Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 ตุลาคม 2016, 20:37
hitzzie hitzzie ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

hitzzie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
ที่โพสต์มานี่คือเกินม.ปลายมามากเลยนะครับ ถึงกับต้องเปิด OEIS number

ตรงที่ถามมาบรรทัดที่ 6 คือการแปลงฟังก์ชันไปอยู่ในรูปของฟังก์ชันตัวอื่นๆ

ที่สามารถคำนวณการลู่เข้าเพื่อพยายาม represent ค่าแบบที่ไม่ใช่ค่าประมาณ

ไอเดียมันแบบนั้น แต่ที่เขียนๆไว้นี่คือทดกันยาวเลยนะครับ

จะเอาแบบนี้จริงๆเหรอ นี่โปรเจคม.ปลายนะ (ค่า K ตรง final result ก็ยังไม่จบนะ...)

ถ้าจะเอาจริงๆ ลองกดลงไปดูใน OEIS ในเว็บ wolfram ที่โพสต์มา ตรงลิงค์

มันจะมีที่มาให้อ่านได้อยู่ ลองเลือกอันที่เป็นของ arxiv ครับ โหลดมาอ่านแล้วทำความเข้าใจดู

ปล.ตัว zeta function มันใช่ว่าจะมีแค่เอกลักษณ์ด้วยตัวมันเองโดดๆนะ

มันแปลงให้อยู่ในรูปฟังก์ชันโหดๆตัวอื่น (ทั้งรูปอนุกรมและอินทิเกรต) ได้เยอะอยู่นะ มันไม่ใช่ม.ปลายแล้ว
ผมเป็น นร.ม.ปลาย ทุน กระทรวงวิทย์ เรียนที่ รร แล้วก็เรียนที่ ม ครับ โปรเจ็คนี้ก็ทำเพื่อไปแข่งระดับประเทศประมาณว่าแข่งกะรรอื่น ที่อยู่ในโครงการเดียวกันทั่วประเทศ อะครับ มันเลยเป็นโปรเจ็คที่ใหญ่หน่อย อาจารย์ที่ปรึกษาของผมเป็นอาจารย์ในมหาลัยครับ อ ให้หาเรื่องที่สนใจมา แล้วมาคุยกัน อ เลยบอกว่าลองทำอันนี้ดูน่าสนใจเลย เลยไปหาข้อมูลมาแล้วจะไปเจอ อ ใหม่ครับเป็นระยะๆ TT ไม่นึกว่าจะได้ใช้ความรู้ขนาดนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 ตุลาคม 2016, 21:36
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ hitzzie View Post
ผมเป็น นร.ม.ปลาย ทุน กระทรวงวิทย์ เรียนที่ รร แล้วก็เรียนที่ ม ครับ โปรเจ็คนี้ก็ทำเพื่อไปแข่งระดับประเทศประมาณว่าแข่งกะรรอื่น ที่อยู่ในโครงการเดียวกันทั่วประเทศ อะครับ มันเลยเป็นโปรเจ็คที่ใหญ่หน่อย อาจารย์ที่ปรึกษาของผมเป็นอาจารย์ในมหาลัยครับ อ ให้หาเรื่องที่สนใจมา แล้วมาคุยกัน อ เลยบอกว่าลองทำอันนี้ดูน่าสนใจเลย เลยไปหาข้อมูลมาแล้วจะไปเจอ อ ใหม่ครับเป็นระยะๆ TT ไม่นึกว่าจะได้ใช้ความรู้ขนาดนี้
OK มันไม่ง่ายนะ ขนาดวิกิยังมีรายละเอียดน้อยเลย

ลองดูอันนี้ The prime analog of the Kepler-Bouwkamp constant

ของในลิงค์ OEIS อะครับ น่าจะโอเคกว่า ลองแกะดูครับ

ปล.ส่วนกลับของ Kelper-Bouwkamp constant เป็นค่าสัดส่วน R = 8.7 กว่าๆพอดีครับ

ปล2.ตรงสมการที่ 6 ที่ถามมาก่อนหน้า ถ้าสังเกตจากบทความที่บอกไป

น่าจะมาจากการ convert zeta function ให้ผ่าน Bernoulli Number

แต่ไม่น่าจะเอามาเกี่ยวกับบรรทัดที่ 8 เป็นต้นไป ลองแกะจากบทความที่บอกไปก่อนครับ

29 ตุลาคม 2016 22:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Aquila
Old 03 พฤศจิกายน 2016, 17:24
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

อืม เนื้อหา Claasic แต่ รูปดาวนี้ เจอใน BGI demo ของภาษาซี ค่าย Borland ในสมัยก่อนนานมาแล้ว

นัยว่าเจอรูปอิ่นที่ดีกว่า เหมาะกว่าก็มี เลยถูกมองว่าเป็น Artifact อันหนึ่งครับ
Old 06 พฤศจิกายน 2016, 11:45
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

STAR POLYGON เค้าเรียกกันแบบนั้น แล้วต่อด้วย Kaladeiscope

FLATLAND

เจอแบบนี้ ถ้าไม่รู้ว่าผมบอกไว้ทำไม ก็ขอบอกให้ลองหาคำใหม่ๆ ใช้ค้นเน็ตดูด้วยตัวเอง จะได้พบโลกใหม่ๆ ทางด้านวิทยาศาสตร์ ไม่ได้จมกับทางตัน ไงครับ !

07 พฤศจิกายน 2016 19:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Polygon Anonymous314 เรขาคณิต 15 10 กันยายน 2008 10:28