Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 มีนาคม 2007, 11:28
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck

ไม่ทราบว่าได้คะแนนช่วงไหนกันบ้างเอ่ย
เอาเป็นช่วงๆก็ได้ครับ
51-60 61-70 71-80 81-90 91-100(ช่วงนี้ปีนี้จะมีกี่คนเนี้ย)
Old 25 มีนาคม 2007, 12:48
devilzoa devilzoa ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

devilzoa is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
สรุปว่าติด Maths มหิดล แน่นอนแล้วใช่ไหมครับน้อง devilzoa
แฮะๆครับ แต่ว่ายังไม่ได้เลือกสาขาครับ เลือกสาขากันตอนปีสองครับ(ไม่รู้ฟลุ๊กมาได้อย่างไร)

25 มีนาคม 2007 13:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ devilzoa
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 เมษายน 2007, 16:34
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ

jojo is on a distinguished road

ปีนี้ได้เต็ม2คนมั้งครับ ได้แพทย์จุฬาทั้งคู่เลย
Old 02 เมษายน 2007, 17:38
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

อยากรู้ว่าพวกพี่ๆ ได้A-net เท่าไหร่กัน และจะเลือกคณะไหนอะครับ(พอดี ปีนี้พี่สาวผมก็สอบ เลือกคณะวิศวกรอะ)
และมีข่าวมาว่า พี่Mastermander ผิดo-netไปข้อเดียว(ได้97.5)เท่ากับพี่gnoby สงสัยว่าo-netปีนี้มีคน90-100 ประมาณ500+ แน่เลย เพราะเห็นโจทย์o-net เด็กม.ต้นก็ทำได้ แถมคำตอบไม่ลวงเลยอะครับ

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
Old 02 เมษายน 2007, 19:24
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road

คะแนนคณิต O-NET เป็นเลขจำนวนเต็มครับ ไม่มีเศษ.5

ผมคิดว่าผิดไปสัก 3 ข้อ
Old 03 เมษายน 2007, 08:08
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

โอ้โหห พี่Mastermanderก็ยังเก่งครับผิดแค่3ข้อ ถ้าเป็นผมคงผิดเป็น10(haha)

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
Old 04 เมษายน 2007, 23:03

jojo is on a distinguished road

คิดว่าโอเนตคงสูงแหละครับ 90-100 นี่คงจะเยอะ โรงเรียนต่างจังหวัดอย่างผมได้ 90up กันเกือบ20คน พวกตอ.และมหิดลคงไม่ต้องพูดถึง จอมยุทธ์ในนี้(รวมทั้งผม)ได้100กันหลายคน สงสัยวิศวะปีนี้จะตัดกันที่ ไทย สังคม อังกฤษมั้งครับ
Old 04 เมษายน 2007, 23:06

ข่าวล่าสุด จากเพื่อนที่เตรียม ตอนนี้มีคนได้เลข100เต็ม เท่าที่นับได้ เกือบ15คนแล้ว ลองเข้าไปดูในเวบเตรียมอุดมแล้วกันครับ

ไทย 0 97.50 50 สังคม 5 88.75 37.94 อังกฤษ 9 99.00 32.37 คณิต 0 100.00 29.56 วิทย์ 1.25 97.50 34.88

คะแนนตํ่าสุด/สูงสุด/mean
Old 04 พฤษภาคม 2007, 03:00
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

วันนี้ ผมเห็นหนังสือเฉลย A-NET มีนาคม 2550 วางแผงแล้วล่ะครับ (ไม่รู้ว่า ผมรู้ช้าไปหรือเปล่านะ)

หลังจากลอง scan ส่วนที่เป็น Maths ก็ทำให้เข้าใจอารมณ์ของน้องๆทุกคนที่เข้ามาบ่นที่กระทู้นี้ครับ โดยเฉพาะที่บอกว่า....

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
ปล ข้อสอบยากไม่ว่าเพราะยังไงมันก็มีคำตอบ ส่วนข้อสอบผิดไม่มีคำตอบมันเคืองเหมือนกันครับ เพราะว่าเสียเวลาคิดอย่างมาก(ทุกวินาทีมีความหมายครับ)
เท่าที่ผมดู รู้สึกจะไม่มีคำตอบ 2 ข้อ เหมือนกับข่าวที่ สกอ. บอกครับ และเป็น แคลคูลัสทั้ง 2 ข้อด้วย

ในความเห็นของผม ภาพรวมของ ANET MATHS คราวนี้ ก็อยู่ในเกณฑ์ไม่ยากเท่าไหร่ครับ แต่ข้อที่อึด ก็อึดเป็นบ้าเลย (เช่น ข้อเวกเตอร์แบ่งครึ่งมุม กับข้อที่ให้ข้อมูลเยอะเกิน แล้วให้หา ส่วนเบี่ยงเบนเฉลี่ยกับส่วนเบี่ยงเบนควอไทล์ ฯลฯ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
จากคุณPrachya ข้อ klm คิดตรงๆไม่ได้อ่า แหละ แต่เราก็มั่วๆเช็คช๊อยเอา เพราะค่า m ไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หาได้ ผมว่าการหาสามารถใช้ความรู้เรื่องแคลได้ครับ
จาก kx^2 + ly^2 + 72x + 36y + 110 + m = 0 จัดการdiff แล้วจับสมการเท่ากับ0จะได้
2kx+72=0และ 2yl+36=0 ก็จะได้ k = -4 l=-4 (จากการเดาค่าหลายๆค่า)หวังว่าm คงเป็นไปตามกระบวนการนะครับ
สำหรับข้อที่ discuss กันข้างบนนี้ โจทย์เต็มๆ เป็นอย่างนี้ครับ

ถ้่า $ k,l,m $ เป็นจำนวนจริงที่ทำให้วงรี $ kx^2 + ly^2 - 72x - 24y + m = 0 $ มีจุดศูนย์กลางที่ (4,3) และสัมผัสแกน Y แล้ว ข้อใดผิด
1. ความยาวแกนเอกเท่ากัับ 12 หน่วย 2. ความยาวแกนโทเท่ากับ 8 หน่วย
3. ระยะห่างระหว่างโฟกัส เท่ากับ $4\sqrt{5}$ หน่วย 4. (2,6) อยู่บนวงรี

ความเห็นผมก็คือ ข้อนี้เป็น ข้อที่กินเวลาพอสมควร

อีกข้อที่ผมรู้สึกว่า กินแรงที่สุดในข้อสอบคราวนี้ น่าจะเป็น ข้อที่ผมเกริ่นไว้ข้างต้นแล้ว คำถามคือ

กำหนดให้ $ P(-8,5) , Q(-15,-19) ,R(1,-7) $ เป็นจุดบนระนาบ ถ้า $ \vec{v}= a\vec{i}+b \vec{j} $ เป็นเวกเตอร์ที่มีทิศทางขนานกับเส้นตรงซึ่งแบ่งครึ่ง $ Q\hat{P} R $ แล้ว หาค่า $ \frac{a}{b}$

ผมคิดข้อนี้แบบใช้เรขาคณิตวิเคราะห์ื์ ผสมตรีโกณมิติ ม.ต้น หน่อยๆ (ไม่รู้เหมือนกันว่า มีวิธีสั้นกว่านี้มั้ย)

มาถึงข้อที่ผมชอบบ้าง มีอยูู่๋ 4 ข้อครับ

1.กำหนดเหตุ
ก. เอกภพสัมพัทธ์ไม่เป็นเซตว่าง ข. $ \forall x [ P(x) \rightarrow Q(x)]$
ค. $ \forall x [ Q(x) \vee R(x)]$ ง. $ \exists x [\sim R(x)]$

ผล ข้อใด valid
1. $ \exists x [P(x)]$ 2. $ \exists x [Q(x)]$ 3. $ \forall x [P(x)]$ 4.$ \forall x [Q(x)]$

Comment ข้อนี้ ผมสะดุดตา เพราะว่าแปลกกว่าข้อสอบสไตล์ให้เหตุผล ในหลายๆปี ที่ผมเคยเห็น

2. วงกลม C มีจุดศูนย์กลางที่จุดกำเนิด และผ่านโฟกัสพาราโบลา $ (x-2)^2=8y $ โดยเส้นไดเรกตริกซ์ตัดวงกลม C ที่ P, Q ถ้า R อยู่บนพาราโบลาและห่างจากโฟกัส 4 หน่วย หาพื้นที่สามเหลี่ยม PQR

Comment ข้อนี้ ผมชอบเพราะ ไม่อึดมาก และก็ใช้ความเข้าใจในนิยาม ถึงจะทำข้อนี้ได้

3. ถ้าเส้นกำกับของไฮเพอร์โบลา $ 16x^2-9y^2+32x+36y=164 $ ตัดแกน X ที่ $ x_1 ,x_2 $ หาระยะห่างระหว่าง $ x_1, x_2 $

Comment ข้อนี้ ดูเผินๆอาจไม่มีอะไร เพราะมีสูตรสมการเส้นกำกับกราฟแบบสำเร็จรูป (ซึ่งผมไม่เคยจำได้ ต้อง derive สดๆ ตลอด) เพียงแต่ว่าข้อนี้ ผมมองว่า solve โดยใช้สมการสามเหลี่ยมคล้าย จะง่ายและเร็วที่สุดแล้วล่ะครับ สำหรับคนที่จำสูตรไม่ไ่ด้อย่างผม

4. ในการสอบคณิตศาสตร์ พบว่าคะแนนแจกแจงปกติ ส่วนเบี่ยงเบนควอไทล์ เท่ากัับ 6 สัมประสิทธิ์ควอไทล์เท่ากับ 0.6 หาคะแนนเฉลี่ยการสอบครั้งนี้

Comment ข้อนี้ ผมชอบที่สุดครับ เพราะถามสั้นๆ แต่มีอะไรน่าสนใจในวิธีคิดดีครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบช้างเผือก ทอ. พ.ศ.2550 Eddie ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 50 25 พฤศจิกายน 2012 22:43
ข้อสอบ คัดเลือกนักเรียนระดับเขต ช่วงชั้นที่ 3 ปี 2550 Tinyo Dragonn ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 55 31 กรกฎาคม 2008 15:23
intelligence-test kanakon Games and Puzzles 8 07 มีนาคม 2008 13:04
Advanced Linear Algebra Problems nooonuii พีชคณิต 0 20 พฤษภาคม 2005 03:18