Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 กรกฎาคม 2010, 14:27
DrMAC DrMAC ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

DrMAC is on a distinguished road
Default ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขัอสอบชุดไหนเผยแพร่ไม่ได้ครับ

ขัอสอบชุดไหนเผยแพร่ไม่ได้บ้างครับ ผมจะได้ไม่นำมาโพส
คือ ผมเคยเห็นคุยกันว่า บางสนามเนี่ยเค้าไม่อนุญาติให้เผยแพร่น่ะครับ
ประกายกุหลาบ
เพชรยอดมงกุฎ
สพฐ
สมาคม
สวท
ถ้าชุดไหนไม่ควรเผยแพร่ยังงัย รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 กรกฎาคม 2010, 13:19
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อย่าไปซีเรียสครับ ถือหลักอย่างนี้ว่า

ตราบที่เราไม่ได้เอาของเขาไปทำมาหากิน หรือทำการค้า

ก็ไม่ผิดเรื่องลิขสิทธิ์

แค่โพสต์ในนี้เพื่อการศึกษา ก็ไม่ต้องกังวลอะไร

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 07 กรกฎาคม 2010, 20:13
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

เท่าที่ดูก็เห็นในMCT ทุกข้อสอบที่กล่าวมา ดังนั้นอย่าซีเรียสครับ

แม้แต่ MWIT SQUARE ที่เค้าติดว่าห้าม ยังเผยแพรเลย ==

07 กรกฎาคม 2010 20:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 08 กรกฎาคม 2010, 07:26
สมาชิกใหม่

DrMAC is on a distinguished road

555 โอเคครับๆ
ผมขอเวลาตรวจสอบความเรียบร้อยอีก 2-3 วันครับ
แล้วผมจะมาโพสให้นะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
Old 23 กรกฎาคม 2010, 19:01
kabinary's Avatar
kabinary kabinary ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

kabinary is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to kabinary

ส่งให้ผมโพสก็ได้ ผมไม่กั๊กหรอก ถ้าไม่จำเปน
555+
Old 30 กรกฎาคม 2010, 10:41
September September ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

September is on a distinguished road
Talking

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DrMAC View Post
555 โอเคครับๆ
ผมขอเวลาตรวจสอบความเรียบร้อยอีก 2-3 วันครับ
แล้วผมจะมาโพสให้นะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
รออยู่นะครับ ว่าจะมีโจทย์อะไรแปลกใหม่น่าสนใจรึเปล่า
Old 09 สิงหาคม 2010, 10:12
สมาชิกใหม่

ต้องขอโทษ ด้วยนะครับ ที่ให้รอนาน เดือนที่ผ่านมาเรื่องเยอะดีเหลือเกิน เป็นไข้นอนโรงพยาบาลมาครับ 555 (เป็นไข้ดื้อไม่ยอมไปหาหมอ 3 อาทิตย์ สุดท้ายปอดติดเชื้อเลย555) นี่พึ่งกลับมาแก้ไขอะไรอีกนิด รออีกหน่อยครับ สิ่งที่จะโพสเป็นข้อสอบทั้งหมดประมาณ 30 ฉบับ(ของประถม)ครับ
จากการแข่งขันสมาคม,เพชรยอด,ประกาย,สสวท,สพฐ เป็น file word 2007 และ pdf ครับ
ที่ทุกคนจะสมารถนำไปแก้ไขอะไรได้อีก ขอเวลาอีกนิดครับ เหลืออีกครึ่งที่ผมต้องตรวจสอบอีกรอบ

แอบอยากเกริ่นนิดนึงว่า ตรงนี้คงเป็นแค่ บทนำ ของโครงการที่ผมเตรียมไว้ กรุณารอติดตามบทที่ 1 ของ DrMAC ด้วยนะึครับ
มีทั้ง 3 ระดับนะครับ ประถมปลาย-ม.ต้น-ม.ปลาย
Old 09 สิงหาคม 2010, 10:57
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

คงต้องรีบหน่อยครับ ผม 60 แล้ว รอนานไม่ได้

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 09 สิงหาคม 2010, 20:52
Mwit22#'s Avatar
Mwit22# Mwit22# ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Mwit22# is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DrMAC View Post
ต้องขอโทษ ด้วยนะครับ ที่ให้รอนาน เดือนที่ผ่านมาเรื่องเยอะดีเหลือเกิน เป็นไข้นอนโรงพยาบาลมาครับ 555 (เป็นไข้ดื้อไม่ยอมไปหาหมอ 3 อาทิตย์ สุดท้ายปอดติดเชื้อเลย555) นี่พึ่งกลับมาแก้ไขอะไรอีกนิด รออีกหน่อยครับ สิ่งที่จะโพสเป็นข้อสอบทั้งหมดประมาณ 30 ฉบับ(ของประถม)ครับ
จากการแข่งขันสมาคม,เพชรยอด,ประกาย,สสวท,สพฐ เป็น file word 2007 และ pdf ครับ
ที่ทุกคนจะสมารถนำไปแก้ไขอะไรได้อีก ขอเวลาอีกนิดครับ เหลืออีกครึ่งที่ผมต้องตรวจสอบอีกรอบ

แอบอยากเกริ่นนิดนึงว่า ตรงนี้คงเป็นแค่ บทนำ ของโครงการที่ผมเตรียมไว้ กรุณารอติดตามบทที่ 1 ของ DrMAC ด้วยนะึครับ
มีทั้ง 3 ระดับนะครับ ประถมปลาย-ม.ต้น-ม.ปลาย
ผมจะรอครับ ขอบคุณมากครับ
FIGHT FOR MWIT#22
Old 10 สิงหาคม 2010, 09:45
AppleSirirath AppleSirirath ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

AppleSirirath is on a distinguished road

ขอบคุณค่ะ จะรอค่ะ ขอให้หายสนิทไวไวค่ะ/แม่แอ้บเปิ้ล
Old 10 สิงหาคม 2010, 20:45
Αρχιμήδης's Avatar
Αρχιμήδης Αρχιμήδης ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Αρχιμήδης is on a distinguished road

อ้างอิง:
คอมพิวเตอร์ผมยังเป็น word 2003 อยู่เลย ขอเป็นไฟล์ pdf เยอะๆครับ
Old 11 สิงหาคม 2010, 13:34
สมาชิกใหม่

รบกวนแนะนำที่ฝากไฟล์หน่อยครับ ขนาดไม่น่าจะเกิน 10 MB

ครั้งที่ 1
ชุดแรกเป็น ของ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา มี 2 ฉบับครับ(อันี้ผมไม่ทราบว่าของปีไหนนะครับ ผมนำต้นฉบับมาจาก pratabong.com ครับ)
ชุดที่ 2 เป็น ของ สพฐ มี 8 ฉบับครับ เป็นปี 49-53 ครับ ปี 49 มี 2 ฉบับ ปี 50 มี 3 ฉบับครับ
ชุดที่ 3 เป็น ของ เพชรยอดมงกุฏฯ มี 5 ฉบับ เป็น 5 ฉบับ ย้อนหลังครับ ไม่น่าจะมีของปีที่แล้ว

file ทุกชุด มี 3 format ครับ เป็น word 2007, word 2003(อันนี้ผมจำได้ว่าน่าจะมีปัญหาอยู่ 2 ชุดครับเป็นของ สสวท พอดีตอนนั้นผมทำแผนภูมิวงกลม โดยใช้ word 2007 น่ะครับ เลยทำให้เปิดใน word 2003 ไม่ได้) และ pdf ครับเกือบทั้งหมด ผมพิมพ์ขึ้นมาใหม่ รูปภาพ มีบางส่วนที่ผม นำมาจากของ
ต้นฉบับที่ได้มาครับ(ส่วนใหญ่มาจาก pratabong ครับ) ที่เหลือผมทำมาใหม่นะครับ ถ้ามีความคิดเห็นใดๆ ทั้งติและชม ผมยินดีรับฟังครับ และจะแก้ไขให้
ดียิ่งๆขึ้นไปครับ

โครงการนี้คร่าวๆคือ ผมได้รวบรวมโจทย์ที่น่าสนใจทั้งหมด ในแต่ละช่วงชั้น มาแบ่งออกเป็นเรื่องๆ (อันนี้เดี๋ยวผมทำเสร็จแล้วจะนำมาแจกให้อีกทีครับ)
แล้วเรียงลำดับการเรียนรู้ที่ผมเห็นว่าเหมาะสม ผมจะอัดวีดีโอลง youtube และจะเชิญทุกท่านมาเรียนรู้ เยี่ยมชมได้แบบไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
เหตุผลเริ่มต้นโครงการนี้ ผมจะได้อธิบายใน เวปนั้นให้อีกทีนะครับ

การสอนผ่านวีดีโอครั้งนี้ ผมเน้นเรื่องการวิเคราะห์โจทย์อย่างยากเป็นหลัก รูปแบบ หรือวิธีคิด ของคนที่เก่งเลขนั้น พวกเขาคิดอย่างไร ทำไมจึงแก้โจทย์เลข
ยากๆได้ การสอนจะเป็นรอบสัปดาห์ สัปดาห์ละครั้งต่อช่วงชั้น ครั้งละประมาณ 2-4 ชั่วโมง แล้วแต่ความเหมาะสม จะใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 20-40 สัปดาห์
งานตอนนี้ ผมยังกลัวอยู่ที่ช่วงชั้นที่ 2 ครับ ยังน่าจะล่าช้าออกไป แต่น่าจะจบก่อนสอบเตรียม

อย่าถามผมเลยนะครับ ว่าทำไปเพื่ออะไร? ผมยังตอบตัวเองไม่ได้เลย 5555
แต่ผมคิดว่าในสังคมไทยเรายังมีปัญหาเรื่องการกระจุกตัวของการศึกษาอยู่แต่ตัวเมืองใหญ่ ทำให้ปัญหาต่างๆตามมาอีกมากมาย(อย่าเข้าการเมืิองนะครับ55)
ผมว่าสิ่งที่ผมจะทำครั้งนี้น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยต่อคนส่วนใหญ่ครับ

ยังงัยก็ใจเย็นๆนะครับ รอหน่อยละกันครับไม่นานนี้แน่ๆ

เรามาช่วยกันสร้างสังคมของเรา บ้านของเราให้ดี และน่าอยู่กันเถอะครับ
Old 11 สิงหาคม 2010, 20:45
Mwit22#'s Avatar
Mwit22# Mwit22# ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Mwit22# is on a distinguished road

เอาใจช่วยครับ
FIGHT FOR MWIT#22
Old 16 สิงหาคม 2010, 00:56
mandog mandog ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

mandog is on a distinguished road

รอด้วยคนครับ สู้ๆนะครับ
Old 19 สิงหาคม 2010, 13:45
สมาชิกใหม่

มาแล้วครับมาแล้ว

ทุกชุดอย่างที่บอกครับ มีทั้ง 3 format(Word97-03, Word 07, pdf)
ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยนะครับ ทุกๆชุดผมพยายามอิงข้อสอบตัวจริงเอาไว้แม้บางข้อจะรู้ว่าผิดก็ตาม
มีบ้างที่เติมบางคำเข้าไปให้อ่านง่ายขึ้น แต่น้อยมากครับ

กับโครงการที่จะทำอยู่ระหว่างดำเนินการอยู่ครับ เมื่อเสร็จแล้ว จะมาบอกนะครับ(ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นการโฆษณาblog
ตัวเองที่จะทำรึเปล่า ถ้าผิดยังงัยรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ว่าผิดกฎ หรือผิดมารยาทอะไรรึเปล่า จริงๆก็อยากเอาไว้ที่นี่
แหละครับ แต่ผมกลัวว่าจะกลายเป็นมาสร้างชื่อเสียให้น่ะครับ555)
คาดหวังว่าจะประโยชน์ต่อทุกคนนะครับ ขอบคุณมากครับ

ราชภัฏนครราชสีมา : ครั้งที่ 3-4
ปรากายกุหลาบ : ปี 49-53
เพชรยอดมงกุฎ : ปี 46-51
สพฐ : ปี 49-53
สมาคม : ปี 46-52
สสวท : ปี 48-52

ราชภัฏนครราชสีมา : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWIVIX
ปรากายกุหลาบ : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWMMME
เพชรยอดมงกุฎ : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWMDDE
สพฐ : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWMNXV
สมาคม : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWMVMZ
สสวท : http://f1.uploadfile.biz/file/?i=IVEZMEIEIWXXMI
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply