Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 31 กรกฎาคม 2008, 16:20
chan_woo chan_woo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chan_woo is on a distinguished road
Default Maple MathCad Mathmatica

ใครที่ใช้โปรแกรม Maple MathCad Mathmatica หนึ่งในสามโปรแกรมนี้บ้างครับ

ผมมีคำถามอย่างหนึ่งครับ คือว่า ผมจะให้โปรแกรมแสดงวิธีการแก้ปัญหาโจทย์ทีละขั้นตอน จะมีโปรแกรมไหนที่ทำได้บ้างครับ เช่น พวกโจทย์ Calculus 3 เช่น

1.\sum_{n = 1}^{\infty} \frac{cos n}{n ^n}
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 กรกฎาคม 2008, 22:52
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

ใช้ได้ทั้งสามตัวครับ แต่ต้องเขียนเป็นแบบ Maple หรือ MathCad หรือ Mathmatica Language คำว่า Language ไม่ใช่แค่เขียน 2-3 คำสั่ง Execute แล้วจะได้เลยนะครับ ต้องเขียนเป็นแบบ Module , Procedure และ Function โปรแกรมที่ยืดหยุ่นในเรื่องของการเขียน และการตรวจสอบในเรื่อง String หรือโครงสร้างทางคณิตศาสตร์ และการแสดงผล ที่ดีที่สุดจะเป็น Mathematica ครับ และที่เล่นกันส่วนใหญ่อยู่บน PcBase ไม่ใช่ WebBase มีให้เห็นไม่กี่เว็บที่เล่นบน Web เช่น http://www.mathcalc.mju.ac.th
Old 01 สิงหาคม 2008, 10:42
chan_woo chan_woo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chan_woo is on a distinguished road

แล้วการเขียน Language ต้องทำอย่างไรครับ?

ผมไปเห็นโปรแกรม 2 โปรแกรม คือ Derive และ MathXpert ที่สามารถแสดงขั้นตอนการคำนวณได้ แต่ทั้งสองโปรแกรมก็ไม่สามารถใช้กับโจทย์ที่เป็นพวกอนุกรมได้
Old 01 สิงหาคม 2008, 14:07
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ

คุณชายน้อย is on a distinguished road

การเขียนเป็นภาษา ควรจะต้องมีการใช้คำสั่งพื้นฐานต่าง ๆ เหมือนการเขียนโปรแกรม Basic , C , Pascal , Application ต่าง ๆ หรือลอง search ที่ help นะครับ แต่อนุกรมถือว่าคำนวณไม่ยุ่งยากเหมือน derive หรือ integral ครับผม
Old 02 สิงหาคม 2008, 00:26
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

ใช้ภาษาไทยได้ด้วยเหรอครับ
ดอกจันทร์ * ใช้ใน Mathematica เหมือนกับภาษา C หรือเปล่าครับ ที่ให้ข้ามข้อความนั้นไปไม่ต้องสนใจ
Old 02 สิงหาคม 2008, 14:48

โครงสร้างของภาษา Mathematica เหมือนกับภาษา C ใครรู้จักภาษา C หรือ Perl Script จะได้เปรียบเพราะนำคำสั่งมาดัดแปลงได้ทันทีครับ การใช้หมายเหตุให้ใช้ (* ..... *) ตำแหน่งไหนก็ได้ ส่วนภาษาไทยสามารถ input และ output ได้ครับโดยไป set ที่ Format -> Choose Font -> เลือก Font ภาษาไทยเอง
Old 02 สิงหาคม 2008, 22:57
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คุณชายน้อย View Post
โครงสร้างของภาษา Mathematica เหมือนกับภาษา C ใครรู้จักภาษา C หรือ Perl Script จะได้เปรียบเพราะนำคำสั่งมาดัดแปลงได้ทันทีครับ การใช้หมายเหตุให้ใช้ (* ..... *) ตำแหน่งไหนก็ได้ ส่วนภาษาไทยสามารถ input และ output ได้ครับโดยไป set ที่ Format -> Choose Font -> เลือก Font ภาษาไทยเอง
ขอบคุณมากครับผม
Old 03 สิงหาคม 2008, 19:27
สมาชิกใหม่

แล้วสมมติว่า ถ้าผมต้องการใช้โปรแกรมสามารถแสดงขั้นตอนการ...

1. อินทิเกรตทีละขั้นตอน จะทำได้อย่างไรครับ
2. ขั้นตอนการ prove อนุกรม

พอจะเขียน code ที่ใช้เป็นตัวอย่างได้ จะดีมากเลยครับ เพราะผมไม่เคยเขียน code ในโปรแกรม Mathematica มาก่อนเลยครับ

ส่วนเรื่องพื้นฐานทาง programming ก็มีอยู่ครับ เพราะเรียนทางด้าน Programming อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ
Old 04 สิงหาคม 2008, 09:14

ตัวอย่าง Source Code ไปที่ Implementation (Double Click Line Bar ด้านขวามือ) ใน help ของ Mathematica ดังรูป แต่ไม่สมบูรณ์ในเรื่องของฟังก์ชัน และการแสดงผลให้เป็น WYSIWYG และต้องปรับปรุงในส่วนความเป็นทั่วไปอีก ที่ปรับปรุงแล้วและได้ขยายความสามารถเพิ่มเติมอยู่ที่ http://www.mathcalc.mju.ac.th คิดว่าคงจะเป็นแนวทางอยู่บ้าง...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ปัญหาการใช้ Maple และ Mathematica kanakon ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 5 11 กรกฎาคม 2008 15:33
อยากได้โปรแกรม Maple อ่ะค่ะ Anonymer ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 1 21 เมษายน 2008 00:57
ช่วยแนะคำโปรแกรมคณิตศาสตร์เจ๋งๆหน่อยครับ พวก Maple Mathematica or Mathlab Noel ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 4 24 มิถุนายน 2007 00:43
ใครมี MAPLE/MATHEMATICA ช่วยเช็คให้หน่อยครับ passer-by ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 9 25 มีนาคม 2007 03:37
โปรแกรมคณิต Mathcad alpha ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 3 26 มกราคม 2002 17:02