิตบ้าง
Old 19 พฤศจิกายน 2006, 22:06
o_okwang o_okwang ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

o_okwang is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ o_okwang:

เราเองก้อแค่ขอเมลล์เองนะ
ทามมายทุกคนถึงซีเรียสกันจัง
ก้อตอนนั้นมีคุณ nooonuii: มาตอบเป็นคนแรก
เราก้อแค่ดีใจที่มีคนมาตอบ
หากเราทำผิดเราก้อขอโทษนะ

แต่ก้อขอขอบคุณทุกๆๆๆคนที่เข้ามาตอบนะ
ขอบคุณจิงๆค่ะ

เราดีใจนะที่...

อืม
เราคิดว่า
class ตามความเข้าใจ กล่าวถึง การรวบรวมของสิ่งของ ตามทฤษฎีสิ่งของทั้งหมดถูกเรียกว่า''class"
class ที่ถูกบรรจุจะเรียกว่า"set" class มีคุณสมบัติที่สามารถขยายความได้ ( class คือสิ่งที่สามารถบอกได้ว่ามีขอบเขต )
set ทุกสิ่งทั้งหมดในเอกภพสัมพัทธ์ คือ เซต

ข้อแตกต่างระหว่าง class กับ set
1. ทุกๆเซตเป็นclass แต่ไม่ใช่ที่ว่าทุกๆclassจะเป็นเซต
2. class ที่ไม่เป็นเซต เรียกว่า class แท้ ซึ่ง class แท้ ตามความเข้าใจกล่าวถึง การรวบรวมที่มากมายเกินกว่าที่ควรจะเป็น
และ class แท้ ไม่สามารถเป็นสมาชิกของ class อื่นๆ หรือ ไม่สามารถทำสิ่งต่างๆได้เหมือนเซต ดูเหมือนว่าจะกลายเป็น subset ของ set
สำหรับข้อเท็จจริง โดยปกติ เอกภพสัมพัทธ์คือ class แท้ และ โดยปกติ class ว่าง คือ set

ที่มา
Printer,Charles c..Set Theory, Massachusetts:Addison-Wesley,1971

คิดว่างัยค่ะ

21 พฤษภาคม 2008 17:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 20 พฤศจิกายน 2006, 10:58
Redhotchillipepper Redhotchillipepper ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Redhotchillipepper is on a distinguished road
Icon23

ยังไงผมก็ยืนยันว่า class คือห้องเรียนนะ ไม่เชื่อก็ลองเปิดดิกดูดิครับ

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง