Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 พฤษภาคม 2001, 15:30
NEWTON NEWTON ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

NEWTON is on a distinguished road
Cool พี่กรครับ ขอคำปรึกษาหน่อย

ผมกำลังคิดอยู่ว่าจบแล้วจะทำงานหรือว่าเรียนต่อ(คิดเอาไว้ก่อน)ก็เลยอยากทราบหลักสูตรปริญญาโท math ของจุฬาฯ ว่ามีอะไรบ้าง รายละเอียดที่อยากรู้ก็อย่างเช่น อายุของผู้สมัคร(จำกัดหรือเปล่า) จำนวนที่รับสมัคร ประสบการณ์การทำงาน(ต้องมีหรือไม่) เกรดเฉลี่ยในการสอบเข้า(ตอนนี้ได้ 2.93) วุฒิในการสมัครสอบ วันสอบและประกาศผล และสุดท้ายก็อยากรู้ว่า ที่จุฬามีโท math (ขอเฉพาะสาขาการสอนคณิตศาสตร์นะ หรือว่าจะเอาหลักสูตรของ วท.ม.ด้วยก็ได้)

ขอขอบคุณหลาย ๆ เด้อ

[ 04 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: NEWTON ]
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤษภาคม 2001, 00:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

พี่ว่าน้องเมล์ไปคุยกับน้องที่เราเรียนเลข
โทจุฬา ปีหนึ่งดีกว่านะครับ.
อืม เดี๋ยวพี่หาเมล์ของเขาก่อน
เขาเขียนมาคุยกับพี่
แต่ เอ. รู้สึกว่าจะเผลอลบทิ้งไปแล้ว
อืม. รู้สึกจะอยู่ในบอร์ดนี่ละ
เดี๋ยวจะลองหาดูให้นะครับ. รอก่อน
ถ้าตอบตามที่พี่พอรู้(แต่ไม่ชัวร์นะ โทแต่ละภาค คณะ มันก็ขึ้นอยู่กับ
แต่ละที่ล่ะนะ)
มีคนมาเรียนโทเลข (สาขาเพียวแมท) นี่ประมาณ 10 กว่าคน
มีจบตรีเลขวิทยามาโดยตรงประมาณ 10 คน และก็วิศวะอีกราว ๆ 2 - 3 คน
ต่อรุ่น สาขาประยุกต์เยอะหน่อย มันจะมีสาขาอะไรอีกพี่ก็ยังไม่ได้ดูให้ละเอียด
เพราะชอบอ่านเองอยู่แล้วครับ.
เรื่องเกรด ก็คงต้องเกิน 2.75 ครับ. แต่เกรดสูง ๆ ไว้ยิ่งดีครับ.เขาชอบ
(บางภาคนะ สอบเฉยๆ แต่สุดท้ายเขาดูเกรด แต่ เลขนี่คงไม่ใช่แน่นอน)
อายุหรือ อันนี้ไม่รู้ครับ.
แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะเห็นมีอายุ ๆ เยอะ ๆ มาเรียนโท กันเต็มไปหมด
ทำงานเบื่อๆ ก็มาเรียนต่อได้
วันสมัครสอบก็คงช่วงเดือน มีนา - พ.ค มั้งครับ. พี่ตีคลุมกว้างเลย
ก็ตอนช่วง สอบไล่ปลายภาคเสร็จไม่นานครับ.อยากรู้แน่นอน
เดินมาถามที่จุฬา เลยครับ. ภาคคณิตศาสตร์ ถามเลยครับ.
Old 06 พฤษภาคม 2001, 22:33
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Wink

เจอแล้ว น้องคนนี้ล่ะครับ.ลองเมล์ไปดูนะ
eak_naja@hotmail.com
Old 07 พฤษภาคม 2001, 15:11
<ืnewton>

ขอบคุณครับจะลองติดต่อไป แต่ว่าถ้าเกิดเขาไม่ตอบกลับมาล่ะ จะทำยังไง
Old 10 พฤษภาคม 2001, 12:29
<eak_naja@hotmail.com>

ภาคคณิตฯ(เพียว)ป.โทที่จุฬารับสมัครประมาณ 15 คนต่อปีครับ แต่ส่วนมากจะผ่านไม่ถึงครับ
มีสมัครประมาณ 70 คนต่อปีครับ อย่างตอนสอบสัมภาษณ์ปีนี้มีชื่อเข้า 14 คนครับ แต่เหลือเรียนจริง 10 คนครับ มีหลากหลายมหาลัยมาเข้าครับ ส่วนมากก็มีทุนแล้วอย่าง พสวท., ทุนพัฒนาอาจารย์, .... ส่วนผมยังไม่มีก็กะว่าจะหาเอาครับ คิดว่าได้ค่อนข้างแน่ เพราะไม่ค่อยมีคนเรียนสาขานี้ครับ มันยาก มีจบตามเกณฑ์ 2 ปีนี่น้อยมากครับ ปีนี้มีแค่ 3 คนจาก 10 กว่าคนครับ
ส่วนเน้นด้านการสอนนั้นเข้าใจว่าที่นี่ไม่มีครับ อาจจะมีที่ภาคครุฯครับ หรือไม่ก็ภาคคณิตที่ม.เชียงใหม่ครับ ลองดูรายละเอียดเอาใน www.cmu.ac.th นะครับ หรือไม่ก็ลองโทรไปถามเค้าดูครับ เรื่องเกรดไม่มีปัญหาครบ ผมได้แค่ 2.71 เองครับ จบวิดวะมาอีกตะหาก มีเพื่อนผมคนนึงก็จบวิดวะจุฬามาครับ เป็นเด็กโอฯเลขตัวจริงเหรียญเงินด้วยครบั เค้าก็หันมาเรียนเลขเหมือนกัน ยังไงถ้าสนใจจริงๆ ไม่มีอะไรสายครับ แต่อาจจะไม่รวยขั้นเศรษฐีนะครับผม ฮะฮะ
Old 11 พฤษภาคม 2001, 10:58
NEWTON NEWTON ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

NEWTON is on a distinguished road
กะไว้แล้วว่าส่ง mail ผิด กำลังสงสัยอยู่พอดีว่าทำไมไม่ตอบกลับมา จำผิดครับนึกว่า yahoo ผมลองเข้าไปดูแล้วนะ ของม.เชียงใหม่ จะมีอยู่ 3 แบบ(ไม่แน่ใจ) มี pure math, applied math แล้วก็ teaching math ครับ รู้สึกว่า applied math จะยากกว่าเพื่อน เพราะเรียนกลศาสตร์ควอนตัมด้วย ไม่ไหวแหง ๆ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ หายสงสัยซะที

[ 11 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: NEWTON ]
Old 11 พฤษภาคม 2001, 11:06
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road
Unhappy

ตกลง สุจินต์ เรียนภาควิชาคณิตศาสตร์หรือ นึกว่าเข้าภาคฟิสิกส์ซะอีก
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply