Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤษภาคม 2010, 19:14
InI-Dea~ InI-Dea~ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

InI-Dea~ is on a distinguished road
Default ช่วยผมหน่อยครับ ลิมิตธรรมดา แต่ห้ามใช้โลปิตาล

ช่วยผมหน่อยครับ ลิมิตธรรมดา แต่ห้ามใช้โลปิตาล

ครับข้อนี้ครับ คำตอบ ตอบ 3/5

ข้อนี้ผมลอง โลปิตาล ได้ 3/5 เหมือนกัน

แต่ผมอยากรู้อะครับว่า ถ้า ไม่ใช่ โลปิตาลแล้วจะทำยังไง

$ \lim_{x \to 0} \frac{sin(3x)}{sin(5x)} $

และก็

$\lim_{x \to 0} \frac{sin(x)}{x} $ = 1 มันมายังไงอะครับ โดยไม่ใช้โลปิตาลเช่นเดียวกันครับ

ช่วยผมหน่อยนะครับ ไม่ไหวจริงๆ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤษภาคม 2010, 20:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

$\lim_{x \to 0} \frac{sin(3x)}{sin(5x)} = \lim_{x \to 0} \frac{3x\frac{ sin(3x)}{3x}}{5x\frac{ sin(5x)}{5x}} = \frac{3}{5} $

และการพิสูจน์ว่า $\lim_{x \to 0} \frac{sin(x)}{x} =1$ ต้องพิสูจน์โดยวิธีทางเรขาคณิต ใช้โลปิตาลไม่ได้ครับไม่งั้นจะเป็นงูกินหางครับ เพราะเราไปยอมรับแต่แรกแล้วว่าดิฟ sin x ได้ cos x ส่วนการพิสูจน์โดยวิธีเรขาลองดูได้จากที่นี่ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ve99biD1KtA
Old 05 พฤษภาคม 2010, 23:49
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

ช่วยอีกแรงครับ
http://www.ies.co.jp/math/java/calc/...X/LimSinX.html
Old 06 พฤษภาคม 2010, 00:34
InI-Dea~ InI-Dea~ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

InI-Dea~ is on a distinguished road

เพิ่งคิดออกแบบนี้เลยครับ ดีใจมาก แบบ เดียวกับ คุณหยินหยาง เลย

แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจตรง

$\lim_{x \to 0} \frac{sin(3x)}{3x)} $

คือใน xเข้าใกล้0 แล้วไปใส่ใน 3x ผมก็เข้าใจว่ามันก็เข้าใกล้0ก็จริง แต่ค่ามันอาจจะเพิ่มเพราะคูณ3จนค่าเปลี่ยนไปก็ได้

แต่ก็ขอบคุณ ทั้ง 2 คนมากครับ
Old 20 พฤษภาคม 2010, 12:30
krit krit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krit is on a distinguished road

เพิ่งรู้ครับ
ขอบคุณครับ

20 พฤษภาคม 2010 12:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ krit
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply