Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 มีนาคม 2010, 18:04
kabinary's Avatar
kabinary kabinary ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

kabinary is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to kabinary
Default สังเกตไหมว่า ทุกๆสนามแข่งไม่ว่าข้อสอบยากหรือง่าย เด็กกว่า 80% คะแนนสอบไม่ถึงครึ่ง

สังเกตุไหมว่า ทุกๆสนามแข่งคณิตศาสตร์
หรือสนามสอบเข้าไม่ว่าข้อสอบยากหรือง่าย
เด็กส่วนใหญ่จำนวนมากกว่า 80% ขึ้นไป
ได้คะแนนไม่ถึงครึ่ง

คุณคิดว่าทำไมถึงเปนเช่นนั้น ??

03 มีนาคม 2010 18:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kabinary
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 มีนาคม 2010, 18:10
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ผมคิดว่าไม่จริงนะครับ สำหรับผม เพราะผมได้ 0 คะแนนครับ
Old 03 มีนาคม 2010, 19:11
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ข้อสอบยากเกินความรู้ชั้นนั้นๆ
Old 04 มีนาคม 2010, 08:05
nong_jae's Avatar
nong_jae nong_jae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

nong_jae is on a distinguished road

ข้อสอบยากและคนเก่งก็มีน้อย
Old 04 มีนาคม 2010, 09:17
กระบี่ไร้คม's Avatar
กระบี่ไร้คม กระบี่ไร้คม ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

กระบี่ไร้คม is on a distinguished road

เวลาทำน้อยครับ
Old 04 มีนาคม 2010, 17:59
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ย้ายไปอยู่กระทู้ฟรีสไตล์ดีมั้ยครับ จะได้แสดงความคิดเห็นถนัด ๆ

ขอมาก็จัดให้ครับ : nongtum

04 มีนาคม 2010 18:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 06 มีนาคม 2010, 21:46
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

คนเก่งน้อยมังครับ

เด็กๆบ้านเรามีสนใจเรียน โดยเฉพาะคณิตยังไม่เยอะมาก(ขนาดไม่เยอะยังแข่งกันได้น่ากลัวมาก)

ถึงสนามสอบที่ไม่ยากเกินไป ไม่ง่ายเกินไป แบบสมาคมคณิต คะแนนเฉลี่ยยังไม่ถึง 50 เลยครับ
Old 07 มีนาคม 2010, 00:17
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ลองมาดู ข้อมูลจากการสังเกต คร่าวๆของผมนะครับ

1. ปกติจะมีเด็กในแต่ละโรงเรียนสนใจเข้าสอบแข่งขันฯไม่ถึง 10 เปอร์เซนต์
2. เด็กที่ทำคะแนนได้เกินครึ่ง มีเพียง 20 เปอร์เซนต์ ของนักเรียนที่เข้าสอบ
3. อาจจะอนุมานได้ว่ามีเด็กที่สอบได้คะแนนเกินครึ่ง เพียง 2 เปอร์เซนต์ ของนักเรียนทั้งหมด
4. เด็กที่ได้คะแนนดีๆ ส่วนใหญ่มักจะมีการสนับสนุนจากผู้ปกครองในด้านต่างๆด้วย
5. โรงเรียนมักจะได้รับการคาดหวังจากผู้ปกครองว่าจะสามารถผลักดันเด็กรุ่นต่อๆไปให้พบความสำเร็จได้เหมือนรุ่นพี่ๆ

ที่หลักความเป็นจริงแล้ว "ผล ย่อมเกิดจากเหตุ เมื่อสร้างเหตุแล้ว ย่อมได้รับผลตามสมควรแก่เหตุที่สร้าง"

"เมื่อได้เรียนรู้ แล้วนำมาฝึกปฏิบัติ จนเกิดความชำนาญขึ้น ย่อมสามารถนำไปใช้แก้ปัญหาได้อย่างถูกต้อง"

ลองพิจารณาดูกันว่า เด็กส่วนใหญ่ ขาดอะไร "ความชอบ ความพากเพียร ความตั้งใจมั่น หรือความเข้าใจที่ถูกต้อง"
Old 07 มีนาคม 2010, 20:24
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

ถ้าตัวเลขที่กล่าวอ้างนั้นเป็นจริงคือ เด็กส่วนใหญ่จำนวนมากกว่า 80% ขึ้นไปได้คะแนนไม่ถึงครึ่ง สำหรับความคิดผมแล้วไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะการสอบแข่งขันทางคณิตศาสตร์ในแต่ละสนามนั้นย่อมมีวัตถุประสงค์แตกต่างกันไป แต่พอแบ่งประเภทของวัตถุประสงค์ได้กว้างๆ ออกเป็นคือ
1. ต้องการผู้ที่มีความสามารถหรืออัจฉริยะทางคณิตศาตร์เพื่อคัดไปเป็นตัวแทนประเทศ
2. เพื่อต้องการพัฒนาและยกระดับคณิตศาสตร์และกระตุ้นการเรียนรู้ทางคณิตศาสตร์ของเด็กนักเรียน
ฯลฯ
ดังนั้นข้อสอบของแต่ละสนามถ้าผู้เข้าแข่งขันมีการเตรียมตัวก็พอจะรู้แนวของข้อสอบอยู่บ้าง จะมีระดับของความยากแตกต่างกัน ทั้งนี้ยังขึ้นกับรอบของการแข่งขันด้วย ดังนั้นข้อสอบที่ดีจะต้องสามารถคัดแยกคนเก่งกับคนไม่เก่งออกจากกันได้ ผมกับไม่มองว่าคะแนนที่ได้จะเป็นเท่าไรแต่ขอให้ข้อสอบคัดกรองได้จริง ผมขอยกตัวอย่างของการแข่งขัน TMO ซึ่งผู้เข้าร่วมการแข่งขันล้วนเป็นตัวแทนของแต่ละศูนย์ หรืออาจพูดได้ว่าทุกคนที่เข้ามาร่วมแข่งขันล้วนเป็นคนเก่งมีฝีมือทั้งสิ้นก็ว่าได้ แต่รู้มั้ยครับ คนที่ได้ที่ 1 มีคะแนนประมาณเพียง 30 ต้นๆ จาก 62 คะแนน บางปีไม่ถึง 30 ด้วยซ้ำแต่คนเหล่านั้นก็ยังต้องผ่านกระบวนการทดสอบอีกหลายครั้งจนไปเป็นตัวแทนประเทศไทยเพื่อไปแข่ง IMO นี่คือเหตุผลที่ผมได้กล่าวไว้ เพราะถึงอย่างไรในรายการแข่งขันระดับชาติผู้ที่ได้ไปเป็นตัวแทนนั้นมีเพียงไม่ถึง 1 % ของจำนวนผู้เข้าร่วมการแข่งขันก็ว่าได้

แต่ถ้าการสอบนั้นเป็นการวัดความสัมฤทธิ์ทางการศึกษา เช่นการสอบ O-NET หรือ LAS อย่างนี้ซิผมถือเป็นเรื่องใหญ่โดยหลักคิดของผมแล้วผมคิดว่าถ้าการศึกษาจะมีประสิทธิภาพและสัมฤทธิ์ผลได้นั้นเด็กจำนวนมากกว่า 75% ควรจะได้คะแนนมากกว่า 50% เพราะนั่นคือมาตรฐานการศึกษาของไทยที่เด็กไทยควรได้รับ ถ้าจะวิจารณ์เรื่องนี้จริงๆ คงต้องไปตั้งอีกกระทู้น่าจะได้ประโยชน์ไม่น้อย ผมยังเคยคิดเล่นๆ ว่า น่าจะให้อาจารย์ผู้สอนมาสอบแข่งกับเด็กนักเรียนดู แล้วมาดูค่าเฉลี่ยดูว่าจะเป็นอย่างไร ผมว่างานนี้อาจมีฮาก็ได้ พอดีกว่าครับ

เหมือนเดิม เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ
Old 08 มีนาคม 2010, 10:13
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

แล้วทำไม IMO ซึ่งเป็นการแข่งขันระดับโลกซึ่งควรจะมีอำนาจการจำแนกสูง ถึงมีคนทำได้เต็มหล่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 08 มีนาคม 2010, 10:30
GoRdoN_BanksJunior's Avatar
GoRdoN_BanksJunior GoRdoN_BanksJunior ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

GoRdoN_BanksJunior is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

แล้วทำไม IMO ซึ่งเป็นการแข่งขันระดับโลกซึ่งควรจะมีอำนาจการจำแนกสูง ถึงมีคนทำได้เต็มหล่ะครับ
คือว่าคนเก่งๆบางคนนะครับ(ผมก็เป็นอย่างนี้ แต่ไม่เก่ง) พอเห็นโจทย์ง่ายๆที่คิดแป๊ปเดียวได้

โดยไม่ดูให้ดีก้จะทำผิดได้ง่ายแต่พอเห็นโจทย์ยากก็จะค่อยๆคิดจนได้คำตอบที่ถูกต้องครับ

: Go To 7thTMO

: เข้าค่ายวิชาการนานาชาติ

คนเราต้องสู้ ถ้าไม่สู้ก็ไม่ชนะ (ถึงสู้ก็ไม่ชนะอยู่ดี)
Old 08 มีนาคม 2010, 11:32

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

ถ้าเข้าใจหลักคิดผมและค้นคว้าข้อมูลซะหน่อยก็จะไม่ถามคำถามนี้ครับ แต่เพื่อให้กระจ่างคือ
อย่างแรกผมเพียงจะบอกว่า ผมแสดงความคิดเห็นว่าผมใช้หลักคิดหรือตรรกะอะไรในการดูคะแนนของผู้เข้าสอบ ซึ่งคนจัดหรือคนออกข้อสอบไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนผม เพียงแต่ที่ผมแสดงความคิดเห็นออกไปนั้นเพื่อต้องการให้เห็นแนวคิดที่ควรจะเป็น ผมถึงแยกการแข่งขันกับการวัดระดับความรู้มันคนละเรื่องครับ
ตอนนี้มาตอบสิ่งที่คุณ LightLucifer คิดว่าหลักคิดผมหรือตรรกะผม ทำไม IMO ไม่ใช้ นั่นแหละคือสิ่งที่ผมบอกว่าคุณ LightLucifer ไม่เข้าใจหลักคิดผม
ก่อนที่จะตอบ ผมขอยืนยันว่าผมไม่ได้ตอบแบบเข้าข้างต้วเองครับ อย่างแรกในการแข่งขัน IMO มีการคัดเลือกมั้ยว่าผู้ที่ได้ลำดับ 1-10 ของ IMO (ไม่ใช่แค่เหรียญทอง) จะต้องไปแข่งขันกับมนุษย์ต่างดาว หรือ อวตาร ดาวแพนดอร่า หรือเปล่า ถ้ามี คงหาคะแนนเต็มยาก หรือคงไม่มีใครยากได้เต็มก็ได้ จะเห็นว่าการให้รางวัลของ IMO นั้น เป็นการตั้งเกณฑ์คะแนนไว้ใครทำถึงก็เอาเหรียญไป เช่นได้ตั้งแต่ 31 คะแนนขึ้นไปก็เอาเหรียญทองไป และตั้งแต่ 22 คะแนนขึ้นไปก็เอาเหรียญเงินไป(ช่วงแรกการให้เหรียญจะเป็น ทอง:เงิน:ทองแง 1:2:3 ซึ่งสอวน. สสวท ก็เอามาใช้) เป็นต้น
ถ้าไปอ่านเจตนารมณ์ของการแข่งขัน IMO ก็จะเข้าใจ ว่าเค้าให้แต่ละประเทศคัดคนเก่งมาแล้ว มาถึง IMO ก็เหมือนเรียนวิชาในเส้าหลินจบแต่ จะจบก็ต้องผ่านด่าน 18 อรหันต์ ดังนั้นเค้าตั้งรางวัลไว้อยู่แล้ว เพียงความสามารถถึงก็มาเอาไปครับ

ขอบคุณที่ถาม สงสัยต้องหันมาดูวิธีการอธิบายของผมซะแล้ว หรือมันเป็นเรื่องที่เข้าใจยากกันแน่ครับ
Old 08 มีนาคม 2010, 12:49
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

อ่อ Clear เลย 55+

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply