Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤษภาคม 2013, 13:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink ตัวแทนประเทศ EMIC, PMWC, IMSO 2013

Name:  imc2013_01.jpg
Views: 4194
Size:  90.6 KB

Name:  imc2013_02.jpg
Views: 4181
Size:  74.3 KB

Name:  imc2013_03.jpg
Views: 4713
Size:  66.3 KB

Name:  imc2013_04.jpg
Views: 4592
Size:  69.7 KB

Name:  imc2013_05.jpg
Views: 4533
Size:  69.3 KB

Name:  imc2013_06.jpg
Views: 3956
Size:  75.4 KB

Name:  imc2013_07.jpg
Views: 3987
Size:  51.0 KB

ดูเพิ่มเติมใน http://122.154.106.18/khangkhun/main/

emic ไปก่อนใครเพื่อนดังนั้น

3. รายละเอียดประกอบการจัดทำวีซ่า นักเรียนเดินทางไปบัลเกเรีย (ด่วน)

(ดาวน์โหลด รายละเอียด "หนังสือยินยอม")

นักเรียนที่ได้รับการคัดเลือกเป็นตัวแทนนักเรียนไทยไปแข่งขัน

IMC : EMIC 2013 / IMC : WYMIC 2013

ระหว่างวันที่ 26 มิถุนายน – 8 กรกฎาคม 2556 ณ สาธารณรัฐบัลแกเรีย

17 พฤษภาคม 2013 13:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤษภาคม 2013, 22:29
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
Attachment 14030

Attachment 14031

Attachment 14032

Attachment 14033

Attachment 14034

Attachment 14035

Attachment 14036

ดูเพิ่มเติมใน http://122.154.106.18/khangkhun/main/

emic ไปก่อนใครเพื่อนดังนั้น

3. รายละเอียดประกอบการจัดทำวีซ่า นักเรียนเดินทางไปบัลเกเรีย (ด่วน)

(ดาวน์โหลด รายละเอียด "หนังสือยินยอม")

นักเรียนที่ได้รับการคัดเลือกเป็นตัวแทนนักเรียนไทยไปแข่งขัน

IMC : EMIC 2013 / IMC : WYMIC 2013

ระหว่างวันที่ 26 มิถุนายน ? 8 กรกฎาคม 2556 ณ สาธารณรัฐบัลแกเรีย
ก่อนอื่นผมต้องกราบขอบพระคุณ ผู้มีพระคุณอย่างคุณลุง banker เป็นอย่างมากครับที่ทำให้เด็ก หลายๆ คนประสบความสำเร็จเพราะถ้าไม่ได้คุณลุง Banker ช่วยเฉลยข้อสอบให้คงไม่ประสบความสำเร็จได้ครับ ถ้าไม่มีคุณลุงช่วยสนับสนุนแนวข้อสอบครับ กราบขอบพระคุณคุณลุงแทนเด็ก ๆ ทุก ๆ คนด้วยน่ะครับ
อ๋อ อีกท่านที่ขาดไม่ได้เลยคือคุณ gon เพราะถ้าไม่มีคุณ gon ก็คงประสบความสำเร็จไม่ได้เช่นกันครับ กราบขอบพระคุณ ครับ

Old 18 พฤษภาคม 2013, 06:27
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

ถึงแม้ว่าผมและนักเรียนหลาย ๆ คนไม่ได้ไป แต่ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ
Old 18 พฤษภาคม 2013, 09:30
Onion's Avatar
Onion Onion ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Onion is on a distinguished road

ขอบพระคุณคุณ gon มากครับที่ช่วยนำผลมาโพสต์

ผมได้ไป EMIC ครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากคุณ gon ครับ ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรครับ
Old 18 พฤษภาคม 2013, 09:55
FedEx FedEx ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

FedEx is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ gon มากครับ

ขอแสดงความยินดีกับเด็กๆที่ได้รับคัดเลือกทุกคนครับ และขอเป็นกำลังใจให้กับเด็กๆที่ปีนี้ยังไม่ได้รับคัดเลือก ปีหน้าฟ้าใหม่ยังมีหวัง อย่าท้อถอย

ขอบคุณท่านทั้งหลายที่ได้เข้ามาแบ่งปัน ความรู้ให้กับเด็กๆ (รวมทั้งผู้ใหญ่ อย่างผมด้วย )

18 พฤษภาคม 2013 10:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ FedEx
Old 18 พฤษภาคม 2013, 14:49
พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง is on a distinguished road

ผมได้ฟิลิปปินส์ครับ ToT (ผิดหวังที่ไม่ได้ไปบัลแกเรียเล็กน้อย)
ขอขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยบอกเคล็ดลับให้ ไม่งั้นผมคงไม่ได้ โดยเฉพาะคุณ gon ครับ
แต่ผมสงสัยว่า ผมทำได้เยอะทั้ง 2 ฉบับ แค่ดันได้ไปฟิลิปปินส์ซะงั้น
ใครทราบช่วยอธิบายหน่อยครับ
แล้วไปIMSO เขาแข่งยังไง วิธีการแข่ง และประเภทรางวัลครับ
ขอบคุณครับทุกท่าน
Old 18 พฤษภาคม 2013, 16:57
#เกาลัด# #เกาลัด# ไม่อยู่ในระบบ

#เกาลัด# is on a distinguished road

ขอแสดงความยินดีกับคุณปุ๊บปัํบ และผู้ได้เป็นตัวแทนไปแข่งขัน ที่ต่างประเทศทุก ๆคน นะครับ ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จด้วยนะครับ
Old 18 พฤษภาคม 2013, 18:15
Pheng Pheng ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pheng is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onion View Post
ขอบพระคุณคุณ gon มากครับที่ช่วยนำผลมาโพสต์

ผมได้ไป EMIC ครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากคุณ gon ครับ ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรครับ
ยินดีอย่างมากเลยครับคุณOnion

18 พฤษภาคม 2013 20:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pheng
Old 18 พฤษภาคม 2013, 18:16
computer computer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

computer is on a distinguished road

เอาใจช่วยค่ะ แนะนำว่าข้อไหนทำได้ ต้องทำให้ถูก

Fighto!

18 พฤษภาคม 2013 18:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ computer
Old 18 พฤษภาคม 2013, 19:45

gon is on a distinguished road
Smile

ก็ยินดีกับคุณป๊อบแป๊บและทุกคนที่ได้มีโอกาสไปนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onion View Post

อย่างแรกคือรีบทำวีซ่าแบบด่วนที่สุดตามที่เขากำหนดอยู่ครับ มีคนรอเสียบอยู่เยอะ

- ถ้าขึ้น ม.1 แล้วเปลี่ยนโรงเรียนใหม่ ต้องรีบศึกษาสภาพแวดล้อมโดยเฉพาะเรื่องภาระงาน การบ้านที่โรงเรียน ว่าจะมีผลกระทบกับการเตรียมพร้อมหรือไม่อย่างไร เช่น ถ้าเป็นโรงเรียน กท.คริสเตียน เด็กประถมที่เป็นตัวแทนประเทศ โรงเรียนจะให้สิทธิ์หลายอย่าง เช่นขอหยุดเรียนเพื่อเตรียมตัวก่อนแข่งประมาณ 1 เดือน

แต่ถ้าเป็นอย่างสาธิตปทุมวันซึ่งจะเน้นจดจนเมื่อยและมีภาระงานเยอะมาก ไม่มีหยุดให้ กลับมาก็ต้องรีบจดงานที่หยุดไปต่ออีก ทางเราต้องแบ่งเวลาแบบเข้มข้นที่สุด เพื่อหาเวลาเตรียมพร้อมรบครับ.

ถ้าเป็นโรงเรียนที่ยังไม่มีประสบการณ์มีนักเรียนเป็นตัวแทนประเทศ ผู้ปกครองหรือนักเรียนอาจจะต้องลองคุยกับทางโรงเรียนดูครับ ว่าอาจจะขอหยุดสักช่วงหนึ่งตอนใกล้แข่ง จะเป็นไปได้หรือไม่

- เรื่องเป้าหมายรางวัล ถ้าเป็นตัวแทนประเทศครั้งแรก ให้นึกว่าอย่าตั้งเป้าหมายที่จะได้รางวัลครับ แต่ให้คิดว่าเตรียมพร้อมให้ดีที่สุด ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์ชีวิตที่แตกต่างกับนักเรียนคนอื่นอีกมากมาย ทั้งนี้เพื่อที่จะไม่เป็นการสร้างแรงกดดันมากไปให้กับตัวเอง

- ถ้าคาดหวังจะหยิบเหรียญ ไม่กลับบ้านมือเปล่า ขอให้อย่าฟัง อย่าเชื่อหรืออย่าคิดว่าเหรียญรางวัลได้อย่างมาอย่างง่ายดาย ความประมาทจะนำมาซึ่งความผิดพลาดได้ครับ อย่างสองปีที่แล้วได้เหรียญกันมาเยอะแยะ

ก็คิดว่าตัดเหรียญที่คะแนนต่ำ เลวร้ายก็น่าจะได้ทองแดง แต่พอปีที่แล้วปรากฏว่า emic เป็นปีที่ข้อสอบออกมายากที่สุดครับ ยากกว่า pmwc (ซึ่งออกมาง่ายกว่าปกติมาก ถ้าลองทำดูจะรู้ทันที) เด็กโดยเฉพาะในโรงเรียนที่ไม่ได้มีเวลาให้เด็กหยุดเพื่อเตรียมตัวอย่างเพียงพอ และบวกกับความประมาทด้วย ทำให้ปิ๋วกันแทบถ้วนหน้าครับ

อ้อ ถ้าต้องการทองแดงแน่ ๆ ต้องทำให้ได้ 13 ข้อจาก 15 ข้อของข้อสอบบุคคล (emic, pmwc) เงินและทองที่ 14, 15 ตามลำดับครับ.

-รอบตัวแทนนี้ ถ้าสมบูรณ์แบบที่สุดก็คือทำโจทย์ pmwc, emic, (imso) ทั้งบุคคลและทีมให้หมดครบ ทุกข้อครับ ทำซ้ำอย่างน้อย 2 รอบ ถ้ามีเวลาเหลืออีกให้ไปหยิบโจทย์ iwymic ของ ม.ต้นมาลองทำดครับ

เพราะในช่วงหลัง ๆ จะมีการหยิบโจทย์ iwymic ปีเก่ามาออกสอบในระดับประถม เช่น ล่าสุดก็เอามาออกใน pmwc 2012 หรือถ้าออกก็เหมือนกันทั้ง iwymic กับ emic เพียงเปลี่ยนตัวเลขให้ดูง่ายยากต่างกันเท่านั้น นั่นก็คือข้อสอบเก่า ๆ ของ iwymic บางข้อที่ถือว่าไม่ยากมาก อาจจะถูกหยิบมาใส่ไว้ในระดับประถมได้ครับ.

- ความรอบคอบ จะมีบางที อ.ที่แปลข้อสอบจากอังกฤษมาเป็นภาษาไทย อาจจะแปลบกพร่อง ซึ่งทำให้เราเข้าใจโจทย์ผิดหรือคลาดเคลื่อน ทำให้ทำข้อนั้นผิดหรือทำไม่ได้เลย เพราะคนแปลคาดว่าไม่ได้ลองทำข้อสอบดูก่อนแปลครับ

ดังนั้นข้อสอบฉบับภาษาไทยข้อใดที่อ่านโจทย์แล้วเกิดความสงสัยให้ลองหยิบข้อสอบฉบับภาษาอังกฤษซึ่งจะแจกมาควบคู่กันขึ้นมาอ่านดู อาจจะเข้าใจได้ถูกต้องกว่าครับ.

- เรื่องสุดท้ายก็คือของฝาก ทาง สพฐ. จะมี pocket money หรือเงินติดกระเป๋าให้นักเรียนไว้ใช้งานในระดับประมาณน่าจะหลักพันบาทครับ ซึ่งวันที่เขาปล่อยให้ท่องเที่ยวอิสระ เช่นตอนช่วงไปวันแรก ๆ หรือวันสอบเสร็จแล้ว ก็อาจจะแวะซื้อของฝากที่ไม่มีขายในไทยแน่ ๆ ติดไม้ติดมือกลับมาฝากญาติสนิทมิตรสหายก็ดีครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง View Post
ผมได้ฟิลิปปินส์ครับ ToT (ผิดหวังที่ไม่ได้ไปบัลแกเรียเล็กน้อย)
ขอขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยบอกเคล็ดลับให้ ไม่งั้นผมคงไม่ได้ โดยเฉพาะคุณ gon ครับ
แต่ผมสงสัยว่า ผมทำได้เยอะทั้ง 2 ฉบับ แค่ดันได้ไปฟิลิปปินส์ซะงั้น
ใครทราบช่วยอธิบายหน่อยครับ
แล้วไปIMSO เขาแข่งยังไง วิธีการแข่ง และประเภทรางวัลครับ
ขอบคุณครับทุกท่าน
คาดว่าทำอังกฤษได้พลาดน้อยกว่า ส่วนภาษาไทยพลาดเยอะกว่ามากครับ ตัวอย่าง ปีนี้ มีเด็ก ป.4 ขึ้น ป.5 คนหนึ่ง บอกว่าทำภาษาไทยได้ 28-29 ข้อ อังกฤษได้ 31 ข้อ และได้ไป imso เหมือนกัน (เดี๋ยวตอนไปฟิลิปปินส์คงได้คุยกันครับ)

ที่จริงแล้วเด็กคนนี้ ตามความคิดของผม ระดับความรู้และความแม่นยำยังไม่ถึงเกณฑ์ที่ผมตั้งเอาไว้ ดังนั้นจึงให้ฝึกทำโจทย์ emic, pmwc บุคคลทั้งหมดก่อน จากนั้นจึงไปเน้นฝึกโจทย์ imso จนเกือบหมด เหลืออีกราว ๆ 15% ซึ่งผมเชื่อว่าทักษะการอ่านและเข้าใจโจทย์ภาษาอังกฤษ หลายคนยังไม่แข็งพอ

ดังนั้นปีนี้จึงเน้นตีไปที่ภาคภาษาอังกฤษก่อนจะได้เปรียบกว่ามาก ไว้ปีหน้าถ้านิ่งกว่านี้ จึงจะขยายการรบไปภาคภาษาไทยต่อครับ.

ปล. imso ผมไม่รู้วิธีการตัดเหรียญครับ เพราะข้อสอบมันมีหลายชุด ต้องให้น้องที่ไปสอบและได้เหรียญมาตอบครับ. เห็นแว๊บ ๆ อยู่.

18 พฤษภาคม 2013 19:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 18 พฤษภาคม 2013, 21:26

Onion is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pheng View Post
ยินดีอย่างมากเลยครับคุณOnion
ยินดีกับคุณ Pheng เช่นกันครับ ที่ได้ไป Imso
Old 18 พฤษภาคม 2013, 21:27
พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง ไม่อยู่ในระบบ

พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ก็ยินดีกับคุณป๊อบแป๊บและทุกคนที่ได้มีโอกาสไปนะครับ

อย่างแรกคือรีบทำวีซ่าแบบด่วนที่สุดตามที่เขากำหนดอยู่ครับ มีคนรอเสียบอยู่เยอะ

- ถ้าขึ้น ม.1 แล้วเปลี่ยนโรงเรียนใหม่ ต้องรีบศึกษาสภาพแวดล้อมโดยเฉพาะเรื่องภาระงาน การบ้านที่โรงเรียน ว่าจะมีผลกระทบกับการเตรียมพร้อมหรือไม่อย่างไร เช่น ถ้าเป็นโรงเรียน กท.คริสเตียน เด็กประถมที่เป็นตัวแทนประเทศ โรงเรียนจะให้สิทธิ์หลายอย่าง เช่นขอหยุดเรียนเพื่อเตรียมตัวก่อนแข่งประมาณ 1 เดือน

แต่ถ้าเป็นอย่างสาธิตปทุมวันซึ่งจะเน้นจดจนเมื่อยและมีภาระงานเยอะมาก ไม่มีหยุดให้ กลับมาก็ต้องรีบจดงานที่หยุดไปต่ออีก ทางเราต้องแบ่งเวลาแบบเข้มข้นที่สุด เพื่อหาเวลาเตรียมพร้อมรบครับ.

ถ้าเป็นโรงเรียนที่ยังไม่มีประสบการณ์มีนักเรียนเป็นตัวแทนประเทศ ผู้ปกครองหรือนักเรียนอาจจะต้องลองคุยกับทางโรงเรียนดูครับ ว่าอาจจะขอหยุดสักช่วงหนึ่งตอนใกล้แข่ง จะเป็นไปได้หรือไม่

- เรื่องเป้าหมายรางวัล ถ้าเป็นตัวแทนประเทศครั้งแรก ให้นึกว่าอย่าตั้งเป้าหมายที่จะได้รางวัลครับ แต่ให้คิดว่าเตรียมพร้อมให้ดีที่สุด ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์ชีวิตที่แตกต่างกับนักเรียนคนอื่นอีกมากมาย ทั้งนี้เพื่อที่จะไม่เป็นการสร้างแรงกดดันมากไปให้กับตัวเอง

- ถ้าคาดหวังจะหยิบเหรียญ ไม่กลับบ้านมือเปล่า ขอให้อย่าฟัง อย่าเชื่อหรืออย่าคิดว่าเหรียญรางวัลได้อย่างมาอย่างง่ายดาย ความประมาทจะนำมาซึ่งความผิดพลาดได้ครับ อย่างสองปีที่แล้วได้เหรียญกันมาเยอะแยะ

ก็คิดว่าตัดเหรียญที่คะแนนต่ำ เลวร้ายก็น่าจะได้ทองแดง แต่พอปีที่แล้วปรากฏว่า emic เป็นปีที่ข้อสอบออกมายากที่สุดครับ ยากกว่า pmwc (ซึ่งออกมาง่ายกว่าปกติมาก ถ้าลองทำดูจะรู้ทันที) เด็กโดยเฉพาะในโรงเรียนที่ไม่ได้มีเวลาให้เด็กหยุดเพื่อเตรียมตัวอย่างเพียงพอ และบวกกับความประมาทด้วย ทำให้ปิ๋วกันแทบถ้วนหน้าครับ

อ้อ ถ้าต้องการทองแดงแน่ ๆ ต้องทำให้ได้ 13 ข้อจาก 15 ข้อของข้อสอบบุคคล (emic, pmwc) เงินและทองที่ 14, 15 ตามลำดับครับ.

-รอบตัวแทนนี้ ถ้าสมบูรณ์แบบที่สุดก็คือทำโจทย์ pmwc, emic, (imso) ทั้งบุคคลและทีมให้หมดครบ ทุกข้อครับ ทำซ้ำอย่างน้อย 2 รอบ ถ้ามีเวลาเหลืออีกให้ไปหยิบโจทย์ iwymic ของ ม.ต้นมาลองทำดครับ

เพราะในช่วงหลัง ๆ จะมีการหยิบโจทย์ iwymic ปีเก่ามาออกสอบในระดับประถม เช่น ล่าสุดก็เอามาออกใน pmwc 2012 หรือถ้าออกก็เหมือนกันทั้ง iwymic กับ emic เพียงเปลี่ยนตัวเลขให้ดูง่ายยากต่างกันเท่านั้น นั่นก็คือข้อสอบเก่า ๆ ของ iwymic บางข้อที่ถือว่าไม่ยากมาก อาจจะถูกหยิบมาใส่ไว้ในระดับประถมได้ครับ.

- ความรอบคอบ จะมีบางที อ.ที่แปลข้อสอบจากอังกฤษมาเป็นภาษาไทย อาจจะแปลบกพร่อง ซึ่งทำให้เราเข้าใจโจทย์ผิดหรือคลาดเคลื่อน ทำให้ทำข้อนั้นผิดหรือทำไม่ได้เลย เพราะคนแปลคาดว่าไม่ได้ลองทำข้อสอบดูก่อนแปลครับ

ดังนั้นข้อสอบฉบับภาษาไทยข้อใดที่อ่านโจทย์แล้วเกิดความสงสัยให้ลองหยิบข้อสอบฉบับภาษาอังกฤษซึ่งจะแจกมาควบคู่กันขึ้นมาอ่านดู อาจจะเข้าใจได้ถูกต้องกว่าครับ.

- เรื่องสุดท้ายก็คือของฝาก ทาง สพฐ. จะมี pocket money หรือเงินติดกระเป๋าให้นักเรียนไว้ใช้งานในระดับประมาณน่าจะหลักพันบาทครับ ซึ่งวันที่เขาปล่อยให้ท่องเที่ยวอิสระ เช่นตอนช่วงไปวันแรก ๆ หรือวันสอบเสร็จแล้ว ก็อาจจะแวะซื้อของฝากที่ไม่มีขายในไทยแน่ ๆ ติดไม้ติดมือกลับมาฝากญาติสนิทมิตรสหายก็ดีครับ.

คาดว่าทำอังกฤษได้พลาดน้อยกว่า ส่วนภาษาไทยพลาดเยอะกว่ามากครับ ตัวอย่าง ปีนี้ มีเด็ก ป.4 ขึ้น ป.5 คนหนึ่ง บอกว่าทำภาษาไทยได้ 28-29 ข้อ อังกฤษได้ 31 ข้อ และได้ไป imso เหมือนกัน (เดี๋ยวตอนไปฟิลิปปินส์คงได้คุยกันครับ)

ที่จริงแล้วเด็กคนนี้ ตามความคิดของผม ระดับความรู้และความแม่นยำยังไม่ถึงเกณฑ์ที่ผมตั้งเอาไว้ ดังนั้นจึงให้ฝึกทำโจทย์ emic, pmwc บุคคลทั้งหมดก่อน จากนั้นจึงไปเน้นฝึกโจทย์ imso จนเกือบหมด เหลืออีกราว ๆ 15% ซึ่งผมเชื่อว่าทักษะการอ่านและเข้าใจโจทย์ภาษาอังกฤษ หลายคนยังไม่แข็งพอ

ดังนั้นปีนี้จึงเน้นตีไปที่ภาคภาษาอังกฤษก่อนจะได้เปรียบกว่ามาก ไว้ปีหน้าถ้านิ่งกว่านี้ จึงจะขยายการรบไปภาคภาษาไทยต่อครับ.

ปล. imso ผมไม่รู้วิธีการตัดเหรียญครับ เพราะข้อสอบมันมีหลายชุด ต้องให้น้องที่ไปสอบและได้เหรียญมาตอบครับ. เห็นแว๊บ ๆ อยู่.
ขอบคุณครับ คุณ gon เด็กที่บอกคือ ปพณ ละเภทใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็เคยคุยกันแล้ว เพราะในค่ายสีเดียวกันเลย
Old 18 พฤษภาคม 2013, 21:29

ขอบคุณคุณ gon มากครับ สำหรับคำแนะนำอย่างละเอียด
Old 19 พฤษภาคม 2013, 06:43
computer computer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

computer is on a distinguished road

หนูว่าช่วงที่สอบPMWC กับ EMIC บางคนจะชนกับสอบกลางภาค ช่วงก่อนสอบกลางภาคไม่รู้โรงเรียนจะให้มั้ย

Fighto!
Old 19 พฤษภาคม 2013, 22:27

Cool

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ พีท ภานุพงศ์ พุ่มพวง View Post
ขอบคุณครับ คุณ gon เด็กที่บอกคือ ปพณ ละเภทใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็เคยคุยกันแล้ว เพราะในค่ายสีเดียวกันเลย
ไม่ใช่ครับ ผมอยู่กรุงเทพ ไม่ได้อยู่กาญจนบุรี

ส่วนเจ้าตัวถ้าเข้ามาเห็นและอยากบอกว่าเป็นใคร ก็คงบอกเองครับ

ก็เล่าให้ฟังเป็นกรณีศึกษาเท่านั้นครับ ว่าถ้าที่ทำไปแล้วทำถูกประมาณไหนถึงจะมีโอกาสได้เป็นตัวแทน รายการไหน

ปีหน้าจะมีโอกาสเยอะกว่านี้ขึ้นไปอีกครับ เพราะประถมมี wizmic แถมมาอีก

ส่วนที่พลาดปีนี้ แต่ขึ้น ม.1 แล้ว ลองทำตามสูตรที่ผมบอกครับ โอกาสที่ครั้งหน้าได้ไปลุ้นในค่ายอีกทันทีมีสูงครับ.

19 พฤษภาคม 2013 22:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบคัดตัวแทนศูนย์ 2013 tonklaZolo ข้อสอบโอลิมปิก 15 04 เมษายน 2013 18:30
ใบสมัครสอบแข่งขัน สพฐ.ประจำปี 2556 (PMWC,EMIC,IMSO)(11-25 ธ.ค.2555) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 03 ธันวาคม 2012 17:18
ตัวแทนประเทศปี 2555 (PMWC, EMIC และ IMSO) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 4 06 มิถุนายน 2012 10:35
กำหนดการรับสมัครสอบแข่งขันนานาชาติของ สพฐ. ประจำปี 2555 (PMWC, EMIC, IMSO) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 26 ตุลาคม 2011 02:08
ประกาศผลคัดเลือกผู้แทน IMC,PMWC,IMSO ปี พ.ศ. 2553 คusักคณิm ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 9 28 พฤษภาคม 2010 21:54

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง