Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 กรกฎาคม 2010, 19:47
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ผมมีคำถามที่คาใจมานานเเล้วล่ะครับ เรื่องของการหาคำตอบใดๆในเเนวโจทย์คณิตศาสตร์ ซึ่งคาใจส่วนมากคือโจทย์ FE ผมไม่เข้าใจว่า "เพราะเหตุใดการเปลี่ยนตัวเเปรเเบบ 1-1 ให้ฟังก์ชันคำตอบที่ครบถ้วน" หรืออย่างกรณีของโจทย์ที่ต้องใช้อสมการโคชีเข้าช่วยในการเเก้สมการข้อ 37 หรืออย่างข้อ 31 ด้วย เรารู้ได้อย่างไรว่า "ผลที่เราหาออกมาได้ มีคำตอบเดียวจริงๆ"

ล่าสุดนี้ผมฝึกโจย์ IMO ข้อ 3 ปีล่าสุดไป ได้ผลมาว่า $g(x)=x+c$ เป็นคำตอบ เมื่อ $c$ เป็นค่าคงตัวใดๆที่ทำให้ $g(x)$ เป็นจำนวนนับ เเต่ผมก็เจอปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่าเมื่อไรที่ต้องพิสูจน์ว่ามีคำตอบเดียว เเละถ้าจะพิสูจน์ผมควรจะทำอย่างไร

ขอบคุณล้วงหน้าครับ

26 กรกฎาคม 2010 00:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Keehlzver
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 กรกฎาคม 2010, 20:19
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ผมมีคำถามที่คาใจมานานเเล้วล่ะครับ เรื่องของการหาคำตอบใดๆในเเนวโจทย์คณิตศาสตร์ ซึ่งคาใจส่วนมากคือโจทย์ FE ผมไม่เข้าใจว่า "เพราะเหตุใดการเปลี่ยนตัวเเปรเเบบ 1-1 ให้ฟังก์ชันคำตอบที่ครบถ้วน" หรืออย่างกรณีของโจทย์ที่ต้องใช้อสมการโคชีเข้าช่วยในการเเก้สมการข้อ 37 หรืออย่างข้อ 31 ด้วย เรารู้ได้อย่างไรว่า "ผลที่เราหาออกมาได้ มีคำตอบเดียวจริงๆ"

ล่าสุดนี้ผมฝึกโจย์ IMO ข้อ 3 ปีล่าสุดไป ได้ผลมาว่า $g(x)=x+c$ เป็นคำตอบ เมื่อ $c$ เป็นค่าคงตัวใดๆที่ทำให้ $g(x)$ เป็นจำนวนนับ เเต่ผมก็เจอปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่าเมื่อไรที่ต้องพิสูจน์ว่ามีคำตอบเดียว เเละถ้าจะพิสูจน์ผมควรจะทำอย่างไร
ปกติเวลาทำโจทย์ FE เราไม่ได้มุ่งเป้าว่าต้องได้คำตอบเดียวนะครับ เราพยายามจะ extract ข้อมูลของฟังก์ชันนั้นออกมาให้มากที่สุด เพื่อสรุปว่า มันควรจะเป็นฟังก์ชันอะไร ข้อมูลตรงนั้นจะเป็นตัวบอกเองว่า มีกี่คำตอบ อะไรบ้าง

การแทนค่า x= 0,1 หรือ y=-x ,x หรือการ show 1-1 ,onto ,Cauchy เป็น วิธีหลากหลายให้เลือกใช้ เพื่อหา general form ของฟังก์ชันในแบบที่เข้าใจง่ายที่สุด ก่อนจะสรุปครับ
Old 22 กันยายน 2010, 20:31
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

รบกวนคุณ passer-by ช่วยดูและแนะนำให้ด้วยครับ
ใน appendix หน้า 15 ครับ
Old 22 กันยายน 2010, 23:16
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณที่ถามมาครับ

ผมอธิบายอย่างนี้แล้วกัน Law of quadratic reciprocity ที่ผมเขียนไว้ใน appendix หน้า 12 สังเกตให้ดีว่าตรงเลขชี้กำลังของ -1 มันเป็น 2 เทอมคูณกันครับ ไม่ใช่บวกกันหรือลบกัน

ถ้า p,q เป็น odd prime numbers แล้ว $ (\frac{p}{q})(\frac{q}{p}) = (-1)^{ \frac{p-1}{2}\times \frac{q-1}{2}} $

ดังนั้น จาก $ (\frac{3}{p})(\frac{p}{3}) = (-1)^{ \frac{p-1}{2}\times \frac{3-1}{2}} = (-1)^{ \frac{p-1}{2}} $ ประกอบกับ $(\frac{p}{3}) = -1 $ แล้วก็หารกันธรรมดา ได้บรรทัดต่อมา

เป็นไปได้ว่าคุณหยินหยางอาจจะเห็น เครื่องหมายจุด(ซึ่งก็คือคูณ) ตรงที่ถามมาในบรรทัด quadratic reciprocity เป็นเครื่องหมายอื่น

ถ้าผมเข้าใจประเด็นคำถามผิด ก็ลองชี้แจงมาอีกครั้งได้ครับ

22 กันยายน 2010 23:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 22 กันยายน 2010, 23:30
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เข้าใจไม่ผิดครับผมเห็นเป็นเครื่องหมายบวกอย่างที่คุณ passer-by ว่าเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ อาจจะขอรบกวนอีกนะครับ เพิ่งมีเวลามาดูครับ ยากได้ใจดีครับ ทั้งท้าทายทั้งมันส์
Old 23 กันยายน 2010, 00:10

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
อาจจะขอรบกวนอีกนะครับ เพิ่งมีเวลามาดูครับ
อย่าเรียกว่ารบกวนเลยครับ ถือซะว่า ปุจฉา-วิสัชนา แล้วกัน

เรื่องที่ผมแนบท้ายในภาคผนวก เป็นเรื่องที่เริ่มใช้บ่อยขึ้นในโจทย์ number theory ( primitive root modulo p อาจจะใช้บ่อยกว่า quadratic residue นิดหน่อย)

ในเรื่อง quadratic residue จริงๆแล้ว พื้นฐานก็เริ่มต้นจาก Fermat's little theorem นี่แหละครับ แต่ไปอาศัยสัญลักษณ์แบบ Legendre , Jacobi ให้ใช้งานง่ายขึ้น

ถ้าไม่นับ 2 เรื่องนี้ ช่วงหลังๆ ทฤษฎีจำนวน ก็จะมีโจทย์ที่ใช้ Mobius inversion formula มากขึ้น ซึ่งพื้นฐานเรื่องนี้ทีดีที่สุด ก็หาอ่านได้จากหนังสือ ทฤษฎีจำนวนของ สอวน. ท้ายบทที 5 นั่นเอง เพียงแต่โจทย์แบบเป็นจริงเป็นจัง อาจต้องมาควานหาจากข้างนอก

ถ้าใครมีพื้นฐานเรื่อง mobius inversion ดี นอกจากเอื้อใน Number theory แล้วยังไปเอื้อกับ combinatorics ในแง่การเรียงของเป็นวงกลมแบบมีของซ้ำ อีกด้วย

23 กันยายน 2010 00:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 10 พฤศจิกายน 2010, 13:01
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

เนื่องจากเอกสารที่คุณpasser-by แจกเป็นไฟล์รวม ตัวลิ้งค์มันหมดอายุ มีสมาชิกส่งpmมาขอ
ผมขออนุญาตอัพขึ้นใหม่ให้ที่mediafireแล้วกันครับ
All-in-one
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 10 พฤศจิกายน 2010, 13:33
catengland's Avatar
catengland catengland ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

catengland is on a distinguished road

ขอบคุณครับ xD
Old 11 พฤศจิกายน 2010, 20:40
Bonegun Bonegun ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Bonegun is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ
Old 12 พฤศจิกายน 2010, 09:18

กิตติ is on a distinguished road

ในส่วนของคำตอบเดี๋ยวผมอัพทั้ง 8 partให้ครับ รอโหลดในโพสนี้แล้วกันครับ ไฟล์มันใหญ่สัก 40 MB
....................................Solution Part 1-8.................................................
ส่วนAppendix...นั้นของSensspaceนั้นDeadlink เหลือแต่ที่Zidofile
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

12 พฤศจิกายน 2010 10:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 12 พฤศจิกายน 2010, 23:28
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สมัยเด็กๆ ผมถูกสอนให้แก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ โดยไม่อ้างถึงทฤษฏีหรือกฏใดๆ ซึ่งเป็นแนวทางหนึ่งที่จะสร้างองค์ความรู้ของไทยเราเอง และ ขอเพิ่มความเห็นว่าวิธีแก้โจทย์มีได้มากกว่าหนึ่งวิธีต่อข้อ หากเป็นไปได้ก็โพสต์เฉลยข้อเก่าในแนวคิดใหม่จะเป็นสิ่งที่ดี และ สนุก
Old 23 พฤศจิกายน 2010, 19:36
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ขอลิงค์ดาวน์โหลดใหม่ ด้วยครับ หลุดหมดแล้ว ตั้งแต่ข้อ 1 เลย
Old 23 พฤศจิกายน 2010, 20:06
มารบูรพา's Avatar
มารบูรพา มารบูรพา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

มารบูรพา is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
จะพยายามทำโจทย์เหล่านี้ให้ได้ ( ถึงจะไม่ได้ทุกข้อก็ตาม )
Old 23 ธันวาคม 2010, 05:17

update ส่งท้ายปีให้ครับ จะเป็นโจทย์สไตล์วิธีทำสั้นๆ ไม่อึด ไม่ถึก แต่มีแนวคิดที่น่าสนใจ

Tricky questions (Part A)

1. แก้สมการ $4+4x-x^2 = |x-1| +|x-2|+|2x-3| +|4x-14|$

2. แก้สมการ $\sqrt{4x-1} +\sqrt{8x^3-1} = 1$

3. ถ้า $ 2\sin(x+\frac{\pi}{3}) + 2^2\sin(x+\frac{2\pi}{3})+...+ 2^{2010}\sin(x+\frac{2010\pi}{3}) =0 $ หาค่า $\tan x$

4. a,b,c > 0 และ a+b+c=3 พิสูจน์ $ \sqrt[3]{a} +\sqrt[3]{b}+\sqrt[3]{c}+5 \geq (a+b)(b+c)(c+a)$

5. หาค่า $$ \int_{1/3}^{1/2} \frac{arctan 2x - arccot 3x}{x} \,\, dx $$

6. สามเหลี่ยมด้านเท่า ABC และ ABD ซ้อนกัน ต่างก็ยาวด้านละ 10 หน่วย ถ้า E เป็นจุดภายในสามเหลี่ยม ABC โดย EA=8, EB=3 และ F เป็นจุดภายในสามเหลี่ยม ABD โดย FD=8,FB=3 หาพื้นที่สี่เหลี่ยม AEFD

7. $f(x)= -x^2+10x-20$ หาผลรวมคำตอบสมการ $ f(f(f(....f(x))....) =2 $ โดยมี f ทั้งหมด 2010 ครั้ง

8. a,b,c เป็นจำนวนจริงต่างกัน หาจำนวนจริง k ทั้งหมดที่ทำให้สมการ $\frac{(x+a)^2}{(a-b)(a-c)} +\frac{(x+b)^2}{(b-a)(b-c)} +\frac{(x+c)^2}{(c-a)(c-b)} = k $ มีคำตอบเป็นจำนวนจริง

9. หาจำนวนนับ n ที่ทำให้ $ \frac{(\frac{100}{3})^n}{n!} $ มีค่ามากสุด

10. แก้สมการ $ \left\lfloor x^2-3x+2 \right\rfloor = 3x-7 $

11. ถ้าเขียน $7^{2009}$ เป็นเลขฐาน 2 จงหา 3 หลักสุดท้าย

Tricky questions (Part B)

Part นี้เอาไว้เป็นแบบฝึกหัดให้คนที่เริ่มหัดใช้ pole, polar ,harmonic และทฤษฎี advance บางอย่างที่ผมเขียนไว้ใน First series หัวข้อ 4 ของดีในเรขาคณิต

12. สามเหลี่ยม ABC มี M,N,P เป็นจุดกึ่งกลาง BC,CA,AM ถ้า AC ตัด BP ที E และ AR ตั้งฉากกับ MN พิสูจน์มุม ERN เท่ากับมุม CRN

13. cyclic ABCD มีเส้นทแยงมุมตัดกันที่ E ให้ K เป็นจุดที่ KA ตั้งฉากกับ AB และ KD ตั้งฉากกับ DC พิสูจน์ K,E,O อยู่บนเส้นตรงเดียวกัน

14. สามเหลี่ยม ABC มี BC < AC และ M เป็นจุดกึ่งกลาง PB ถ้า BQ, AP เป็นส่วนสูง และ QP ตัด AB ที่ T พิสูจน์ TH ตั้งฉากกับ CM

15. มีวงกลมสัมผัส AB,AC ที่ P,Q และสัมผัส (ABC) ที่ D พิสูจน์ DI แบ่งครึ่ง BDC
-------------------------------------------------------------------------

p.s. ที่ผมมา update โจทย์นี้ไม่เกี่ยวกับ gifts ที่ผมแจกอีกกระทู้นะครับ
Old 31 ธันวาคม 2010, 09:16

เพิ่งเห็นโจทย์ชุดล่าสุด....ขอบคุณมากครับคุณpasser-by
ดูท่าผมได้แต่คูครับ เกินเลฟเวลที่ผมอยู่ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Series ZiLnIcE ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 6 22 กุมภาพันธ์ 2013 11:22
เรื่อง Fourier Series Little Penguin คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 14 กุมภาพันธ์ 2010 14:28
คำถามเรื่อง Fourier series คับ macharlem Calculus and Analysis 4 06 กันยายน 2009 20:50
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 22: Infinite Series warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 02 พฤศจิกายน 2006 05:35
Series intarapaiboon คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 3 02 ตุลาคม 2005 10:58