Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 ตุลาคม 2013, 08:25
Tsunami's Avatar
Tsunami Tsunami ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Tsunami is on a distinguished road
Default ระเบียบวิธีกำลังสองน้อยสุด

อยากทราบว่าระเบียบวิธีกำลังสองน้อยสุดนี้มันมีที่มายังไง
ขออ้างอิงจากลิ้งนี้นะครับ http://www.mathcenter.net/review/rev...iew22p06.shtml
ผมลองใช้คำนี้หาใน Google แต่ก็ไม่พบ
ถ้าผมจะหาข้อมูลเพิ่มเติมควรจะใช้ Key Word อะไรดีครับ
ถ้าใครพอจะมีคำอธิบายสั้นๆได้ใจความก็รบกวนด้วยครับ

ส่วนอีกอย่างอยากทราบที่มาของสูตรนี้อะครับ
$$Q_r=L+\left(\,\frac{\frac{rN}{4}-\sum f_L }{f_{Q_r}} \right)I=U-\left(\,\frac{\sum f_U -\frac{rN}{4}}{f_{Q_r}} \right)I $$
ขอบคุณผู้มีพระคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 ตุลาคม 2013, 10:49
issac issac ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

issac is on a distinguished road

ถ้าหาจาก google ใช้ key word "least square"
อันนี้ ลิงค์การประมาณค่าพารามิเตอร์จาก linear regression model ด้วยวิธี least square residual method
http://www.mathcenter.net/sermpra/se...pra09p02.shtml
http://mathworld.wolfram.com/LeastSquaresFitting.html

ส่วนสูตรการหาค่า Quartile ที่ r
สูตรสำเร็จที่ให้มา น่าจะมาจากการเทียบบัญญัติไตรยางศ์ครับ
Old 10 ตุลาคม 2013, 12:11

Tsunami is on a distinguished road

ขอบคุณมาากครับ
อยากทราบว่าในกรอบของ ม ปลาย เนี่ย
เราจำเป็นต้องรู้ถึงแค่ใหนหรอครับที่ใช้มาเป็นข้อสอบ
แล้วไอเรื่องนี้(least square)ใน ม ปลาย มันอยู่ในบทใหนของวิชาสถิติอะครับ
ขอบคุณครับ
Old 10 ตุลาคม 2013, 16:20
issac issac ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

issac is on a distinguished road

ผมว่าสถิติ ม.ปลาย จะเน้นเรื่องการท่องจำสูตร เพื่อนำไปคำนวณจากตัวเลขที่โจทย์กำหนดมากกว่า
แบ่งเป็นหัวข้อใหญ่ๆ ได้ 3 แบบ
1. การหาค่าทางสถิติ เช่น ค่าเฉลี่ย ส่วนเบี่ยงเบนฯ ค่ามัธยฐาน ฐานนิยม เปอร์เซ็นต์ไทล์ ควอไทล์ ฯลฯ
2. การคำนวณค่า z-score จากโค้งปกติ เน้นให้อ่านค่า แปลผล และประยุกต์ใช้เป็น
3. การถดถอยเชิงเส้น (Linear regression) เน้นให้จำรูปแบบสมการเชิงเส้น y=mx+c และสูตรจากการ take summation เข้าไปในสมการ ซึ่งที่มาของสูตรก็มาจาก Least square residual (error) นั่นเองครับ

10 ตุลาคม 2013 16:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ issac
Old 19 ตุลาคม 2013, 15:08
TuaZaa08's Avatar
TuaZaa08 TuaZaa08 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

TuaZaa08 is on a distinguished road

least square method อยู่ใน บทสุดท้ายเลยครับ การถดถอยเชิงเส้นอ่าครับ

Sub #1 สิ่งที่มั่นใจที่สุดกลับทำให้รู้สึกแย่ที่สุด T T
Old 22 ตุลาคม 2013, 19:42

คือผมมีความรู้สึกว่าถ้าไม่รู้ที่มา ผมจะจำไม่ได้อะครับ
คือผมเป็นคนไม่ชอบจำอะไรที่มันเยอะๆๆ อยากทราบที่มาจะได้นำไปปรับใช้กับความรู้ตัวเอง
ทั้ง least square และ ไอสูตรหา met mode ที่มันเยอะๆอะครับ
ขอเป็นวิธีจำที่มันพอมีหลักการก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
Old 23 ตุลาคม 2013, 23:36
TuaZaa08's Avatar
TuaZaa08 TuaZaa08 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

TuaZaa08 is on a distinguished road

ที่มาจริงๆอยู่ในที่คุณ issac Reply ใน #2 แล้วนะครับ

ผมแนะนำว่าจำหน่อยเถอะนครับ นะครับผมขอร้อง T T

Sub #1 สิ่งที่มั่นใจที่สุดกลับทำให้รู้สึกแย่ที่สุด T T
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply